Một hay hai loa siêu trầm sẽ cho âm bass tốt hơn ?

qhtk_vn

Member
2 sub chơi vẫn đã hơn, xem phim sẽ có trải nghiệm tốt nhất là 2 cái hơn 1 cái hay ko

Ðề: Một hay hai loa siêu trầm sẽ cho âm bass tốt hơn ?

Hiện mình đang dùng 2 Sub, 1 cái là Velodyne DD 15' + Velodyne HGS 10'. Cái 15' chỉnh tần số cắt là 80 volum 50 và để trước mặt, cái 10' là cắt là 40, volum 50 để dưới ghế, phê nhất là khi xem phim tiếng bass như được mát xa mo^ng :D. Nhưng chắc vì phòng em nhỏ hoặc không setup đúng nên em thấy để 1 cái 15' là tốt hơn, âm thanh trầm rõ nét hơn.

bác để lại cho mình một hgs10 đi, mình mới có 1 cái, vẫn đang thiếu

winterfell101

Well-Known Member

Câu hỏi đặt ra là nếu bạn có một mức kinh phí A để sắm subwoofer tối ưu bass cho nhu cầu xem phim và nghe nhạc của mình, bạn nên chọn một sub lớn hay chia nguồn kinh phí đó ra để mua hai sub nhỏ, sẽ cho hiệu quả âm thanh tốt hơn? Và nếu sử dụng 2 sub, chúng ta sẽ kết nối nó vào receiver như thế nào? Câu trả lời sẽ có ngay sau đây.

Điều đó phụ thuộc vào kiểu trải nghiệm âm thanh mà bạn đang tìm kiếm. Một subwoofer lớn với củ loa kích thước 15 inch sẽ dễ dàng cung cấp âm bass với trường âm rộng, xuống sâu và mạnh mẽ, uy lực. Mặt khác, với hai (hoặc nhiều hơn) subwoofer, ngay cả khi có củ loa nhỏ, bạn vẫn có thể mong đợi một âm bass mượt mà hơn, trầm ấm và âm thanh sẽ lan tỏa trên một phạm vi rộng trong căn phòng của bạn.

Tại sao? Đó là vì sóng đứng. Sự tương tác của âm thanh phát ra từ subwoofer với phòng nghe của bạn tạo ra các cộng hưởng làm tăng cường âm bass ở một tần số nhất định, và triệt tiêu nó khỏi những dải tần khác. Thêm một subwoofer thứ hai thậm chí sẽ tạo ra những đỉnh và đáy của sóng cộng hưởng đó. Ngoài ra, một subwoofer duy nhất thường có thể xác định vị trí đặt loa trực tiếp bằng tai – nhưng đối với hai hoặc nhiều sub hơn thì cách này khó có thể thực hiện được.

Một vài năm trước, đã có một bài báo trên Sound & Vision phân tích rõ điều này, tức là đánh giá sự khác biệt của âm thanh khi nghe với một subwoofer lớn và nhiều subwoofer nhỏ hơn kết hợp với nhau. Bài test sử dụng các subwoofer tương đồng nhau về chất liệu củ loa, màng loa và thiết kế thùng, chỉ khác nhau về kích thước, trong đó một sub 15 inch, hai sub 12 inch, và bốn cái 8 inch. Kết quả là sub 15 inch cho âm bass uy lực nhất, và so sánh với các trường hợp kia cho thấy, trong khi bộ tứ sub 8 inch không mang đến một âm bass mạnh mẽ, thì cặp đôi 12 inch gần như đạt đến độ ấn tượng như sub 15-inch về mặt này. Đây là kết quả chính thu được qua bài test, và chúng ta có thể kết luận rằng : "Hai sub 12 inch ở các góc phía trước của căn phòng sẽ đáp ứng tốt về bass cho rất nhiều tình huống".

Vì vậy, nếu bạn đang tìm kiếm một âm bass đầy sức mạnh, trường âm rộng và xuống thấp nhất có thể, hãy đi theo hướng sử dụng một sub 15 inch. Nhưng một cặp subwoofer tốt với củ loa 12 inch có thể giúp bạn có được trải nghiệm gần ở mức như thế và độ cân bằng bass sẽ tốt hơn. Để kết nối chúng vào một receiver, chỉ cần sử dụng một adapter chia cáp chữ Y cắm vào đầu ra dành cho loa siêu trầm nằm trên receiver đó.

Các kích thước sub trên đây chỉ là ví dụ.

attachment.php

Sound&Vision​

Mơ ước của em là vác được con Sub 15" về :D

---------- Post added 28-07-2014 at 15:44 ----------

2 sub 15" thì sao nhỉ?

thì ngất trên cành quất chứ sao :D

longakka

Member

Em thì nghĩ khác bác longakka, hai sub sẽ cho hiệu ứng tốt hơn 1 sub, cũng giống như loa real và sur, sub trước và sub sau. Trong hiệu ứng cháy nổ, tiếng sét chẳng hạn, có tiếng rền theo không gian đấy chứ bác. Rõ ràng tiếng bass chạy từ trước ra sau mà.

À à tại em chỉ nghe nhạc chứ cũng ít để ý âm trầm trong phim nó như nào :D

Bên trên