những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

thangvc

Member
Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

dạ chắc đến 1 lúc nào đó rồi e cũng sẽ bập vào pow đèn thôi ạ :D, bác cứ tìm hiểu trước từ bjo đi và đến lúc đó truyền lại kinh nghiệm cho e là vừa :)

e vừa mới thắng đc cặp NOS Telefunken E288CC - hiếm chắc ngang với CCa - còn chất lg e ko biết sẽ ra sao nữa. hy vọng e sẽ sớm nhận được e nó, hihi

Chúc mừng Bác tìm được em E288CC, Bác nâng cấp tube nhanh thật. CCa thật ra ở Germany nhiều, hôm trước mình thấy bán trên ebay rất nhiều. Hôm trước mình mua được 1 cặp CCa ở Berlin, NOS luôn và đang nghe rất phê.

Không biết bên đó có đèn mới 100% Telefunken 12ax7 không bác Sơn? Bên VN em hỏi 4 bóng tele hàng second match quad gần 5tr rồi. Mấy cái đèn Pre này mắc hơn đèn công suất nhiều lắm.

sonrock

Ðề: Re: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

Chúc mừng Bác tìm được em E288CC, Bác nâng cấp tube nhanh thật. CCa thật ra ở Germany nhiều, hôm trước mình thấy bán trên ebay rất nhiều. Hôm trước mình mua được 1 cặp CCa ở Berlin, NOS luôn và đang nghe rất phê.
hihi, e cám ơn bác. cái sự cám dỗ và ám ảnh thật kinh khủng :D. e giờ đang có 4 cặp inputs mà tất cả đều NOS, thiếu mỗi cặp CCa nữa là đủ luôn cho 5 đường inputs của Einstein. Chắc kiểu naỳ e phải nghe nhẩn nha, thỉnh thoảng đổi qua đổi lại xem chất âm nó ra sao mới được :). 8 bóng Mullard CV2493 và 1 bóng Tele ECC82 ở phần gain làm việc thật hoàn hảo. e nghĩ nếu ko có j đặc biệt hay lại ngứa tay đổi chác thì chắc e pre này sẽ ở với e rất lâu. CCa e toàn canh bid nhưng chịu vẫn chưa nổi giá của mấy bác bán nổi tiếng như audiotubes_de, 1 cặp mà lên hơn $500 e thấy nó hơi vô lý và có giá trị sưu tập nh hơn là giá trị âm thanh. hiện e vẫn đang ngó nghiêng và cân nhắc nên lấy CCa của Siemesns hay Tele về.

Không biết bên đó có đèn mới 100% Telefunken 12ax7 không bác Sơn? Bên VN em hỏi 4 bóng tele hàng second match quad gần 5tr rồi. Mấy cái đèn Pre này mắc hơn đèn công suất nhiều lắm.
có bác, 12AX7 thực ra là ECC83, bác vào ebay của đức hay EU sẽ tìm thấy có, đc cái tùy số đo của bóng và độ hiếm mà giá tiền nó khác nhau. hôm e canh cặp 803S NOS của tele cho bid bởi bác audiotubes_de mà giá cho cặp này lên đến hơn $1k, hic. bác cứ nhẩn nha tìm chắc thế nào cũng ra đấy ạ :). e chúc bác may mắn.

sylua

bóng đèn mà phiền phức thế này có lẽ thôi......sơn cú tìm hieu nhiều đi,rồi sau tư vấn anh.heee.

locnp

Well-Known Member

dạ chắc đến 1 lúc nào đó rồi e cũng sẽ bập vào pow đèn thôi ạ :D, bác cứ tìm hiểu trước từ bjo đi và đến lúc đó truyền lại kinh nghiệm cho e là vừa :)

e vừa mới thắng đc cặp NOS Telefunken E288CC - hiếm chắc ngang với CCa - còn chất lg e ko biết sẽ ra sao nữa. hy vọng e sẽ sớm nhận được e nó, hihi

Hix, tele nos chân vàng, cặp này em nằm mơ cũng không dám rớ :(

HDdream

Member

ôi đẳng cấp.........................

sonrock

sáng nay e đã nhận đc cặp NOS Tele E288CC, trước khi nhận được cặp bóng này e đã tìm hiểu trên mạng và nhận ra rằng ko phải lúc nào e nó cũng có thể thay thế được cho 6922/e88cc/e188cc/cca. trong 1 số trường hợp nhất định thì cặp bóng cao-to-đẹp trai này có thể sẽ phá hỏng mạch của ampli rồi sang loa bla bla, e hãi quá. nhưng do e nó đang trên đg đến nhà e nên ko biết phải làm sao cả. hỏi thử trên 1 số 4r thì chẳng bác nào vào trả lời :(, hỏi bác chủ shop bán thì bảo chắc chắn sẽ ko có vấn đề j vì cặp e288cc này chỉ dài hơn, chạy nóng hơn và nhiều hơn 2,2w so với mấy chú kia. còn 1 số các bác mà dùng đc e này thì bảo chất âm của nó thật tuyệt vời và ko tả được. a Thắng có dùng qua 1 cặp e288cc và nói với e là cặp này rất siêu việt về âm hình, sân khấu, độ chi tiết và chính xác, tuy nhiên hơi sáng hơn bóng Mullard CV2493 1 chút và bass ko sâu bằng. a ấy cũng động viên bảo yên tâm là sẽ ko có vấn đề j :D. đến tối sau khi đi nghe nhạc và nói chuyện cả buổi chiều ở nhà 1 cụ ở đây về, e chính thức liều cắm cặp tele e288cc vào và nghe, may mắn quá ko có bất kỳ điều j xảy ra cả, đúng như a Thắng nói. cặp tele e288cc cho 1 sân khấu vô cùng rộng mở và hoành tráng, tuy ko ấm áp bằng cặp mullard rtc e188cc - e nghĩ là chỉ thua sút rất nhỏ, 1 chút xíu thôi - nhưng bass chắc gọn hơn - cũng 1 chút xíu - so với mullard, độ căng rất hoàn hảo, và ở hệ thống của e thi ko hề sáng hay chói gắt j cả. có lẽ do 8 bóng phần gain cua e đều là mullard cv2493 rồi nên nó như vậy :), độ cân bằng tuyệt đối v vô cùng tinh tế, rất hay và dễ chịu khi nghe.

còn phần chính mà e muốn giới thiệu với các bác đó là chiều nay e vừa mới cùng a bạn ng anh sang nhà ô cụ ở đây nghe nhạc đến tối mới về, cụ hiện đang sử dụng cặp monoblocks đầu bảng của hãng Devialet - D premier - đánh cặp loa electrostatic theo e là đầu bảng của Quad - to đúng như 2 cái cánh cửa. lần đầu tiên e được nghe loại loa kiểu này và 1 cặp monoblocks - all in one - nhưng rất ấn tượng. đối với nhiều bác và thậm chí là e, còn rất xa lạ với hãng highend mới gia nhập làng âm thanh đến từ pháp này. hãng này làm amp với công nghệ rất cao và tích hợp tất cả trong 1 với trọng lượng gọn nhẹ. lần đầu tiên e thấy 1 stereo amp mà kiêm luôn cả dac, pre, streamers, chơi nhạc đc wifi, và chỉ cần cắm 1 SD card đc lập trình sẵn - cung cấp bời hãng - vào phía sau khe cắm của amp thì e nó có thể chơi thành monoblocks với 1 e khác y hệt, hay đường tín hiệu vào có thể chơi đc luôn cho cả phono. cái điều khiển của Dievialet cũng rất đơn giản, đẹp và ấn tượng. phần nguồn phát, ô cụ chơi 1 e transport có lẽ rất rất ít ng biết đến là audio synthesis, cắm thẳng đường digital out từ dac vào cặp monoblocks này và chơi qua cặp quad active kia.

phòng của ô cụ theo e thấy quá nhỏ so với cặp loa, cái ghế cụ ngồi cũng quá gần - theo e khoảng cách chỉ vào 1.5m từ ghế đến trung tâm của 2 loa - nên nghe ko hết đc toàn bộ khả năng trình diễn của loa, đặc biệt là sự tái tạo sân khấu và chiều sâu của bass. có điều cặp loa điện động này của Quad lại ko phải là 1 cặp thể hiện tốt về bass, âm trầm xuống ko được sâu và mất đi rất nhanh, bù lại tiếng trống kick drum tương đối căng và rõ nét. có điều, cặp loa này cho 1 giải trung âm vô cùng xuất sắc, có thể nói là rất rất hay. ô cụ năm nay có lẽ gần 60 và từ ngày đầu tiên cụ biết đến audio đó là lần đầu cụ đi xem show và bị thôi miên bởi chất âm của cặp Quad 57. sau bao nhiêu năm tháng khi bắt đầu cụ chơi audio cho đến giờ, cụ chỉ trung thành với duy nhất dòng loa Quad mà thôi, và ko mang bất kỳ cặp loa nào khác về nhà. đó là lý do tại sao cặp loa của cụ giờ có giá trị dưới 10k gbp nhưng cụ sẵn sàng bỏ ra 20k gbp để mang về cặp monoblocks mới cứng kia để điều trị e nó. triết lý chơi audio của các audiophiles tại đây rất có bản sắc riêng và hay thế đấy ạ.

cụ có nói là tao ko quá quan tâm đến tiếng bass, điều quan trọng nhất với tao đó là midrange và sự tự nhiên trong âm nhạc, và đối với cá nhân tao thì Quad là suất sắc nhất, tái tạo lại âm nhạc 1 cách trung thực nhất, có hồn nhất. cái này hoàn toàn là sở thích cá nhân cụ, riêng e thì e thấy tuy cặp loa của cụ vô cùng hay về midrange nhưng xét về tổng thể thì đây ko phải là cặp loa giành cho e. hiện e vẫn đang "tuổi trẻ" và thích những j "mạnh khỏe", đặc biệt là trong tiếng bass sâu, ấm và căng tràn nội lực. xét 1 cách công tâm, cặp Quad này ko phải dở trong việc tái tạo âm trầm cũng như sân khấu, nhất là khi cụ bật mấy bản jazz instrumental, tiếng trống rất căng mạnh, tiếng guitar bass bập bùng, phải nói là nghe rất "live", rất "sống động và thật" khi mà không gian trình diễn hạn hẹp như vậy. e nghĩ nếu được đưa vào 1 căn phòng đủ lớn cho e nó thể hiện + 1 e sub với cắt tần chính xác, có lẽ với rất nh ng trong đó có e thì hệ thống của cụ sẽ là "audio heaven". e còn thấy cụ sử dụng 1 cặp superb tweeter của hãng j của pháp mà e chẳng cần nhớ tên, hehe. có điều e thấy việc quan trọng nhất là cụ rất hài lòng với hệ thống hiện tại của mình, còn lời khuyên nào tốt hơn là im lặng :).

mấy cái hình e chụp bằng đt hnay đây ạ:

duchieubui

Chú Sơn hồi này bận quá ko thấy lui tới diễn đàn gì nhỉ, hâm nóng thớt lên nào :D

sonrock

đợt này e có nh chuyện hơi buồn phiền 1 chút và quá bận với công việc nên ko có làm j cả. e cbi mang bộ dây mới top của SR Element về và 1 cặp monoblocks mới, cbi cho 2 e ng đẹp Leema lên đường :D

mời các bác nghe qua youtube bộ dàn của e :D
Leema Altairs + Einstein Mk2 + Wadia S7i + Magico V2's - YouTube

duchieubui

đợt này e có nh chuyện hơi buồn phiền 1 chút và quá bận với công việc nên ko có làm j cả. e cbi mang bộ dây mới top của SR Element về và 1 cặp monoblocks mới, cbi cho 2 e ng đẹp Leema lên đường :D

mời các bác nghe qua youtube bộ dàn của e :D
Leema Altairs + Einstein Mk2 + Wadia S7i + Magico V2's - YouTube

Chuyện buồn phiền gì đấy Sơn? Anh thấy Chú nhe răng cười vậy mà, à mà cặp Mono gì mới đấy,nói nhỏ Anh nghe xem nào, bán cặp leema đi cũng tiếc nhỉ,cặp này Chú mới mua đc nửa năm thôi mà, hôm trc Anh lấy cặp dây tín hiệu Odin rồi,sang tuần A nghe thử cặp dây loa Odin nếu OK thì Anh lây luôn cho đồng bộ :) , chiều nay Anh đến nhà bạn nghe cặp Avalon Isis ghép với hệ thống ampli Spectral + Cdp đầu bảng của MSB , nghe hay quá Sơn ơi. Còn hệ thống của Anh nghe từ hôm đấy đến giờ đã hay hơn rất nhiều so với hôm mới mang về,nói chung nghe cũng hay :)

Chỉnh sửa lần cuối:

JupR74

Active Member

Bác đổi đồ, nâng cấp làm em "chóng mặt" quá....

sonrock

Dạ cám ơn bác, e cũng bt thôi ạ :). vài tấm hình về cặp Karan KA M1200 của e - tiếc là e vẫn chưa nghe được do chưa có dây nguồn nên ko reviews đc chất âm của e nó. e định đợi cặp dây Synergistic Element top của e và cặp NBS Black về rồi post hình 1 thể nhưng bác đã vào thì e post luôn cặp amps này luôn vậy, hihi

duchieubui

Nhìn cặp Karan KA M1200 của chú đã quá,cặp này bạn anh bảo nghe kinh khủng lắm :) chúc mừng chú Sơn nha,hnao có dây nguồn rồi chú reviews chất âm cho anh em thưởng thức nhé :)

sonrock

Mai e sẽ có dây nguồn "cơ bản" để thử cặp này, a yên tâm :D. e cám ơn a, cặp này cũng ok a ạ, e đọc reviews và thấy các bác nghe qua rồi bảo thế :">. bjo e lo bán cặp Leema và đợi dây nguồn mới về.

sonrock

Hôm nay e đã nhận được cặp NBS Black XLR của e rồi, có thể nói là lâu rồi e mới ngồi cười như người dở hơi khi nghe nhạc thế này :lol:. e cho cặp Black này thi đấu với cặp SR Apex của e khi đấu từ pre sang pow, còn từ cdp sang pre vẫn là cặp Valhalla. Kết quả là e "cảm thấy" thích cặp NBS hơn :p. nếu nói về chất âm và đi sâu phân tích chi tiết thì quả thật rất khó có thể tả bằng lời vì có những điều chỉ có thể nghe và cảm nhận. còn cặp NBS Black hôm nay đã cho e những trải nghiệm bất ngờ mà trước nay e chưa từng thấy.

việc rõ nhất là khi e nghe bài nhạc tranh số 2 trong đĩa FIM Producer choice HD32bits, lúc đó e quả thực tưởng e nghe nhầm - hay não e lúc đó nó "biêng biêng" cũng nên :mrgreen: - khi cứ thấy tiếng rít kim loại rất nhẹ chạy loanh quanh bên loa phải. Điều này thực sự trước đây e ko bjo để ý đến mỗi lần nghe bản nhạc rất dài và hay này. Lúc đó e còn tưởng...con e khóc hay có ô tô chạy ngoài đường hay ai đó đang xì xào nói chuyện bên ngoài nhà e. nhưng quả thực ko phải vậy, cặp Black này đã cho thấy sự chi tiết đến khó tin của nó mặc dù âm lượng e chỉ để loanh quanh 9-10h và ko phải là rất lớn khi nghe bài này. trước đây, cho dù có bật lớn hơn nhưng e chưa bjo bị cái cảm giác gai người khi nghe cái tiếng rít của tay nghệ nhân Wei Li lướt trên đàn tranh khi đánh bản này như vậy - có lẽ lúc đó "não e đang bt" chăng, hihi?

ngoài việc cặp này rất chi tiết và trung thực trong từng nốt nhạc và background như vậy thì nó cho 1 chất âm vô cùng tự nhiên, hơi gai góc, hơi thiên tối và "rất quánh" nếu so sánh với cặp Synergistic Tesla Apex. Điều đó không đồng nghĩa với việc cặp Apex nghe sáng, mà chỉ là cặp NBS Black này tiếng tối hơn 1 chút mà thôi, bên cạnh đó nó cho 1 chất âm đầy đặn, ấm áp và truyền cảm hơn cặp Apex. Tuy nhiên xét về độ động và giải tần thì cặp NBS này thua sút 1 chút so với cặp Apex, có điều theo tai em thì trebles của cặp Black này "nhuyễn" hơn, còn bass của nó thì vô cùng "quyến rũ", thực sự mà nói thì bass của NBS nhiều hơn so với Apex nhưng ko hề bị mất kiểm soát và ù, tiếng bass căng hơn và có 1 độ ấm + rung rất tuyệt. Khi nghe bài trống trong đĩa FIM trên tiếng căng mạnh, tròn và rất thực.

khi e chuyển qua đĩa Best ò Andrea Bocelli Vivere XRCD24 thì sự khác biệt còn lớn hơn nữa khi nghe chất giọng truyền cảm của Andrea Bocelli với phần nhạc nền hoành tráng. và tiếng kick drum được tái hiện hoàn hảo với các tín đồ bass căng, chắc, khỏe trong các bản ballad trong albums 19 love songs của MLTR thì quả thực cặp dây Apex đã ko so với được cặp NBS Black này. đôi khi sự khác biệt nhỏ trong 1 số bản nhạc, nhưng với các bản nhạc khác thì khác biệt này rất rõ nét và e cảm thấy...rất phê. e vẫn đang chờ cặp Synergistic Element top 3 kim loại mix vào với nhau về với e để so sánh nó với cặp NBS này xem sao ạ.

chiều mai sẽ có 1 bác sang cho e mượn dây nguồn và e có thể nghe thử cặp Karan KA1200 rồi, hihi. e sẽ xem e nó hót ra sao rồi báo cáo với các bác ạ. chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

duchieubui

Tuyệt quá ,và nhất định với cặp Karan thì sẽ chắc chắn ăn đứt cặp leema luôn,công nhận là dây tín hiệu rất rất quan trọng :) ,khi thử chỉ cần để cùng một mức âm lượng thì sẽ nhận biết đc sự khác biệt ngay thôi mà phải ko Sơn :) chúc gd bé nhỏ ngày nghỉ cuối tuần thật ấm áp...!

sonrock

E cám ơn a, hnay e nghe đc cặp Karan này rồi :D, nói chung là e cần nghe nh hơn để đánh giá chính xác hơn vì cặp này nhìn thì như mới tinh còn dùng thì shop ng ta để đấy đến nay mấy tháng rồi nên e cần chạy rà đủ. có điều chất âm nghe không khác xa so với cặp Leema, nhưng nó có "chất riêng" rất khó diễn tả, hihi. cặp này điều khiển quả loa V2 của e rất nhẹ nhàng thanh thoát, hơn cặp Leema 1 chút, theo e có lẽ do công suất nó gấp đôi Leema và chơi thuần class A như nhà sx nói chăng? tiếng thật là ấm áp, dễ chịu và rất cuốn hút. lần thứ 2 trong 2 ngày liên tục e ngồi cười khi nghe nhạc và tự nhiên hát theo :">.

update:
cặp Karan này đánh kinh dị quá ạ , ko đỡ được. e sẽ nghe khoảng đến cuối tuần này rồi xem nó thực sự hót ra sao, nhưng sau 2 hôm nghe thì e thấy nó thực sự vượt trội so với Leema về mọi mặt (theo e thì 1 8 1 10 đã là vượt trội nh rồi, hihi), đặc biệt amp này rất ấm và tiếng thì căng tràn nội lực (ấm hơn hẳn leema và mạnh mẽ hơn. theo e cặp leema nghe cân bằng hơn về 3 dải nhưng vẫn thiên ấm áp, đây là điểm mạnh nhất của leema khi cho chất âm rất tự nhiên và vừa phải). e nghĩ chắc phối 2 cặp SR thì hợp hơn là NBS +Valhalla. Cặp NBS cũng ấm và nh bass quá, cộng với Karan thì hơi dư chút xíu, e sẽ tính phương pháp ghép dây sao cho hợp nhất để đạt độ cân bằng.

bộ đồ lóng ngon lành hấp dẫn của e Karan KAM1200 đây ạ

mời các bác ngó qua audiophiles nhí trẻ nhất quả đất đây ạ, sản phẩm DIY :D

Chỉnh sửa lần cuối:

duchieubui

Tuyệt quá :) mà bố cháu luyện tai cho Con Gái từ bé thế này rồi nhất định sau này cháu sẽ chuyên thẩm âm cho các Audiophile trên thế giới,lúc ấy bố Sơn cứ gọi là thường thôi :D , cặp Karan như vậy là quá ổn rồi,chú cứ chạy thêm tầm 10 ngày nữa liên tục đi rồi kết quả sẽ hơn cả mong đợi hihi

sonrock

E đang ấp ủ 1 số dự định lớn và hy vọng sẽ thực hiện được :), e thèm được như a quá đi :(, 1 giây cho ganh tị :">...hết rồi :D

duchieubui

E đang ấp ủ 1 số dự định lớn và hy vọng sẽ thực hiện được :), e thèm được như a quá đi :(, 1 giây cho ganh tị :">...hết rồi :D

Đúng là cái thằng Khỉ,thích thì mua thôi chứ làm gì mà quan trọng đến vậy,nhiều cái còn quan trọng hơn nhiều mà :) lúc nào rảnh thì nói nhỏ Anh nghe dự đinh của chú nhé.

Bên trên