Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

khachieu

Well-Known Member
Ðề: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

Đọc bài viết của bạn Nhi, tưởng sẽ chọn TX-NR609 (vì nghe bàn đến nhạc nhiều). Ai ngờ lại chọn AVR-1912!. Lòng người khó đoán.

Bạn cho hỏi giữa TX-NR609 và AVR-1912 nên chơi dòng nào. Theo lời bạn nói thì có lẽ TX-NR609 hay hơn.
Bạn có thể giải thích thêm cho mình biết được không?

kiettuyet

Member

Thanks chị Nhi nhiều lắm! Đúng là có những kiến thức, kinh nghiệm của "người đi trước" sẽ giúp ích rất nhiều cho việc chọn lựa dc kỹ càng và chắt lọc tinh tế hơn... E có 1 dàn JBL Venue Series, phối vs con Rec Ya D995, chỉ hỗ trợ Optical và phân giải dc DTS - ES, vừa tính nâng cấp Rec, nên ko biết mua hãng nào, dòng nào. Denon 1912 và 1312 có khác nhau nhìu ko ạ? E thấy giá con 1912 là tầm 13,5 triệu nhưng cũng ko biết chỗ mua uy tín ở HCMC... Mong dc chị và các bác Pro tư vấn giúp, chân thành cảm ơn! Cuối tuần vui vẻ nhé mọi người thuộc đại gia đình HDVN!

lengockhanhi

Film critic
Nhi mới bán cái receiver Denon 1912 cho người quen rồi, và đang nhắm cái Onkyo 616, vì ở chỗ Nhi nhiều cửa hàng sắp thanh lý hàng tồn kho model này. Dự báo sẽ giảm giá 40% trong tháng tới.

Hôm trước cửa hàng quen nó gửi email hỏi: Hồi trước chị có tìm Onkyo 609 mà không được, bây giờ chúng tôi sắp giảm giá Onkyo 616 rẻ bằng với 609, chị thấy thế nào ?
(Giải thích luôn nha: Hồi đó không mua được Onkyo 609 vì nó hết hàng, nên chuyển qua Denon 1912, 2 cái này nghe nhạc classic hay như nhau, mà giá cũng ngang ngang nhau).

Nếu xài thì Onkyo 616 chắc chỉ vì đua đòi, vì so với 609 thì cái này chỉ hơn có 1 cổng HDMI out và thêm zone 3 thôi...

Nhi không dám chỉ các bạn về loa, vì hiện nay Nhi sắp dọn nhà nên dàn loa Klipsch mini 5.0 cũ đã cho lên đường từ lâu, chỉ còn đang giữ cái loa sub hiệu Yamaha, nếu mua loa mới ở nhà mới chắc Nhi sẽ nhắm dòng Triangle Antal hoặc Focal Chorus, vì cùng lý do là nghe nhạc classique...

sunnydtld

Well-Known Member

Mình cũng mới mua Onkyo 609, Nhi có mua 616 thì chắc phải chờ Onkyo ra firmware mới fix cái lỗi tắc rồi kô mở bằng remote được. Một số người complain 616 bị hư cổng HDMI nữa. Thấy Amazon nhiều khi sale còn $400, 609 thì around $380.

hohinh

Member
mình cũng đang tính mua 616 (model 2012), thấy denon cũng ra vài model 2012 (1913,2113ci)nhưng giá mắc hơn tí. nên đang phân vân...bac co xài rồi cho ý kiến..ko biết denon hay onkyo nghe nhạc hay hơn vì thích nghe nhạc.
ko có tiền để mua riêng amly stereo đâu nên mấy bác khỏi tư vân cách này.

salonpas

Member

Mình không muốn lôi ba cái thông số lý thuyết của 2 em này ra so đo. Bạn cứ chạy ghé qua Tiếng Ngọc cầm theo ipod/ipad/iphone có sẵn mấy bài lossless thuốc của riêng mình cắm trực tiếp vô mặt USB trước luôn rồi cảm nhận. Thực lòng đối với mình, thậm chí bỏ qua tất cả khía cạnh khác, chỉ nhìn vẻ bề ngoài thôi mà cũng kết hơn em kia rồi. Thậm chí, cảm nhận vặn master vol cũng êm & mượt. Đôi lúc chỉ có vậy mà lụm thôi. Cũng may là chưa hối tiếc trong tầm tiền. Có người thích vát cạnh bo tròn của Nokia Lumina, nhưng có người lại "không chê" sắc cạnh của iphone4? Túm lại, lòng người khó đoán. Biết đâu bạn lại thích Lumina.

salonpas

Member

Gửi bạn 'khachieu', mình không muốn lôi ba cái thông số lý thuyết của 2 em này ra so đo. Bạn cứ chạy ghé qua Tiếng Ngọc cầm theo ipod/ipad/iphone có sẵn mấy bài lossless thuốc của riêng mình cắm trực tiếp vô mặt USB trước luôn rồi cảm nhận. Thực lòng đối với mình, thậm chí bỏ qua tất cả khía cạnh khác, chỉ nhìn vẻ bề ngoài thôi mà cũng kết hơn em kia rồi. Thậm chí, cảm nhận vặn master vol cũng êm & mượt. Đôi lúc chỉ có vậy mà lụm thôi. Cũng may là chưa hối tiếc trong tầm tiền. Có người thích vát cạnh bo tròn của Nokia Lumina, nhưng có người lại "không chê" sắc cạnh của iphone4? Túm lại, lòng người khó đoán. Biết đâu bạn lại thích Lumina.

salonpas

Member

Bạn cho hỏi giữa TX-NR609 và AVR-1912 nên chơi dòng nào. Theo lời bạn nói thì có lẽ TX-NR609 hay hơn.
Bạn có thể giải thích thêm cho mình biết được không?

Chủ thớt đã đổi sang Onkyo rồi. Mình biết giải thích gì nữa?

phuongmit

Mình sắp mua rec nên rất hữu ích, tiếc là rec mình định mua tầm 4tr nên HDIM thì xa xỉ quá :))

HDCUAEM

Member

Thực ra mọi người cũng nên hưởng ứng cho Bạn Nhi vì Bạn ý là con gái mà tỏ ra rất sành sỏi về thứ nghệ thuật mà hầu hết những người chơi đều là phái mạnh. Sau một loạt những phân tích nhận định thì một cái kết luận cuối cùng làm cho mọi người có nhiều bất ngờ (VÌ LÀ CON GÁI MÀ), mình cũng đã dùng qua các hãng Receiver như DENON, YAMAHA, PIONNER ONKYO nhưng để mà nói về độ chi tiết và sắc xảo khi xem phim thì vẫn VOTE một phiếu cho YAMAHA, hiện tại đang dùng YA AX1 và không có ý định đổi sang hãng khác hay Receiver hỗ trợ DTS HD mặc dù đã test thử DENON 3310.

maison67

Well-Known Member

Bài này ai rãnh đọc tham khảo cũng tốt đấy các bạn!

JESSIEBO

Active Member
Re: Ðề: Kinh nghiệm nghe thử AV Receiver

Mình thì rất ác cảm với câu nói "Tiền nào của nấy" vì:
1. Nó thường được các Saler dùng để dụ gà
2. Nó được các đại gia dùng làm phương châm mua sắm, không cần quan tâm tìm hiểu đến chất lượng sản phẩm, miễn giá cao hơn là chọn
3. Nếu áp dụng vào các sản phẩm có giá tương đương thì sai bét

Nói chung chỉ áp dụng cho ai không chịu hay lười biếng trong việc tìm hiểu cụ thể về sản phẩm/dịch vụ.
Cái này chỉ là suy nghĩ cá nhân chứ không đả kích ai.
Bác quên đại gia là những người rất chăm chỉ lao động nhưng cực kỳ kim chỉ trong chi tiêu, còn ngược lại thì dù có cha mẹ là vua Bảo Đại cũng sẽ trở nên bần cùng.
Cùng một model túi LV hay đồng hồ Omega, bác mua trên mạng, giá rẻ nhưng mức độ chăm sóc KH hoàn toàn không có, còn mua tại các showrrom chính hãng sẽ được lập hồ sơ theo dõi sản phẩm cũng như theo dõi tình hình sử dụng sản phẩm của Khách hàng, thêm vào đó là chế độ bảo hành vĩnh viễn trên toàn thế giới, vậy số tiền mắc hơn mà đại gia bỏ ra khi mua sản phẩm tại showroom liệu có "đáng đồng tiền" hay không ??? Chưa kể là thái độ phục vụ và quan trọng là không gian showroom chính hãng tạo cho khách hàng một cảm giác hưng phấn, phấn khích và cảm thấy bản thân mình rất đáng được trân trọng...Vài lời chia sẻ...Thân

Bài viết của bạn không sai mà không hẵn là đúng, vì âm thanh xuất ra của Rec còn phụ thuộc vào loa nữa. Cùng 1 Rec nhưng 2 bộ loa khác nhau thì sẽ cho âm thanh khác nhau hoàn toàn:)

loveBasso

Member

Bài viết của chị Nhi rất bổ ích và thiết thực. Cảm ơn chị đã chia sẻ.
Tái hiện âm nhạc sao cho tự nhiên luôn là thách thức lớn nhất của các rec...

Mình đang phân vân giữa con Denon 1912 và con Pioneer 822K, không biết con nào ngon hơn, mình chủ yếu nghe nhạc và KOK, xem phim thì ít, xin các pro chỉ giáo. Tiện thể, mình có thể phối ghép với loa Front nào tầm khoảng 6t thôi

coolpix8700

Well-Known Member

Bài viết của bạn không sai mà không hẵn là đúng, vì âm thanh xuất ra của Rec còn phụ thuộc vào loa nữa. Cùng 1 Rec nhưng 2 bộ loa khác nhau thì sẽ cho âm thanh khác nhau hoàn toàn:)

Bác nhận xét còn thiếu nữa là chỗ đặt những đồ ấy (ở nhà thì gọi là phòng nghe, nhưng cửa hàng thì em chi viết là chỗ đặt thôi)!
Thường em sẽ đọc trước trên mạng (cả mấy tờ tạp chí) về món mình quan tâm. Còn đến thử chỉ để xem cụ thể về các tính năng chúng có. Còn để nghe thật, nếu cửa hàng cho phép em xin tháo sạch đầu vào rồi vặn volume khá lớn lên nghe tiếng xì... Với reciever, kể cả loại khá đắt thì tiếng xì không thể so sánh với âm ly rời, tuy vậy nhiều cái họ làm ẩu thì tiếng "máy nổ" của điện xoay chiều nghe cũng rất rõ khi vặn volume lớn lên (nhưng phải tháo sạch dây dẫn ở các đầu vào, không thì có thể hỏng reciever của người ta).
Chứ thử tiếng ở các quấy bán hàng thường dễ cho cảm giác sai về chất lượng thật của reciever!

Bên trên