Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Hai Scm

Active Member
Từ khi bước vào con đường HD đầy đau khổ năm ngoái với bộ dàn http://www.hdvietnam.com/diendan/63...tnam/448309-bo-home-theater-nhe-tien-cua.html, em bắt đầu nhận ra các thiết bị cũ của mình không tương thích với dàn mới nên phải nâng cấp. Sau khi ổn định được phần nhìn với LG 42LM6200 và phần nghe Denon 1612 + loa 5.0 Quadral, em quyết định nâng cấp PC case để xem phim HD mượt mà và cày game offline thoải mái. :D

Nghe tin nhà máy Hynix ở Trung Quốc cháy nhiều khả năng làm tăng giá GDDR5 và GPU card nên em vội vã chạy ra Tân Doanh lắp case này để khỏi lo giá card màn hình tăng. :)):))

Đậy là cấu hình em nó ạ:

1 Mainboard Gigabyte GA-Z87-D3HP (sound chip Realtek ALC892, No SLI)
2 CPU Intel Xeon E3-1230V3 ( 3.3Ghz ) - Box-sk1150, No GPU.
3 RAM Corsair Vengeance Black 8GB ( 2x4GB ) DDR3 bus 1600 cas 9 1,750
4 "Card màn hình MSI Nvidia GTX 760 OC Gaming 2GB ( 256 Bit ) DDR5 (Con này là nhân GK104 của GTX680 cắt giảm xuống)
5 HDD Western 2TB SATA3 - BLACK - 2 Nhân - dùng để cài đặt Windows Office 2013 và các game
6 SSD Plextor M5 Pro Extreme 128GB - True Speed Sata 3, BH 60 thang PX-128M5P dùng để cài Windows 7 - 64 bit
7 PSU Zalman 600-LX 600W ,
8 Case In-Win GRone Gaming Full Tower Case màu xám to chà bá lửa nhưng được cái bên trong rộng rãi và thoáng mát =D>
9 Keyboard USB Zalman K400G - Dual color illuminated Gaming Keyboard
10 Zalman GM1 - Avago 9500 Gaming Laser Mouse, dpi 800-6000 --> độ nhạy cao quá nên em dùng chưa quen. X_X
11 Heat sink fan DeepCool Gammaxx 400
12 Zalman PC200 Full HD - Premium Webcam --> lâu lâu chat chit với gái .keke O:)
13 USB Wireless TP-Link Lite N 150M Super Mini TL-WN723N

Tập hợp linh kiện để chuẩn bị ráp case, hồi hộp chờ cô dâu mới.... 8-}

Ráp xong đem về nhà, lúc này là vợ rồi....:D

Em nó đang chuẩn bị sẵn sàng phát phim HD và chơi game....\:D/\:D/

Về nhạc lossless thì em xài Foobar2000 darkOne rất chi ok (phát qua cổng HDMI của card màn hình sang receiver). Về phát phim em dùng đỡ Windows Media Player để chờ cài cái ExPlash Pro, tạm thời disable cái Realtek sound chip ALC892 trên mainboard mà dùng Nvidia HD Audio trên card màn hình, nhưng mà chưa phát được DTS MA và DolbyHD (có hình không có tiếng), còn DTS 5.1 thì trên PC báo output là PCM 5.1, 48000Hz, còn trên Receiver thì báo nhận Multi Channel In chứ không hiển thị DTS.

Về game thì em mới chạy được Need for Speed Most wanted và Super street fighter vs Tekken (âm thanh đấm đá 5.1 nghe phê vãi....).... còn Crysis 3 thì bị lỗi chưa được.

Cập nhật ngày 20/9/2013:

Em đã theo hướng dẫn ở trang http://homehdmediaplayer.com/?p=312 cài thêm ffdshow Audio Decoder vào Media Player Classic, sau đó vào ffdshow phần Output cho passthrough hết âm thanh DTS, DD, DTSHD, DDTRue HD, kết quả là em đã pass through được DTS HD MA sang Receiver Denon 1612

Cập nhật ngày 14/10/2013:

Tò mò em update driver 327.23 của Nvidia thay cho driver 320.63 cũ của MSI, chạy lại Benchmark Performance Test thấy hiệu năng 3D gaming giảm 10% hịc hịc, kiểu này chắc cài lại driver 320.63 cũ của MSI quá....

Em cài them cái chương trình : Wise Care 365 Pro, chạy Disk Eraser của em phần mềm này thì dung lượng trống của SSD tang rất khá từ 82GB vọt lên 90.5GB.

Em đang vọc vụ giảm bớt dung lượng thư mục C:\windows\WinSXS theo bài mà chưa được http://genk.vn/thu-thuat/tang-toc-may-bang-cach-giam-tai-cho-o-dia-cai-windows-20131009184135375.chn

Chỉnh sửa lần cuối:

Hai Scm

Active Member
Windows Experience Index chấm em nó 7.7 trên 7.9

Em benchmark trên trang http://www.passmark.com/
Rating chung là 5/5 sao, CPU 4.5/5, Graphic 5/5, RAM 4/5 còn SSD 4.5/5
http://www.passmark.com/baselines/V8/display.php?id=12732239662

em up them hình software và games.

Em thử copied một file phim cỡ 4GB từ ổ cứng HDD Western My Book Essential qua USB 3.0 vào ổ cứng HDD WD Black, tốc độ được 60-70MB/s
CopyfromExternalHDDtoHDDBlackviaUSB30speed60-70MBs_zps8188fd70.png

Em thử copied một file phim cỡ 4GB từ ổ cứng HDD WD Green Sata3 vào ổ cứng HDD WD Black, tốc độ được trên 100MB/s

Em thử copied một file phim cỡ 4GB từ ổ cứng HDD WD Black vào ổ SSD Plextor M5 Pro, tốc độ được trên 180MB/s :-bd:-bd
CopyfromWDBlacktoSSDPlextorM5PviaSata3speedover180MBs_zpse4727da2.png

Chỉnh sửa lần cuối:

le_hung214

Ðề: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Case rộng rãi thoáng mát nhỉ :-bd Dây 12V cho CPU có nối không bác?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Case rộng rãi thoáng mát nhỉ :-bd Dây 12V cho CPU có nối không bác?

Cám ơn bác ghé thăm.... :), em chưa hiểu rõ câu hỏi của bác ? bên kỹ thuật Tân Doanh đi dây giấu ở bên hông đó bác.

le_hung214

Một số PSU dây đó khá ngắn nên phải nối thêm.
Bác show cái nhiệt độ xem :)

le_hung214

Ðề: Re: Ðề: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Phát phim bác dùng Klite Codec Pack đi, nhiều tùy chỉnh hơn. Xuất âm thanh cũng dể chỉnh hơn nữa.

Hai Scm

Active Member

Theo như bên Tân Doanh thì dây nguồn CPU dài 60cm nên chắc đủ đó bác.

:: TAN DOANH ::.

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Chúc mừng bác, PC gấu quá.

Hai Scm

Active Member
Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member

Chúc mừng bác chủ lấy dc bộ case như ý, Xeon E3 thì mát rùi. Muốn xuất dc DTS MADolbyHD thì đây HDMI bác dùng phải là chuẩn 1.4 bác nhé :D.

Hai Scm

Active Member

Chúc mừng bác chủ lấy dc bộ case như ý, Xeon E3 thì mát rùi. Muốn xuất dc DTS MADolbyHD thì đây HDMI bác dùng phải là chuẩn 1.4 bác nhé :D.

Cám ơn bác, em dùng lại cái dây HDMI đang dùng cho Imax i18D phát DTS MA và Dolby HD đấy, chắc lát em vào mục Thiết bị hình như có topic phát DTS MA trên PC....

---------- Post added 08-09-2013 at 15:00 ----------

Cám ơn bác, em dùng lại cái dây HDMI đang dùng cho Imax i18D phát DTS MA và Dolby HD đấy, chắc lát em vào mục Thiết bị hình như có topic phát DTS MA trên PC....

bachly

Ðề: Re: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Bạn chơi sang thiệt. Dàn này đừng nói chơi HD, cả render lẫn Game off nặng cũng chẳng ngán. Có mấy linh kiện hơi phí nhưng thấy thích là được rồi.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Bạn chơi sang thiệt. Dàn này đừng nói chơi HD, cả render lẫn Game off nặng cũng chẳng ngán. Có mấy linh kiện hơi phí nhưng thấy thích là được rồi.

Bác nói đúng, nó quá thừa so với nhu cầu hàng ngày của em, nhưng mà vẫn thích cái cảm giác chạy PC mạnh mạnh một chút....

0203

- Chúc mừng bác đã xong DỰ ÁN LỚN, hehe kéo dài nhiều tháng ròng ý chứ, :D. Thưởng thức game đã nhá bác, tốn thời gian đấy ạ, hì hì.
- Cạc MSI có mỗi 1 nhược điểm là ko có ốp lưng như ASUS, hic.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bộ pc của bác đáng để thèm quá...
@ Total bn đạn thế bác? Chắc con chip chưa ưng ý nhất ah bác? :D

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Nâng cấp PC case để xem phim HD và chơi game Offline.

Bác nói đúng, nó quá thừa so với nhu cầu hàng ngày của em, nhưng mà vẫn thích cái cảm giác chạy PC mạnh mạnh một chút....
Bác nói đúng ý em ah. Case của e chỉ chơi mỗi game FM2013 với làm htpc thôi là quá thừa nhưng vẫn thích. Còn cái vụ xuất DTS HD MA thì em cũng loay hoay mất mấy ngày mới xong. Bác phải dùng dây HDMI 1.4, phần mềm bác phải để chế độ non-decode ... Thì nó mới xuất nguyên sang AVR. E đã từng dùng flashPRO Ex để chơi nhưng nó lại ko chơi đc Bluray (thì mới có DTS HD) nên e mua cái PowerDVD có 350k chạy ngon lắm.

Bên trên