Nhờ các cao thủ check cấu hình case xem film

Chả là e dự định lắp 1 case chuyen xem film Bluray nguyên gốc vs nghe nhạc lossess trên pc. Cấu hình dự kiến của e như sau :
Main Asus H81-D (mới)
VGA Asus R9 270 DC2CO 2DR5 (còn bh)
Cpu Pentium 3440 (mới)
Ram 4G
Nguồn PSF Raider 750W (hết bh)
HDD
E muốn nhờ các cao thủ check xem liệu case của e xem Bluray 2D nguyên gốc vs đợi chuẩn 4K có dc ko. Về phần âm thanh e có Rec Pioneer 921k, ko biết e có cần phải lắp thêm soundcard để ra âm thanh theo chuẩn Bluray ko? Thanks các bác.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các cao thủ check cấu hình case xem film

Chả là e dự định lắp 1 case chuyen xem film Bluray nguyên gốc vs nghe nhạc lossess trên pc. Cấu hình dự kiến của e như sau :
Main Asus H81-D (mới)
VGA Asus R9 270 DC2CO 2DR5 (còn bh)
Cpu Pentium 3440 (mới)
Ram 4G
Nguồn PSF Raider 750W (hết bh)
HDD
E muốn nhờ các cao thủ check xem liệu case của e xem Bluray 2D nguyên gốc vs đợi chuẩn 4K có dc ko. Về phần âm thanh e có Rec Pioneer 921k, ko biết e có cần phải lắp thêm soundcard để ra âm thanh theo chuẩn Bluray ko? Thanks các bác.

Cấu hình trên cơ bản là ok, xem BD iso 2D thì thực ra vga on intel HD Graphics của cpu pen G3440 đã cân ngon lành. Còn build để chờ xem 4K thì bro chuyển lên GTX960 nhé. Dùng vga rời thì ko cần mua thêm card sound nếu chỉ để xem film vì tất cả đều pass qua cổng HDMI của vga hết rùi.

Chỉnh sửa lần cuối:

jone123

Banned

bác cho em hỏi nếu pass qua HDMI của VGA thì chơi game có ra 5.1 không ? vì em pass bằng sound onboard thì trên receiver báo là PCM và chỉ ra 2.0 thôi .

ttlinhha

Well-Known Member

bác cho em hỏi nếu pass qua HDMI của VGA thì chơi game có ra 5.1 không ? vì em pass bằng sound onboard thì trên receiver báo là PCM và chỉ ra 2.0 thôi .

Quan trọng là âm thanh trong game có đc 5.1 ko? còn đã gọi là pass through có nghĩa là đi qua và chỉ đi qua thôi chứ ko can thiệp hay giải mã gì cả vì vậy xuất qua cổng HDMI theo lý thuyết thì nó sẽ cho ra hết (còn thực tế thì có một số phần mềm có thể can thiệp nhưng ko thay đổi bản chất)

jone123

Banned

game đảm bảo 5.1 vì kết nối analog ra 5.1 bình thường .

ttlinhha

Well-Known Member

game đảm bảo 5.1 vì kết nối analog ra 5.1 bình thường .

Bác dùng sound onboard gì mà nó có thể pass đc thế? và nó pass ra tín hiệu gì? và cuối cùng là bác đã hiểu thế nào là pass như em nói bên trên chưa ah?

jone123

Banned

sound realtek 892 trên main asrock 970 extreme 4 , trước đây cũng đã hỏi vấn đề này thì được 1 bác trả lời như sau :

Theo mình biết thì SPDIF optical chỉ chuyển tải được AC3, DTS, PCM 2.0. Bác chơi game thì âm thanh ra sound card là PCM, qua optical sẽ chỉ là PCM 2.0 thôi. Muốn passthrough được 5.1 qua SPDIF optical thì sound card của bác phải hỗ trợ DTS Convert hoặc Dolby Digital Live để chuyển PCM 5.1 thành DTS 5.1 hoặc AC3 5.1 thì mới chuyển qua optical đến receiver được.

ttlinhha

Well-Known Member

Vậy câu trả lời của bác có rồi đấy, Sound nó bị hạn chế nên mới cần đến HDMI

jone123

Banned

vậy mới hỏi cổng hdmi của con his 7970 turbo có ra game 5.1 được hay không ? câu này vẫn chưa được trả lời .

ttlinhha

Well-Known Member

cụ thể game thì e ko dám trả lời (vì còn cài đặt trong từng trường hợp), còn về nguyên tắc thì HDMI nó sẽ xuất ra hết, có gì xuất y nguyên

sircuong1303

Well-Known Member

vậy mới hỏi cổng hdmi của con his 7970 turbo có ra game 5.1 được hay không ? câu này vẫn chưa được trả lời .

Cụ thể là bro chơi những game nào ạ, game offline thì có khả năng chứ online thì ko có là chắc lun.

jone123

Banned

devil may cry 5 , BF4 , GTA Iv sắp tới là V , Mortal Kombat Komplete Edition , Pes 2015 ...........

Hà hà, sau khi nghe bác Sircuong1303 tư vấn. Cuối cùng e đã dựng lên case với cấu hình như sau :
*Main Asus Z87-A. - 2nd
*Chip Pentium G3420- New
*Ram G.Skill 4G. 2nd
*Card sound HT Omega 7.1- 2nd
*HDD WD 1G- New
*Nguồn PSF Raider 750W-2nd
*Âm thanh Pionner VSX 921K
Done
Đang xem Bluray iso 2D cảm thấy ưng ý. Hà hà

sircuong1303

Well-Known Member

Hà hà, sau khi nghe bác Sircuong1303 tư vấn. Cuối cùng e đã dựng lên case với cấu hình như sau :
*Main Asus Z87-A. - 2nd
*Chip Pentium G3420- New
*Ram G.Skill 4G. 2nd
*Card sound HT Omega 7.1- 2nd
*HDD WD 1G- New
*Nguồn PSF Raider 750W-2nd
*Âm thanh Pionner VSX 921K
Done
Đang xem Bluray iso 2D cảm thấy ưng ý. Hà hà

Chúc bác có những giây phút thư giãn như ý bên dàn HTPC mới dựng. Nếu cần giúp gì thì bác cứ post lên nhé :).

Bên trên