Loa Z5500 có tiếng ù nhỏ

lovehonda

Nhờ các Bác giúp:
Em đang dùng bộ WD kết nối cổng Optical với loa Logitech Z5500( Mới chính hãng), nhưng khi xem phim HD-DTS đa số có hiện tượng có tiếng ù nhỏ, tiếng thoại rất bé, muốn nghe thì tăng Volume thì khi trong phim đến đoạn âm thanh cao thì nghe rất to.
Kính nhờ các Bác có kinh nghiệm tư vấn chỉ bảo lỗi do cài đặt hay do phần cứng, cách khắc phục. Thanks!

Ðề: Loa Z5500 có tiếng ù nhỏ

em chỉ đoán thôi: Có phải ko đủ điện ko pác. con z5500 nhà em khi nào điện yếu thì nó hơi ù ù, điện khỏe thì tuyệt nhiên ko nghe thấy tiếng ù nào cả.

lovehonda

Cám ơn Bác thecuongjapan, nhưng mình thường hay xem buổi đêm lúc đó điện khoẻ mà tiếng ù nghe rõ hơn vì yên tĩnh hơn.

Thế Anh

Khả năng là bị mát tiếp xúc từ chân Analog trên con Sub kiêm Amply Z-5500 ra các loa vệ tinh

Bác làm các việc sau

Quay đầu phích cắm 180 độ rồi cắm lại ổ điện, nếu chưa hết thì quay đầu phích cắm ổ điện 180 độ tiếp

Vệ sinh sạch các đầu RCA cái trên Sub Ouput ra các loa vệ tinh và các RCA đực input từ loa vệ tinh vào Sub

manhthang

Huyền Thoại

Khả năng thứ 1 là chạm mát dây tín hiệu, khả năng thứ 2 nhẹ nhàng hơn là bị dò tụ :))

Thế Anh

Khả năng thứ 1 là chạm mát dây tín hiệu, khả năng thứ 2 nhẹ nhàng hơn là bị dò tụ :))

Chạy đường quang vào, có phải Analog vào đâu. Chạm mát đường ra loa thì đúng hơn.

Tụ dò thì tùy tình huống nó kêu ù hoặc tít nhẹ. Xạc máy Laptop Dell của em bị dò tụ nó kêu tít tít vui tai lắm.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em có ý kiến tí là "rò tụ" chứ không phải là "dò tụ" ạ. Các bác viết thế anh em miền Nam lại lật từ điển tiếng Việt ra tra cứu thì vừa mất thời gian mà lại không thu được kết quả nào.

manhthang

Huyền Thoại

em có ý kiến tí là "rò tụ" chứ không phải là "dò tụ" ạ. Các bác viết thế anh em miền Nam lại lật từ điển tiếng Việt ra tra cứu thì vừa mất thời gian mà lại không thu được kết quả nào.

Cảm ơn cụ Chip phát nào, dạo này già rồi nên bắt đầu lẩm cẩm cụ ạ **==

lntuy

Triệu chứng trên có thể bị một trong 3 trường hợp:
1) Hệ thống loa bị hư (defective)
2) Ổ điện. Tất cả các đường dây điện cho TV, DVD, Power Sub, Loa, ... nên cắm vào cùng một ổ điện để tránh "ground loop". "Ground Loop" là đường điện trở về (điện âm - cold) từ các ổ cứng.
3) Điện ồn. Đường dây điện từ bên ngoài vào đả bị ồn (noisy). Có thể là đường dây điện chính từ ngoài vào, hay là chung quanh hàng xóm có dùng nhửng máy may, máy khoan, hay nhưng động cơ khác tạo ra sự nhiểu loạn trong đương dây điện.

Hảy thử những bước như sau:
- Chạy dây cho sạch sẻ, đừng đề dây điện/loa/... hổn loạn như đống rừng đề tránh các làng sóng bị nhiểu loạn lẩn nhau. Coi lại các đường dây, ổ cấm, ...có bị lỏng lẻo hay không, ...
- Dùng thêm một cái "power strip" cho riêng hệ thống hình ảnh và âm nhạc. "Power trip", hay tương tự, sẻ lọc được một ít "nhiểu loạn" trong dòng điện.
- Đem bộ loa qua nhà khác (vùng khác) coi có còn bị hay không.
- Nếu là đường dây từ máy vi tính, thì khó nói. Bởi vì, điện trong PC rất là ồn và có dị ứng rất là cao, và rất là cao cho màng nhĩ. Cho dù dùng đường quang tuyến, củng kô ổn lắm bởi vì củng chỉ gôm lại các làng sóng và chuyển đi qua 1 đường dây "quang" mà thôi.
- Nếu đường dây "quang" từ reciever kô bị, thì biết gì r ù ù ù i

--- Theo nhửng hỏi/đáp từ trên, có lẻ điện bị nhiểu loạn là nguyên nhân chính.
--- Cục charge pin cho laptop tạo thêm sự nhiểu loạn của đường điện. Tránh dùng bất cứ ổ cứng nào chung với hệ thống âm thanh

WD là gì vậy. kô có mấy ai biết WD là gì đâu

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chủ thớt chỉ phát hiện ra ù khi dùng chuẩn âm thanh DTS, như vậy có thể hiểu là các chuẩn khác (non-DTS) thì không bị. Từ đó suy ra mấy vụ nhiễu loạn, ồn... là không phải.

Em nghi nhất là tại con WD (Western Digital TV player). Con này vốn kém ở 2 lĩnh vực: hình ảnh @ fullHD và âm thanh @ DTS. Bên cạnh đó, có khả năng dây optical có chất lượng tệ quá chăng?

lovehonda

Cám ơn các Bác
Em đã từng bước thử theo chỉ dẫn của các Bác:
1. Đảo đầu cắm điện
2. Kiểm tra đấu nối, tiếp xúc kết nối
3. Tất cả đầu cắm nguồn đều cắm chung vào một ổ: 1 LCD, 1 WD Player, 2 WD HDD(1 Element 1TB, 1 My book 1TB), 1 Z5500 Speaker.(Có công tắc ngắt nguồn riêng cho từng phích cắm)
4. Kiểm tra kết nối, vệ sinh đầu cáp quang
5. Không có cục nạp pin cho laptop, các cuộn dây loa vẫn bó gọn như trong thùng
Nhưng xem chuẩn Stereo AC3 thì OK không có tiếng ù, còn chuẩn DTS thì vẫn vậy
( Hiện tượng như máy thu vô tuyến không bật mạch dập ồn, tạp âm)
Để em thử cắm HDD vào laptop rồi dùng thử Z5500 xem sao, kính mong các Bác giúp đỡ. Thanks!

Bên trên