nhờ giúp tốc độ Pioneer BDR-209DBK và đĩa Verbatim Blu-ray 50GB 4X BD-R DL

ocungssd

Member
Nghe tư vấn của ae HDvietnam mình mới ship về Pioneer "BDR-209DBK 16X Blu-Ray CD DVD Internal Drive 3D Playback" và 50 đĩa "Verbatim Blu-ray 50GB 4X BD-R DL" . Để ghi phim Bluray. Ghi đĩa thì bình thường. Nghẹt nỗi xem ko được giật tung chảo, tốc độ đọc quá kém. Không hiểu lỗi này là do đâu vậy ae? . mình đang xài win 7
Mong đc giúp đỡ!
ps: hình như do trình virut nó scan ổ đĩa. H muốn nhanh hơn thì mua đĩa > 4x phải ko mọi người.

Chỉnh sửa lần cuối:

laumam

Well-Known Member
Ðề: nhờ giúp tốc độ Pioneer BDR-209DBK và đĩa Verbatim Blu-ray 50GB 4X BD-R DL

Verbatim Blu-ray 50GB 4X BD-R DL : 4X là đĩa này cho phep ghi tối đa là 4X , khi đã ghi xong thì không còn liên quan tới X nữa . Với đĩa BD RE 50 và 25 (ghi xóa nhiều lần) tốc dộ ghi tối đa là 2X , ghi xong rồi coi vẫn bình thường như mọi đĩa Bluray khác .
Vấn đề của bạn :
Nên xem lại tài liệu kỹ thuật của bluray player có hỗ trợ cả hai loại đĩa : BD-R , BD+R
Chắc chắn là file iso có chuẩn không khi ghi ra đĩa ( kể cả phân vùng A, B , C )
Dùng đĩa đã ghi , chạy thử trên 1 bluray player khác hiệu để xem có bị tình trạng đó không thì chắc chắn sẽ biết được kết quả chính xác . Nếu bạn ỡ TPHCM thì ghé qua mình xem thủ qua Bluray Samsung

ocungssd

Member

đã tìm ra rồi bác. Tại mỗi lần bỏ đĩa vô là cái trình virut nó scan cái ổ đĩa đâm ra trình play nó bị chậm. Vậy là cái tốc độ đọc đĩa nó ko phụ thuộc vào tốc độ 4x của đĩa, mà là tốc độ của đầu Pioneer?
Em ghi thử cái đĩa trên thì tốc độ lên tới max lên tới 12x . em ghi 1 đĩa với tốc độ 4x với 1 cái max là 12x thì vẫn chạy bình thường ko vấn đề gì cũng ko có gì khác nhau. Vậy nên ghi tốc độ bao nhiêu bác launam? nghe nói càng thấp càng tốt

ps: sao em test = Opti Drive Control thì tốc độ đọc cũng chỉ được 3.8x vậy nhỉ? đáng lý ra nó phải phụ thộc cái cái đầu Pioneer (16x) chứ?
ps: nó lên tới 5x rồi càng test lâu thì tốc độ càng nhanh

laumam

Well-Known Member

Vậy là bạn xem đĩa Bluray trên PC ?.
Nếu đĩa đó ghi được tốc độ tối đa là 12X thì nên ghi ở tốc độ 6-8x , nếu chấp nhận 4X thì càng tốt (chỉ sợ lâu rồi hấp tấp thôi).
Vì ghi tốc độ thấp , tia lazer khắc vào đĩa sâu và rõ , nếu ghi tốc độ tối đa tia laser sẽ khắc mờ và có khả năng rớt đĩa (mình dùng từ khắc cho đễ hiểu , chứ thật ra là là làm thay đổi các hạt từ tính)

Opti Drive Control là test ổ đĩa , ban đầu tốc độ vong quay bao giờ cũng thấp , càng về sau sẽ đạt được độ ồn định với vòng quay tối đa ( nếu ghi đĩa nó còn liên quan đến bộ nhó đệm của đầu ghi và của chương trình ghi đĩa)

Chỉnh sửa lần cuối:

ocungssd

Member

dạ em xem luôn trên đầu ghi. đĩa em là cái Verbatim Blu-ray 50GB 4X BD-R DL . Vậy chắc em để 4x cho chắc. mất khoản 35phut cho 1 cái đĩa 50GB cũng không lâu lắm. còn nếu để maximum thì mất khoản 15phut

laumam

Well-Known Member

Đầu ghi Pioneer là ngon nhất hiện nay tại thị trường VN rối , mình đang dùng con 208 . Đã từng dùng qua LG và Samsung .
Điểm đặc biệt của Pioneer là ghi đĩa BD50 taiwan đang bán ở VN rất hoàn hảo , không như LG hay Samsung thỉ bị rớt đĩa đến 80-90% khi bắt đầu ghi layer thứ 2 . Nói như vậy không phải là LG và Samung dở mà vì công nghệ làm đĩa BD50 của Taiwan còn kém so với các cường quốc Châu âu , Mỹ , Nhật (với các đĩa BD 50 xịn Sony , Verbatim . Maxell , Philip mà mình từng ghi bằng LG , Samsung vẫn tốt , không rớt đĩa)

ocungssd

Member

bác launam tư vấn luôn dùm em con máy in nào ngon để in nhãn đĩa với. Ngại ra tiệm quá. Tính sắm con r230 cho nó kinh tế mà thấy cũ quá. Em tính mua khoản 4 triệu đổ lại thôi.

laumam

Well-Known Member

với máy in , thì không rành lắm , phải nhờ người am hiểu tư vấn thôi

ocungssd

Member

Thế cậu in nhan đĩa qua dich vụ à ?

MrBo682

Well-Known Member

Đầu ghi Pioneer là ngon nhất hiện nay tại thị trường VN rối , mình đang dùng con 208 . Đã từng dùng qua LG và Samsung .
Điểm đặc biệt của Pioneer là ghi đĩa BD50 taiwan đang bán ở VN rất hoàn hảo , không như LG hay Samsung thỉ bị rớt đĩa đến 80-90% khi bắt đầu ghi layer thứ 2 . Nói như vậy không phải là LG và Samung dở mà vì công nghệ làm đĩa BD50 của Taiwan còn kém so với các cường quốc Châu âu , Mỹ , Nhật (với các đĩa BD 50 xịn Sony , Verbatim . Maxell , Philip mà mình từng ghi bằng LG , Samsung vẫn tốt , không rớt đĩa)

Không phải bác à.
LG em dùng lại cực tốt. Burn xong chơi trên bất cứ máy nào.
Điểm chú ý cho kỹ là nó từng ra rất nhiều model. Các đời trước có cái cũng không thể burn nổi cho ngon Blu 25 Tàu.
Nên mua phải chọn model sau này, cải tiến rất nhiều kể cả cả tốc độ đọc.
Pioneer mua hàng mới đập hộp, chứ mua hàng 2nd, lướt...cũng dính chưởng như thường.
Xác suất hư hỏng của hàng điện tử là bình thường mà .
@ocungssd : máy epson R230 mình thấy khu Bùi thị Xuân vẫn nhập mới nguyên.
Cái chính là cần tìm chỗ độ bộ mực cho chuẩn, chứ không là công cốc > vác máy đi về xỉu luôn á. Máy 2nd tình trạng tốt thì nên kỉểm tra cho kỹ luôn chuyện kéo khay đĩa khi in có Ok , ngọt ngào ( chưa mòn cơ khí ) thì dùng vẫn OK. Ngoài ra Epson R290 in nhãn đĩa tương tự và ngon không thua gì R230.Các model sau dòng T thì cơ lại rất kém. Vài tháng là có chuyện .:((

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác laumam về một vài thông tin thú vị!

Em chưa có đồ nên đọc để biết thôi :D

Còn về máy in màu để ghi nhãn thì Epson r230 em dùng cách đây 3 năm (dòng này cũ lắm rồi) bác chủ có mua lại thì cũng cẩn thận đầu phun. Mà tốt nhất bác cố làm em 1430W mới có tầm <9M :D (có thể mua bộ tiếp tầm 800K-1.1M cho sịn, còn không 450K thì cũng tạm)

Khi In bác tìm mua loại giấy ảnh cho nhãn đĩa, in rất đẹp!

ocungssd

Member

coi bộ phải dùng dịch vụ cho rẻ nhỉ. 3k 1 cái. Chứ mua cái máy in 9 chai chỉ để in nhãn đĩa thì phí quá

ocungssd

Member

cho hỏi ở đâu có bán cái khay in cd của r230 nhỉ. Mới mua cái máy cũ có 700k mà mất cái khay chán quá phải mua nhãn đĩa rời in tạm.

Acrossusa

Well-Known Member
tôi chỉ dùng BD25 loại in được ,ThuyNga và Asia split thành 2 BD25 cho bạn bè chỉ tốn $1,loại BD50 vẫn còn đắt

ocungssd

Member

tôi chỉ dùng BD25 loại in được ,ThuyNga và Asia split thành 2 BD25 cho bạn bè chỉ tốn $1,loại BD50 vẫn còn đắt
máy đĩa đó cần gì split cậu. Encode nó xuống br25GB là được rồi. Chất lượng cũng ko thay đổi bao nhiêu đâu. Chỉ có Br 3D thì tớ mới ghi ra đĩa 50GB thôi. Còn Bluray 2D tớ nén thành Br25GB hết. Đĩa thì mua có 9k 1 cái. Tiết kiệm vãi. Hơn cả ổ cứng. Với lại cầm cái đĩa trên tay. Thấy nó sướng sướng.

abc123xyz

Member

Không phải bác à.
LG em dùng lại cực tốt. Burn xong chơi trên bất cứ máy nào.
Điểm chú ý cho kỹ là nó từng ra rất nhiều model. Các đời trước có cái cũng không thể burn nổi cho ngon Blu 25 Tàu.
Nên mua phải chọn model sau này, cải tiến rất nhiều kể cả cả tốc độ đọc.
Pioneer mua hàng mới đập hộp, chứ mua hàng 2nd, lướt...cũng dính chưởng như thường.
Xác suất hư hỏng của hàng điện tử là bình thường mà .
@ocungssd : máy epson R230 mình thấy khu Bùi thị Xuân vẫn nhập mới nguyên.
Cái chính là cần tìm chỗ độ bộ mực cho chuẩn, chứ không là công cốc > vác máy đi về xỉu luôn á. Máy 2nd tình trạng tốt thì nên kỉểm tra cho kỹ luôn chuyện kéo khay đĩa khi in có Ok , ngọt ngào ( chưa mòn cơ khí ) thì dùng vẫn OK. Ngoài ra Epson R290 in nhãn đĩa tương tự và ngon không thua gì R230.Các model sau dòng T thì cơ lại rất kém. Vài tháng là có chuyện .:((
Cho hỏi bác có biết loai Epson L800 không, trước giờ disc mình ghi xong thi đem in ở tiệm thấy nò dùng T50/60 mà nâng cấp lên bộ mưc in liên tục giống trong L800, nói chung chất lượng hài lòng (3k/disc, 4k/cover). Tính lấy cái L800 về để in cho tiện, lâu lâu dùng để in ảnh chụp luôn =)). Hỏi thăm chỗ in thì nói là ko cần mua mực chính hãng, chỉ cần mực bán khoảng #300K/bình 1 lit là về in được rồi (nó nói trước giờ in cho mình dùng mực đó ko hahaha).
Nếu bác MrBo682 có xài qua L800 hoặc có thêm thông tin gì thì cho biết luôn, thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

hungdng

Member

Bạn dùng T60 giá trên 4M một tí có in cả trên đĩa CD, mình cũng đang dùng con này. Về mực thì dùng Inkteck cũng được khoảng 280/1lít, nhưng gặp nước là lem.

MrBo682

Well-Known Member

Cho hỏi bác có biết loai Epson L800 không, trước giờ disc mình ghi xong thi đem in ở tiệm thấy nò dùng T50/60 mà nâng cấp lên bộ mưc in liên tục giống trong L800, nói chung chất lượng hài lòng (3k/disc, 4k/cover). Tính lấy cái L800 về để in cho tiện, lâu lâu dùng để in ảnh chụp luôn =)). Hỏi thăm chỗ in thì nói là ko cần mua mực chính hãng, chỉ cần mực bán khoảng #300K/bình 1 lit là về in được rồi (nó nói trước giờ in cho mình dùng mực đó ko hahaha).
Nếu bác MrBo682 có xài qua L800 hoặc có thêm thông tin gì thì cho biết luôn, thanks

Bạn chú ý là mình nói bộ tiếp mực, Còn mực nước mua đổ vào thì cũng có nhiều loại và giá khác nhau,Hãng sản xuất máy in đâu có cho mình đổ mực ngoài .
Không kinh doanh, không dùng cho mục đích cao cấp nào mà dùng mực hãng thì ...bạn tự đoán ...hahaha.
Dòng máy bạn hỏi mình cũng chưa dùng.
Các dòng máy mình dùng qua là dòng Rxx và dòng T.Trước đó cũng vài dòng máy 6 màu Epson.
Để in đa năng thì mình rất ưng R290. In đĩa cũng như in ảnh tại nhà rất đẹp.Nhưng nếu mua mới bây giờ chỉ còn dòng T. Mình dùng T60 chưa được quá 3 tháng là banh xác (chỉ in ảnh gia đình các buổi đi picnic- và mình cũng không kinh doanh ngành này, cũng như dùng máy trong mục đích kinh doanh). Vì gắn bộ tiếp mực ngoài nên không được BH và ve chai lông vịt thôi.. Nên hiện tại cắn lưởi tiếp với R230( mua mới ngoài Bùi Thị Xuân), cũng qua 2 , 3 lần phải thay bộ tiếp mực do lúc đầu nơi bán lắp bộ tiếp mực kém.
Mực mua đổ nên chọn 1 nơi bán mà thôi. Mua nhiều nơi khác nhau cũng không tốt do dung môi khác nhau mỗi hãng, sẽ gây ra hiện tượng không hòa tan đồng đều và kết tủa > nghẹt đầu phun. Xíu kinh nghiệm như thế cho bạn tham khảo . Thân!!!

congtyvietluat

Máy in màu công nhận dùng rắc rối thật, mình ở nhà có con Mx366 dùng được 1 thời gian ngắn thì hết mực, giờ vứt xó ở nhà vì mua màu mực đắt quá, có thích thì lôi nó ra làm máy Scan thôi ^^

Dinhquoc

Member

Mình đang cần mua một cái để xem Blu-ray 2D/3D trên PC mà không biết mua ở đâu, ACE nào biết chỉ cho mình với ạ. Chân thành cảm ơn

Bên trên