Nhà hát của những giấc mơ ( không hát - chỉ nghe or nhìn thôi)

artpro

Thân chào toàn thể ae xa gần của HDvietnam và kính chúc ae càng ngày càng hoàn thiện được phòng nghe và đồ của mình.
Tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi, đam mê và thích thì cũng từ lâu lắm rồi, nhưng ngày trước ở nhà cũ chưa có điều kiện setup cho ra hồn một không gian nghe nhạc xem phim nên em cũng chẳng dám show hệ thống của mình (phòng nghe nhạc cũ tích hợp cả phòng khách, thông phòng ngủ, lởm khởm vô cùng, chỉ nghe cho có tiếng). Nay chuyển đến chỗ mới, được một khoảng không gian riêng, em mới tung hoành làm một phòng nghe nhìn cho nghiêm túc. Phòng này của em có kích thước rộng 3,6m dài 6m, độ cao trung bình là 2,7m. Duy nhất trần thạch cao và lát sàn gỗ là em phải nhờ thợ, còn lại tất tần tật mọi thứ bên trong là e tự design, tự làm ( tiêu tán âm, chất liệu, vật liệu liên quan đến âm học e tự nghiên cứu mày mò tài liệu + tham khảo nhờ tư vấn vài người có kinh nghiệm).

artpro

Ðề: Nhà hát của những giấc mơ ( không hát - chỉ nghe or nhìn thôi)

Đồ chơi thì đa phần là từ bộ cũ dùng được hơn 3 năm nay (ở phòng cũ lởm chán chẳng buồn upgrade), nay sang phòng mới muốn upgrade thì hết xèng. Chắc phải mong chờ tương lai tươi sáng hơn.

artpro

Ảnh em chụp ở mỗi vị trí khác nhau để ae dễ hình dung, list thiết bị và cảm nhận, review chất âm or hình ảnh ntn thì e xin khất để sau hoặc ae nào muốn biết e mong cứ hỏi thẳng e sẽ trả lời luôn trên topic.
Em bổ sung list thiết bị lên trang 1 để ae dễ theo dõi:
I Phần nghe nhạc stereo ở phòng nghe nhìn nghiêm túc
1- Speakers: PMC FB1i - origin là vân gỗ cherry (như hình em load trên mạng dưới) nhưng em đã cá nhân hóa theo ý thích của mình, chẳng biết là xấu đi hay đẹp lên, cụ thể e mod lại - đánh sơn mài đen bóng (thợ sơn mài làm nhóa chứ không phải e ợ). tiếp đến là phần chân đinh (em làm) - lấy style của PMC impact 12 (mơ ước của e). Loa này cũng khá xa lạ, ae nhà mình cũng ít chơi.
2- Ampli: Musical fidelity A300, cũng theo e đến 4 năm rồi mà chưa có điều kiện upgrade vì bao nhiêu công lực tài chính quả Pow khủng nó hút hết mất rồi, và cũng vì trước ở phòng cũ lớm cũng chẳng thiết tha gì.
3- Cd player: Wadia 860x (có board DAC nghe nhạc lossless qua e này)
4- Macbook pro 15ich 2012 max option (i7, 8gb ram, full hd display, ssd 160gb upgraded)
5- usb dac converter: iFi iLink USB-to-S/PDIF Converter.
6- 05 ổ HDD 2T chuyên lossless và films
Phụ kiện:
1- Dây loa: Analysis Plus Oval 12: 2 cặp đánh bi-wire; dây XLO HTP 12 backup.
2- IC: Nordost Heimdall RCA 2M, Nordost wyrewizard enchantress RCA 1M, fURUTECH RCA 1M ko nhớ model;
3- Dây nguồn amly: Pangea AC9SE 2 sợi , cdplayer: pangea ac12se 2 sợi,
4- Digital: Nordost Blueheaven USB cable 2m, furetech usb cable 0,6m, coxial digital furetech 1m ko nhớ model, coxial vandehul 0,6m cũng không nhớ model.
II. Dàn phòng khách
1. Loa Proac tablette 2000.
2.Amly Cambridge Audio Azur 351a
3. Cd Cambridge Audio Cambridge Audio 650c.
4.Dây loa: kimber cable 4pr
5. Dây nguồn diy.
6.TV led 50inch sony smart tv không rõ model.
List HT 9.1 channels
1. Amply: Pioneer SC 57
2. Projector: Epson 8350
3. Màn chiếu điện 120 inch 16:9 + Màn kéo tay 120 grandview 3:4;
4. Nguồn phát: HTPC , Sony BDP-CX960 Blu-ray Disc + 02 HDD BOX ORICO 4BAY, CFI 4BAY + 05 HDD 2TB Films, ảnh và lossless.
5. Game: PES3
6. Phần nguồn điện: UPS APC ONLINE 3KVA+ BACL 3KVA Japan + dây nguồn diy
7. Loa:
- Front : Quad 22L2
- Front height: Jamo 8A2;
- Front wide: Jamo D400;
- Center: lấy tạm cặp booksell: Polk RTI A3
- Surround: Quad 12l2
- Surround back: Jamo 8a2
- Sub: Velodyne deq-15r

Chỉnh sửa lần cuối:

artpro

E up tiếp cho liền mạch, không biết diễn giải or trình bày j, chỉ có hình ảnh thay lời

artpro

Tiếp phần hậu, phục vụ mục đích xem phim, chơi pes

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Đẹp và hoành tráng quá bác ơi! Chúc mừng bác. Mong bác cho xem cái list thiết bị. Xin cảm ơn

tittom79

Well-Known Member

Ái chà chà, e lại được chiêm ngưỡng thêm một bộ dàn trong mơ (của e nữa)! :D. Bác có cả loa Karaoke (màu trắng) phải không ạ? Mà chơi NAS có hay hơn không bác?

Chúc mừng bác, phòng đẹp và dàn cũng đẹp bác ạ!

artpro

Đẹp và hoành tráng quá bác ơi! Chúc mừng bác. Mong bác cho xem cái list thiết bị. Xin cảm ơn

Hi bác, thank bác động viên, phòng e được cái lạ, ko giống phòng nào trên HD này thui chứ hoành tráng j bác! List thiết bị bác để e thư thư e post nhá vì cũng tạp nham khá nhiều!

artpro

Ái chà chà, e lại được chiêm ngưỡng thêm một bộ dàn trong mơ (của e nữa)! :D. Bác có cả loa Karaoke (màu trắng) phải không ạ? Mà chơi NAS có hay hơn không bác?

Chúc mừng bác, phòng đẹp và dàn cũng đẹp bác ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

thinhkappa

Well-Known Member

Phòng thiết kế tông màu gỗ Đẹp và hoành tráng quá bác ơi! Chúc mừng bác.

Chúc mừng bác chủ có không gian nghe-nhìn như ý nhé.

chúc mừng Bác có phòng nghe, xem rất đẹp và phối mầu hòa nhã, đồ chơi cũng hoành tráng. Nhưng em xem thấy phòng bác không biết có làm hút âm không? và đặt chỗ nào? vì em không nhìn thấy các bass trap theo em hiểu trong phòng nghe phải có một vài vị trí đặt tấm KT này.

new_baby

Member

tìm mãi không thấy loa center bác nhỉ ? :D

minhjp

Well-Known Member

CHúc mừng bác có bộ dàn , phòng ốc đều ngon , máy chiếu Epson đời nào vậy bác ? dây nguồn Pangea 9SE từ điện nguồn qua lọc , rồi lọc qua amly, dây tín hiệu Nordost . bác chăm chú cho dàn dây nhợ phía sau để lên từng cục gỗ vậy sạch đẹp quá :)

vinagoh

Well-Known Member

Giống phòng mới của cụ 303 nhỉ!!? :)
Nếu đặt tủ đựng amp phía sau lưng thì dây chạc hơi rươm rà nhỉ.....
Chúc mưng Bác về nhà mới. :)

artpro

Phòng thiết kế tông màu gỗ Đẹp và hoành tráng quá bác ơi! Chúc mừng bác.

Many thank bác động viên. Phòng e, e chỉ nghĩ là cũng hơi cá biệt vì cá nhân hóa do tự design và thi công thôi ạ chứ hoành tráng thì không đâu ạ.

artpro

chúc mừng Bác có phòng nghe, xem rất đẹp và phối mầu hòa nhã, đồ chơi cũng hoành tráng. Nhưng em xem thấy phòng bác không biết có làm hút âm không? và đặt chỗ nào? vì em không nhìn thấy các bass trap theo em hiểu trong phòng nghe phải có một vài vị trí đặt tấm KT này.
Cảm ơn bác nhiều, phòng em ngoài vị trí đặt tán tâm thì cũng phải 50% diện tích tường 2 bên và tường sau là hút âm đấy ạ, em ốp sau 2 lớp gỗ ngoài là bông khoáng ạ, và dải cả trên trần thạch cao ạ.

---------- Post added 15-12-2014 at 11:12 ----------

Cảm ơn bác nhiều, phòng em ngoài vị trí đặt tán tâm thì cũng phải 50% diện tích tường 2 bên và tường sau là hút âm đấy ạ, em ốp sau 2 lớp gỗ ngoài là bông khoáng ạ, và dải cả trên trần thạch cao ạ.

artpro

tìm mãi không thấy loa center bác nhỉ ? :D

hi bác, loa center của e là removable center - khi nào xem phim e mới lôi ra đặt vào giữa màn chiếu phía dưới, hạn chế ảnh hưởng đến nghe nhạc ạ. Mà em cũng đang lấy tạm 1 chiếc loa bookself để làm center chứ e chưa sắm được center nào cả.

artpro

CHúc mừng bác có bộ dàn , phòng ốc đều ngon , máy chiếu Epson đời nào vậy bác ? dây nguồn Pangea 9SE từ điện nguồn qua lọc , rồi lọc qua amly, dây tín hiệu Nordost . bác chăm chú cho dàn dây nhợ phía sau để lên từng cục gỗ vậy sạch đẹp quá :)
Hi bác, bác nhìn chuẩn với con mắt nhà nghề rồi ạ. Máy chiếu của e là Epson 8530 dùng 2 năm nay rồi ạ, không có 3d ah. Ampli e chạy thẳng từ điện nguồn bác ạ, chỉ có cdplayer a mới chạy qua lọc thôi ạ. Riêng nguồn điện for audio là e chạy thẳng 2 nguồn riêng từ công tơ ngoài cột điện vào phòng luôn, nguồn cho pow riêng và nguồn cho digital riêng. Điện đóm thắp sáng trong phòng, quạt hút gió, đẩy gió, rồi máy lọc không khí...các thiết bị không liên quan trực tiếp đến hình ảnh âm thanh thì e đi đường điện cũ trong nhà.
Riêng thiết bị cho HT ( rec, nguồn phát...sub..) e trích một nguồn đi qua UPS ONLINE APC 3kva rồi nối qua BACL 3KV có lọc của Japan rồi tới các thiết bị.

artpro

Giống phòng mới của cụ 303 nhỉ!!? :)
Nếu đặt tủ đựng amp phía sau lưng thì dây chạc hơi rươm rà nhỉ.....
Chúc mưng Bác về nhà mới. :)

Cảm ơn cụ vinagoh, vì trước khi thi công em đã tính toán nên đi toàn bộ dây loa, dây sub, âm sàn và tường và kéo hết về phía sau lưng ( tránh ảnh hưởng đến không gian của dàn stereo và cũng để gọn gàng hơn). Nhưng chính vậy mà mới không rườm rà chứ cụ, chỉ tốn dây thôi. ( e set luôn bộ 11.2 mà).
Mà cụ cho e hỏi chút, cụ có thể cho em xin link hay hình ảnh của cụ 303 không ạ ( nếu không phiền hà gì cụ) vì thật ra phòng em tự thiết kế tự thi công theo ý tưởng riêng của mình mà lại bắt gặp được cụ nào có trùng ý tưởng thì e cũng khoái, và lại có thể học hỏi được gì đó.

langtu27

Well-Known Member

Rất đẹp, mong bác thêm mấy bức ảnh chụp gần bộ HTPC của bác, em khoái nhất khoản ấy ạ. Thanks.

Bên trên