LÀM SAO BIẾT LAPTOP CÓ XUẤT ĐƯỢC ÂM THANH 5.1

tile

Member
Mình thấy trên thị trường có nhiều laptop có cổng HDMI nhưng ko biết có cổng SPDIF để cho ra 5.1 ko? Đối với Acer thì nó có ghi ngay chỗ cắm phone, các hãng khác thì ko thấy.
Vậy theo các bạn thì mình nên kiểm tra như thế nào?
Xin cảm ơn

hdfan

Well-Known Member
Ðề: LÀM SAO BIẾT LAPTOP CÓ XUẤT ĐƯỢC ÂM THANH 5.1

Mình thấy trên thị trường có nhiều laptop có cổng HDMI nhưng ko biết có cổng SPDIF để cho ra 5.1 ko? Đối với Acer thì nó có ghi ngay chỗ cắm phone, các hãng khác thì ko thấy.
Vậy theo các bạn thì mình nên kiểm tra như thế nào?
Xin cảm ơn

Thường máy tính có cổng SPDIF thì có thể xuất ra 5.1, nếu máy tính có SPDIF thì nó ghi lên cổng phone luôn đó bác ạ...................

tieuthieugia

Well-Known Member

xem thêm thông số kỹ thuật của máy or main

conan2901

Active Member

em hơi gà, cho em hỏi chút
con acer của em ở jack cắm phone ra, có chữ SPDIF, có nghĩa là xuất ra 5.1 được?
vậy xuất ra bằng cách nào ạ, thiết bị kết nối ra, ai đó chỉ hộ em với ạ !

conan2901

Active Member

ai có thể tư vấn và giải thích cho em cái cổng SPDIF này không ạ?

da vinci

Active Member

Cổng đó để ra optical hay coaxial đó bạn. Điều bạn cần là kiếm 1 cọng cáp 1 đầu cắm vào đó, đầu kia ra optical hay coaxial...

tamhiep

em hơi gà, cho em hỏi chút
con acer của em ở jack cắm phone ra, có chữ SPDIF, có nghĩa là xuất ra 5.1 được?
vậy xuất ra bằng cách nào ạ, thiết bị kết nối ra, ai đó chỉ hộ em với ạ !

Truoc tien minh xin loi cac bac la minh chua biet go tieng Viet co dau.
Minh cung dang xem phim HD bang laptop Acer voi ngo headphone 3,5 ly co ho tro SPDIF output nhu cua bac nen minh co the tra loi bac nhu the nay:
Do chinh la ngo ra headphone thong thuong nhung dong thoi cung la ngo ra optical (khong phai coaxial) nen xuat ra duoc am thanh 5.1 (DTS va Dolby digital). Van de la de ket noi voi day optical thong thuong thi bac can phai mua them mot dau chuyen doi tu 3,5 ly sang dau day optical thong thuong. Dau chuyen nay truoc day co thay ban o shop cua bac Jack&Cable voi gia 45K mot cai.

dinhphanc78

Truoc tien minh xin loi cac bac la minh chua biet go tieng Viet co dau.
Minh cung dang xem phim HD bang laptop Acer voi ngo headphone 3,5 ly co ho tro SPDIF output nhu cua bac nen minh co the tra loi bac nhu the nay:
Do chinh la ngo ra headphone thong thuong nhung dong thoi cung la ngo ra optical (khong phai coaxial) nen xuat ra duoc am thanh 5.1 (DTS va Dolby digital). Van de la de ket noi voi day optical thong thuong thi bac can phai mua them mot dau chuyen doi tu 3,5 ly sang dau day optical thong thuong. Dau chuyen nay truoc day co thay ban o shop cua bac Jack&Cable voi gia 45K mot cai.
Cho mình xin địa chỉ shop cua bac Jack&Cable đi

tamhiep

Thong tin nay minh lay o ben VNAV forum.

"Adaptor Optical Mini - Optical . Đầu chuyển từ đầu Optical bình thường thành Optical Mini .

Giá Bán : 45k/ chiếc

Đại diện Charity Shop Miền Bắc "

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=8031&start=150

Chỉnh sửa lần cuối:

Hiddendragong

ai có thể tư vấn và giải thích cho em cái cổng SPDIF này không ạ?

Bác mua 2 thứ này:
1. optical TOSLINK - TOSLINK: 45K
2. Dây Optical: 60K
Ở HN thì tại Cửa hàng Jack & Cable tại số 51 - Yên Bái 2, Thịnh Yên, Hà Nội,
em vừa mua xong, xai ngon lành.

tile

Member

Vậy mấy con HP như DV4, DV5 có cổng HDMI nhưng cong phone ko ghi SPDIF thì có ra được 5.1 không các bạn.
Xin chỉ giúp

tile

Member

Sao ko ai giúp vậy ta

tuanpn

Minh cũng đang giống như bạn đó, có cái laptop HPPavilion Entertainment dv6500 có cổng HDMI và 2 cổng phone+1mic nhưng k thấy ghi gì hết k biết nó có xuất ra optical hay k?
Dùng cáp HDMI qua tivi thì có hình và tiếng nhưng giờ muốn có 5.1 k biết có nên mua thêm car âm thanh k?
Help me!

phungnguyen

Minh cũng đang giống như bạn đó, có cái laptop HPPavilion Entertainment dv6500 có cổng HDMI và 2 cổng phone+1mic nhưng k thấy ghi gì hết k biết nó có xuất ra optical hay k?
Dùng cáp HDMI qua tivi thì có hình và tiếng nhưng giờ muốn có 5.1 k biết có nên mua thêm car âm thanh k?
Help me!

em cũng tình trạng y chang mấy bác, em đang dùng con HP dv5T, HDMI 1.3a, 1 cổng Micro và 2 cổng Phone, em ko biết SPDIF là cổng nào nữa, toàn là ngõ ra 3.5mm ko à, em dùng dây nối bình thường cho vào con DENON 1708, đánh với cặp jamo C407, surround + center Jamo E3, Subwoofer PolkAudio, LCD phillip 42 in Full HD và âm thanh cũng là 5.1 luôn mới ghê chứ, còn hình ảnh thì phải nói con HP dv5T này là quá xuất sắc ..., mấy bác ko tin có thể qua nhà em test thử âm thanh có phải 5.1 hay ko nhé.

em ở quận bình thạnh

tuanpn

Lạ vậy àh? Dùng dây bình thường nối wa Denon sao ra 5.1 được hả bác???
Trong Realtek HD Audio thì thấy nó có Digital output nhưng k biết lấy ra 5.1 ở đâu hichic!
Pro nào xem vụ này giúp a e với deeeeeee. Thanks!

tieuthieugia

Well-Known Member

Lạ vậy àh? Dùng dây bình thường nối wa Denon sao ra 5.1 được hả bác???
Trong Realtek HD Audio thì thấy nó có Digital output nhưng k biết lấy ra 5.1 ở đâu hichic!
Pro nào xem vụ này giúp a e với deeeeeee. Thanks!

bác ấy nói là có cổng HDMI 1.3.. thì dùng dây HDMI đó bạn...
Trong Realtek HD Audio thì thấy nó có Digital output nhưng k biết lấy ra 5.1 ở đâu hichic! ---> xem cái lỗ mic in
hay coi lại main có cổng optical /coaxial hay không
nếu k có thì alo bác havu mau mau. bác ấy đang bán cái cổng chuyển giá bèo nhèo [tìm trêm trang mua bán của HDVN nhé] .....hốt ngay về là tốn tiền :D

Zerofire

Help me!

Éc, con laptop HP này có cổng xuất SPDIF mừ.

Giờ ra mua cái cable Mino-TOSLINK mà cắm vô cái khe head-phone trên laptop, rồi chỉnh lại cấu hình cho sound xuất ra SPDIF. Tui xài AC3 Filter (ở trong bộ K-Lite) thì mở option của nó ra, chẹc vào cái check box "Use SPDIF" phát là xong.

Vào box "Kỹ thuật phần mềm" mà xem chỉnh Media Player Classic với cả AC3 Filter thấy cái này ngay, search tý đi nào....

vanquang_ex

Mấy bạn cho mình hỏi sao mình có dowwn film chuẩn âm thanh 5.1 (laptop mình không chơi được), mình conver e963 file nhỏ hơn và thay đổi chuẩn âm thanh thì sau đó âm thanh bị rè chứ. Xin mấy bạn hướng dẫn giúp!!!!!

vinagoh

Well-Known Member

Mấy bạn cho mình hỏi sao mình có dowwn film chuẩn âm thanh 5.1 (laptop mình không chơi được), mình conver e963 file nhỏ hơn và thay đổi chuẩn âm thanh thì sau đó âm thanh bị rè chứ. Xin mấy bạn hướng dẫn giúp!!!!!

Bó tay bác này, toppic hơn 1 năn rồi giờ cũng móc lên. :D

jaispierre

Active Member

May quá đang nghiên cứu vấn đề ngày thì có người hỏi trước . :D. Thank bạn nha

Bên trên