Khắc phục hiện tượng này ra sao?

Em có xài 1 cái ổ cứng di động của WD loại 2,5 ich giao tiếp usb!khi ngắt hoạt động của ổ cứng trong máy tính thì hiện lên thông báo như sau!

vậy làm sao để thoát được ổ cứng ra an toàn và nếu rút trực tiếp khỏi vi tính sẽ xảy ra hậu quả gì?Mong các bác cố vấn cho em với em gà mấy khoản này lắm ạ:(

honza

Ðề: Khắc phục hiện tượng này ra sao?

Bạn kiểm tra xem có chương trình nào đang chạy dữ liệu trong ổ ngoài thì tắt nó đi.
Nếu rút trực tiếp mà không qua cách "gỡ an toàn" thì có thể gây mất dữ liệu của ổ ngoài.

jumpy

Well-Known Member

Em có xài 1 cái ổ cứng di động của WD loại 2,5 ich giao tiếp usb!khi ngắt hoạt động của ổ cứng trong máy tính thì hiện lên thông báo như sau!

vậy làm sao để thoát được ổ cứng ra an toàn và nếu rút trực tiếp khỏi vi tính sẽ xảy ra hậu quả gì?Mong các bác cố vấn cho em với em gà mấy khoản này lắm ạ:(

Bác check xem có soft nào đang truy vấn dữ liệu trên ổ đó không.
Nếu sau khi tắt hết các soft liên quan mà vẫn không tắt được thì có nhiều khả năng là chính Windows đang truy vấn (hoặc đã truy vấn xong nhưng hệ thống vẫn "nhớ" là chưa truy vấn xong) ổ đĩa đó.
Trong trường hợp này bác tắt Processe EXPLORER.EXE đi (Bấm Ctrl+Shift+Esc), sau đó vào Run và chạy lại processe này bằng cách gõ EXPLORER.EXE và bấm Enter. Sau khi đã vào lại windows rồi bác có thể sẽ gỡ được cái ổ cứng đầu đó.:D:D:D

locnk

Member

Bạn kiểm tra kỹ xem có còn ứng dụng nào liên quan đến ổ di động nũa không. Nếu không thì chắc cả máy tính và ổ của bạn bị nhiễm virut rồi, nó đang chạy ngầm mà bạn không biết nên sẽ xuất hiện thông báo trên khi bạn gỡ bỏ ổ di động. Trường hợp này là khả nghi nhất, bạn kiểm tra xem các chức năng hiện file ẩn, Task manager có hoạt động được không, nếu hoạt động được thì kiểm tra xem có chương trình lạ đang chạy hiện trong task manager không. Nếu phát hiện có virut thì tôt nhất là cài lại windowns cho nhanh mà lại hiệu quả. Nhớ diệt virut ngay sau khi cài lại nhé, đừng có nóng máy mà mở ổ ra sẽ bị virut ngay đó.

ditimbantot

Vui lòng tắt chế độ readyboot restart lại máy làm lại lần nữa là ok (nếu là vista)

PS2Guy

Bạn nên bỏ đi tính năng WD Sync nếu bạn thật sự không dùng đến nó :) nó luôn tự chạy (bỏ đi Autorun.inf trong WD đi).

danvt

Well-Known Member

mình đang xài ổ gắn ngoài Trancend 500Gb cũng bị tình trạng như thế

ducan

Member

còn 1 nguyên nhân nữa có thể xảy ra , đó là khi win update nó sẽ chọn ổ nào trống nhiều nhất để bung dữ liệu vào , khi đó ổ cứng gắn ngoài có thể đang chứa phần update của hệ điều hành nên không cho rút ra

Bên trên