Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

KPOP

Bên mỹ toàn làm nhà bằng gỗ sướng thật. Bác mình cũng làm thợ mộc bên đó.

Ðề: Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

Thấy cái đống gỗ thôi là thấy tiền rồi, nhiều chỗ thấy ông này hơi phung phí vật liệu. Tầng mái đổ tới 600mm lông cừu thì quá cha là sang rồi.
Cái kho phim nhìn rõ dãi, mấy bộ này ở VN mua thôi cũng chết tiền, chết công sưu tầm.

werewolf41

choáng với "ảnh" thiệt, tự thiết kế rồi xây dựng một mình, kinh, chỉ biết bái phục

c0mmand0

Member
Sao mấy tay này đa năng quá nhỉ: nghe-nhìn, rồi điều hòa nhiệt độ, điện, thoát nước... Nếu anh ta làm 1 mình quả là bái phục.

Astrea

Member

đúng là nhà có điều kiện có khác.

bth8888

Member

Hơn cả đam mê .

pterpm

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

Đó chính là ống dẫn nước nóng cho "lò sưởi" như trong hình dưới đây

trong ruột ống đen lớn từ dưới đất lên có 2 ống nhỏ màu xám: 1 dẫn nước nóng đến lò sưởi và 1 dẫn nước nguội về.
Em không nghĩ là ống đen đê dẫn nước đâu, vì ống đen này rất mỏng , chỉ để sử dụng thoát nước mà thôi, nếu anh này làm như vậy thật thì làm thế có vẽ không đúng lắm. vì nếu đào sâu xuống thế kia mà dùng ống nhỏ để dẫn nước nóng mà có isolated đi nữa thi nếu dẫn một đoạn xa như thế nước nóng sẽ không giữ được nhiệt sẽ bị thất thoát đi hết.
Còn nữa, nếu ống dẫn nước mà đào sâu xuống đất , khi mùa đông tới, nhiệt độ xuống dưới 0 độ C cho dù có bọc thế nào đi nữa thì sự thoát nhiệt lại càng tăng. chưa kể đến nếu bị trục trặc điều chi, nước trong ống không chạy được nữa sẽ bị bể ống vì nhiệt độ dưới 0 độ C nước sẽ bị đóng băng.Mà thường mùa đông nhiệt độ xuống dưới 0 độ C là hay gặp
Em thấy đoạn ống đen với 2 cái ống nhỏ xám rồi. Theo em như thế không đúng về kỹ thuật, chắc bác này tự chế ra

Chỉnh sửa lần cuối:

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em thấy ấn tượng nhất với Hệ thống xử lý không khí này sẽ giúp cho môi trường trong phòng xem phim luôn trong lành của mấy ông Tây này, nhiều cái khác biệt với bên nhà ta quá.....

simca

Ðề: Re: Ðề: Re: Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

Em không nghĩ là ống đen đê dẫn nước đâu, vì ống đen này rất mỏng , chỉ để sử dụng thoát nước mà thôi, nếu anh này làm như vậy thật thì làm thế có vẽ không đúng lắm. vì nếu đào sâu xuống thế kia mà dùng ống nhỏ để dẫn nước nóng mà có isolated đi nữa thi nếu dẫn một đoạn xa như thế nước nóng sẽ không giữ được nhiệt sẽ bị thất thoát đi hết.
Còn nữa, nếu ống dẫn nước mà đào sâu xuống đất , khi mùa đông tới, nhiệt độ xuống dưới 0 độ C cho dù có bọc thế nào đi nữa thì sự thoát nhiệt lại càng tăng. chưa kể đến nếu bị trục trặc điều chi, nước trong ống không chạy được nữa sẽ bị bể ống vì nhiệt độ dưới 0 độ C nước sẽ bị đóng băng.Mà thường mùa đông nhiệt độ xuống dưới 0 độ C là hay gặp
Em thấy đoạn ống đen với 2 cái ống nhỏ xám rồi. Theo em như thế không đúng về kỹ thuật, chắc bác này tự chế ra

Như có bác đã sửa rồi đó bác - đó thực ra là hệ thống thoát nước thôi (French drain - em tạm dịch là "hào nước kiểu Pháp" ạ =)) )

Về hệ thống không khí thì cái này là loại dành cho công nghiệp rồi, chắc chắn là có tích hợp heat system (sưới ấm) vì diện tích phòng cũng tương đối lớn. Nói đơn giản nó như hệ thống điều hòa trung tâm vậy chứ không phải loại 2 cục be bé VN ta vẫn xài đâu ạ.

Lan man chút vì em cũng mới sửa nhà, lăn lộn 4 tháng trời, đốt cả mấy trăm triệu - mà thợ VN ta lấy công thì cao, làm thì ẩu, chỉ chực làm xong lấy tiền - chưa kể là mất mát nguyên vật liệu, ức chế kinh khủng.

Nhiều việc em biết làm mà không có thời gian - nhìn đám thợ làm lôi thôi không thể tả, điên cả người #-o

Nhìn các bác nước ngoài thế này mới thấy mình sinh ra ở đất nước quá nghèo, di sản chẳng có gì, phải cố gắng nhiều lắm. Chưa kể là phải giáo dục theo kiểu thực hành, vứt ra làm chứ cứ ngồi ngó với chép thì có mạt kiếp cũng chả thành cái gì.

tia chop

Member

Nể các bác ấy thật................

meamthanh11

Active Member

ở đó chác ko có chuột,chứ ko nó ở đầy trên lông cừu.

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member
Re: Ðề: Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

Em thấy ấn tượng nhất với Hệ thống xử lý không khí này sẽ giúp cho môi trường trong phòng xem phim luôn trong lành của mấy ông Tây này, nhiều cái khác biệt với bên nhà ta quá.....
Vẫn là yếu tố kinh tế thôi bác ạ !

YeuNhac

Banned

@pterpm

"Lò sưởi" với ống nước nóng bên dưới​

Ở châu Âu nhiệt năng thừa của nhà máy nhiệt điện được dùng để làm nước nóng cho thành phố. Như ở Đan mạch, 99% nước nóng trong thành phố do nhà máy nhiệt điện cung cấp.

District heating pipeline​

Temperature field in the surrounding soil of the district heating pipe

FFI: Fernw

thangvc

Member

Chán cái đồng chí này ghê,đang ngon trớn ổng nhảy vào quảng cáo. Kiểu này có muốn mua cũng chả thèm!

pterpm

Well-Known Member

@pterpm

Ở châu Âu nhiệt năng thừa của nhà máy nhiệt điện được dùng để làm nước nóng cho thành phố. Như ở Đan mạch, 99% nước nóng trong thành phố do nhà máy nhiệt điện cung cấp.
Cám ơn bác đã cho em biết thêm về vấn đề này, nhưng em vẫn còn thắc mắc là đường ống nước nóng chính thì đã được xử lý cẩn thận bằng các kỹ sư thì em không nói làm gì. Nhưng đăng này bác này chỉ với cái ống thoát nước mà để ống nước nóng để sưởi ấm vào như thế thì có vẻ không hợp lý lắm, có vẻ sơ xài chưa đúng với kỹ thuật
Ở đây, điển hình là chỗ em ở, cho dù các ngôi nhà mới xây cất với kỹ thuật mới nhất cũng không dùng tới kiểu nước nóng như vậy bác ạ, dù có cũng không phải do các nhà máy nhiệt điện cung cấp , mà do cá nhân chủ nhân xây cất đặt làm tại nhà riêng và tự cung cấp nước nóng. Nhưng cũng có ít ai làm lắm, vì nó không được bền, mà chi phí sửa chữa cũng cao. Ở đây người ta dùng gas đại đa số. Vậy theo bác EU người ta dùng nước nóng dẫn vào nhà sưởi ấm hả bác

tienthanhvinh

Theo dõi mà thấy tò mò + hồi hộp + kinh ngạc, bao giờ mình mới bắt tay làm được 1 rap hát như anh chàng này nhỉ, kết hệ thống lọc không khí quá

YeuNhac

Banned
Ðề: Re: Ðề: Người nước ngoài xây dựng HT như thế nào? (Phần 5)

---
Ở đây, điển hình là chỗ em ở, cho dù các ngôi nhà mới xây cất với kỹ thuật mới nhất cũng không dùng tới kiểu nước nóng như vậy bác ạ, dù có cũng không phải do các nhà máy nhiệt điện cung cấp , mà do cá nhân chủ nhân xây cất đặt làm tại nhà riêng và tự cung cấp nước nóng. Nhưng cũng có ít ai làm lắm, vì nó không được bền, mà chi phí sửa chữa cũng cao. Ở đây người ta dùng gas đại đa số. Vậy theo bác EU người ta dùng nước nóng dẫn vào nhà sưởi ấm hả bác

District heating - Wikipedia, the free encyclopedia

The largest district heating networks are in Berlin , Hamburg and Mannheim to find. Flensburg is one of the cities with the highest market share of district heating (> 90%).

Google Übersetzer

Hiệu suất của nhà máy nhiệt điện chỉ hơn 35% (rất thấp) nếu nhiệt năng chỉ được dùng để quay máy phát điện.

sieulong

Well-Known Member

Cám ơn bác đã cho em biết thêm về vấn đề này, nhưng em vẫn còn thắc mắc là đường ống nước nóng chính thì đã được xử lý cẩn thận bằng các kỹ sư thì em không nói làm gì. Nhưng đăng này bác này chỉ với cái ống thoát nước mà để ống nước nóng để sưởi ấm vào như thế thì có vẻ không hợp lý lắm, có vẻ sơ xài chưa đúng với kỹ thuật

Bên em thì không, các nhà máy hạt nhân đang dần được thay thế bằng các nguồn năng lượng khác sau sự kiện nhà máy hạt nhân ở Nhật. Bên em sưởi ấm bằng khí Gas đặt dưới tầng hầm, đốt nóng rồi dẫn vào các hệ thống sưởi... Ai sang hơn thì sưởi ấm bằng điện, rồi trả tiền điện cho bạc đầu luôn :D

@anh Yeunhac: việc dùng lại năng lượng của nhà máy phát điện để sưởi thì đúng là hay, nhưng cũng tùy vào họ thôi, không bắt buộc lúc nào cũng vậy. Một người bạn của em cách đây vài tháng tham gia một đề tài, thiết kế một Schwungrad (xin lỗi em không biết dịch cái này ra là gì) gắn vào bên dưới những trụ thoát nhiẹt trong nhà máy điện hạt nhân để. Schwungrad nhận lại khí nóng bay lên trong các ống thoát nhiệt và lưu lại bên trong Schwungrad để tái sử dụng.... đại loại vậy, có thể dùng vào nhiều việc khác nhau chứ không nhất thiết là phải làm hệ thống sưởi

Bên trên