Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

oldfriend

Moderator
Thiệt tình là em xài Nex 5N, tập tành MF nên có mua cái mount Canon FD_Nex để gắn vào chơi.

Chơi đã rồi giờ muốn tháo cái mount ra khỏi len canon để thay len khác vô chơi tiếp thì ... :( không biết cách gỡ :((

Đừng gạch em, bác nào biết cách tháo cái mount ra khỏi lens thì chỉ giúp em, em google cả buổi sáng rồi mà chưa ra :((

p/s: tình trạng đang gắn mount với lens 50mm f1.4 , giờ muốn tháo ra gắn lens 50mm f 1.8

hellomoto

Active Member
Ðề: Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

mấy chiên gia nex đâu rồi vào giúp bác ấy 1 chân với

nguyenvantrung2410

Active Member

Lão dêbaba còn lắp cả buổi mới vào được cơ mà...

oldfriend

Moderator
hix, lúc lắp vào nó nhẹ nhàng tình cảm lắm, ấn nhẹ phát là nó vào, xong là lock lại rồi cắm vô Nex chụp chí chóe, giờ gỡ ra thì cứng ngắc, ko biết xoay vặn kiểu gì :(

khanhaho

Ðề: Re: Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

hix, lúc lắp vào nó nhẹ nhàng tình cảm lắm, ấn nhẹ phát là nó vào, xong là lock lại rồi cắm vô Nex chụp chí chóe, giờ gỡ ra thì cứng ngắc, ko biết xoay vặn kiểu gì :(

ấy ấy cái câu đó "xong rồi lock lại"... vậy bác unlock chưa? Spam tí chứ mình có Nex đâu...

nguyenvantrung2410

Active Member

Nó có cái chốt, kim loại thò ra ngoài, gạt nó xuống rồi xoay theo chiều ngược lại....

oldfriend

Moderator
các bác xem giúp, trạng thái đang open, và tìm hoài ko thấy cái gạt kim loại nào (cả ở trong lẫn ở ngoài mount)

tommy8288

cá nhân em thấy hình như nó ko có ngàm gì hết, nhưng có thể do da tay trơn nên vặn nó bị trơn nên chưa ra, bác Chủ đeo bao tay cao su, hay tìm dây cao su quấn nhẹ vào rồi vặn ngược lại là OK thôi ạ . chúc bác mau mỡ ra được .

tommy8288

sao em thấy nó có cái chữ lock và open vậy ? bác chủ nhận vào cái chữ open rồi vặn xem sao ?

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

sao em thấy nó có cái chữ lock và open vậy ? bác chủ nhận vào cái chữ open rồi vặn xem sao ?

em xoay đến chữ open rồi mới vặn ấy chứ, bình thường thì em xoay cái vòng đó đến lock rồi mới gắn vô Nex, giờ muốn tháo ra nên xoay đến chữ open, xoay xong vặn vẹo tùm lum mà vẫn chưa tháo ra được :(

phunghuutuyen

Đặt ống kính theo clip chỉ dẫn, làm ngược lại thao tác từ 0:30 - 0:36, còn không được vác lên nhà em, máy cơ khí khoan cắt không thiếu món gì:((. Bác chú ý chỉ vặn cái vòng trắng trên thân len thôi, FD thao tác trên em này chứ không phải vặn nguyên con.
.
Đùa chút nếu không ổn mang lên em làm hộ cho^^.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

Đặt ống kính theo clip chỉ dẫn, làm ngược lại thao tác từ 0:30 - 0:36, còn không được vác lên nhà em, máy cơ khí khoan cắt không thiếu món gì:((. Bác chú ý chỉ vặn cái vòng trắng trên thân len thôi, FD thao tác trên em này chứ không phải vặn nguyên con.
.
Đùa chút nếu không ổn mang lên em làm hộ cho^^.

Em có thấy bác post clip chỉ dẫn nào đâu :)
bác xem post lại giúp em, nếu làm được thì ^^... còn không thì tối này bác cho em cái hẹn cafe nhé ^^ để nhờ bác tháo em nó ra :)

nguyenvantrung2410

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Nhờ chỉ cách tháo mount FD-Nex ra khỏi lens :(

yeah, em làm được rồi bác ah, xoay theo chiều ngược lại trong clip ^^ làm mày mò mất 2 ngày nay
thanks bác nhiều !

có dịp nào off Nex 5N bác rủ em đi với nhé !

Thanks bác lần nữa ^^

Vote ban vì quên f3 thần thánh...

Bên trên