Những câu hỏi thường gặp liên quan đến Nhiếp ảnh

Thảo luận trong 'Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi chichi_chi, 30/8/12.

1. hellomoto

hellomoto Moderator

Đã được cảm ơn:
    74
    Nghề nghiệp:
    unemployment
    thích thì có canon dòng ixus đó lão già

2. jumpy

jumpy Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    152
    Em thấy Canon IXUS 310HS ngon

3. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,216
    Nghề nghiệp:
    Trader
    ek, bác ơi, có 4tr tiền mua máy thôi, bác chơi con này tiền đâu ra mà em bù =)), sẵn tiện bác nào biết mua hàng xách tay ở HCM chỗ nào uy tín ko , để em mua cho nó rẻ :)

---------- Post added 30-01-2013 at 10:38:08 AM ----------

em quyết mua canon rồi, giờ chỉ là lựa coi con nào thôi :D, 4tr nhé lão, ko cần wifi, ko cần chức năng tùm lum, chỉ cần giờ lên chụp phát đẹp là được :D

4. hellomoto

hellomoto Moderator

Đã được cảm ơn:
    74
    Nghề nghiệp:
    unemployment
    ối dào, 4t thì có mà đầy, nên nhớ dòng cho nhật bổn khác và dòng cho châu âu khác nhá nhưng chức năng tương đương nhau

5. meamthanh11

meamthanh11 Active Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Ðề: Những câu hỏi thường gặp liên quan đến Nhiếp ảnh

tamron mới ra cái đa dụng gì đo xài cho ko gương lật có xài đc cho DSLR ko các bác

6. jumpy

jumpy Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    152
    Canon IXUS 240 HS / Canon PowerShot ELPH 320 HS giá 4.2tr
    Ưu điểm:
    - Cảm biến BSI-CMOS DIGIC 5 - 16.1megapixels
    - Quay phim Full-HD, kết nối Wifi
    - Màn hình cảm ứng

7. dh201hy

dh201hy Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    35
  8. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,216
    Nghề nghiệp:
    Trader
    hự, em ở SG mà bác, mua hàng xách tay mà ko test cẩn thận thì chết em :D, thôi mai ra nguyễn kim mua đại 1 em cho rồi :)

9. sirius:)

sirius:) Banned

Đã được cảm ơn:
    3
    Re: Ðề: Chủ đề : Macro - closeup

thoải mái luôn bác....

10. vanrvn

vanrvn New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tư vấn Chọn mua máy ảnh giá dưới 5 triệu

Nhu cầu chụp ảnh đang ngày càng phát triển, nhất là trong thời đại công nghệ phát triển với tốc độ chóng mặt như hiện nay. Một chiếc smartphone hay máy nghe nhạc với tính năng chụp ảnh đều có thể trở thành công cụ để các phó nháy tác nghiệp mọi lúc mọi nơi. Nhưng suy cho cùng, chiếc máy ảnh vẫn là công cụ tuyệt vời nhất để chụp ảnh.

Thế nhưng, để chọn được một chiếc máy ảnh giá tốt, đáp ứng mọi nhu cầu của bạn không phải dễ. Xin giới thiệu với các bạn vài yếu tố để cân nhắc, so sánh giá khi quyết định chọn mua một chiếc máy ảnh phục vụ cho nhu cầu nhiếp ảnh của mình với ngân sách là 5 triệu đồng.

Nhu cầu

Xác định nhu cầu chụp ảnh để có chọn lựa thích hợp

Tùy vào nhu cầu sử dụng, có rất nhiều dòng máy ảnh với mức giá từ cao đến thấp đáp ứng cho yêu cầu của bạn: Máy ảnh Kỹ Thuật Số, Máy ảnh chuyên nghiệp (Máy ảnh cơ, Máy ảnh DSLR/SLR) hay Máy ảnh bán chuyên. Việc đầu tiên, bạn nên xác định nhu cầu chụp ảnh của mình là gì. Chụp ảnh tự sướng? Chụp ảnh cảnh vật, chân dung? Hay chỉ đơn giản là cần một chiếc máy ảnh để chụp khi đi du ngoạn? Xác định được nhu cầu cụ thể sẽ giúp bạn chọn được loại máy ảnh với giá thích hợp

Cảm biến

Yếu tố thứ hai cần quan tâm là cảm biến máy ảnh. Bộ cảm biến được ví như trái tim, khối óc của máy ảnh. Đây chính là nơi thu nhận ánh sáng, nhờ đó mà hình ảnh bạn chụp được ghi lại.

Một bộ cảm biến máy ảnh thông thường

Về cơ bản, kích thước cảm biến càng to, ảnh càng đẹp. Số lượng các điểm cảm biến trên một bộ cảm biến thường được ghi bằng đơn vị Mega-Pixel (số triệu điểm thu nhận). Ví dụ: 5.1 MP, 7.2 MP, 12.4MP.

Một số máy ảnh có cảm biến khá tốt giá mềm: Máy ảnh SAMSUNG EC-WB150F, Máy ảnh CANON IXUS220HS

Ống kính

Với những ai quan tâm đến máy ảnh chuyên hay bán chuyên thì nên chú trọng đến chọn lựa ống kính cho máy ảnh.

Về ống kính, ta nên quan tâm đến Zoom quang tức là mức độ phóng đại của ảnh, khẩu độ và dải tiêu cự, hoặc thậm chí khả năng chống rung. Tất cả những thông số này đều được ghi rõ ràng trên máy.

Có hai loại Zoom đó là Zoom quang (Optical Zoom) và Zoom kỹ thuật số (Digital Zoom). Khác với Zoom kỹ thuật số, Zoom quang không làm nhòe đi chất lượng ảnh, và bạn chỉ nên chú ý đến Zoom Quang.

Một vài máy ảnh Zoom quang học chất lượng và giá tốt: Máy ảnh số Samsung DV300F, Máy ảnh Nikon L810 16.1 MP

Tốc độ chụp

Tốc độ chụp nhanh dành cho những khoảnh khắc “độc”

Bạn sẽ dễ dàng có được những bức ảnh hay ho hay những khoảnh khắc đẹp đến trong nhất thời với máy ảnh có tốc độ chụp nhanh và độ trễ thấp (dưới 2s). Vì vậy nên xem kỹ tốc độ chụp của máy ảnh khi chọn lựa

Chất lượng ảnh & video

Rất nhiều người lầm tưởng độ phân giải cao sẽ cho chất lượng ảnh hay video đẹp. Độ phân giải chỉ ảnh hưởng với kích cỡ giấy mà bạn in ảnh ra mà thôi. Đó là lý do có những chiếc máy ảnh độ phân giải cao nhưng giá lại thấp hơn những chiếc có độ phân giải thấp

Pin & Màn hình

Giá của máy ảnh ít nhiều phụ thuộc vào chất lượng của màn hình. Màn hình thể hiện càng giống chất lượng ảnh chụp thì giá càng cao. Màn hình phổ biến trong thị trường hiện tại vẫn là loại 2.7’’

Chúng tôi khuyên bạn nên chọn loại có pin sạc thay vì pin gắn rời, dù giá có nhỉnh hơn, máy nặng hơn, nhưng pin sạc vẫn là lựa chọn tối ưu cho mọi nhu cầu nhiếp ảnh

So sánh giá

Và bước cuối cùng, sau khi đã chọn lựa được mẫu máy ảnh ưng ý, đó là so sánh giá cả của các nhà cung cấp. Việc so sánh giá sẽ giúp bạn tiết kiệm được một khoản phí khá lớn (lên đến 20%) vì sự chênh lệch giá máy ảnh giữa các cửa hàng, nhà cung cấp… hoặc nếu may mắn, bạn cũng có thể chọn được một mẫu máy ảnh phù hợp với mình hơn với mức giá mềm hơn từ việc so sánh giá. Đơn cử như giá máy ảnh Samsung thường rẻ hơn so với giá máy ảnh Canon hay Sony.

Mộ website so sánh giá điển hình

Một số website so sánh giá hiện nay cung cấp khá đầy đủ thông tin sản phẩm, giá cả máy ảnh giữa các nhà cung cấp hay thậm chí là các mẫu sản phẩm tính năng tương tự, điển hình như Vật Giá, Oizoioi.vn …

Sau cùng, hy vọng sau khi đọc xong bài viết này, các bạn đang có nhu cầu mua máy ảnh sẽ có được những chọn lựa tối ưu và tìm được cho mình một chiếc máy ảnh thật ưng ý.

Nguồn: Blog Oizoioi

11. songhao1

songhao1 Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Nghề nghiệp:
    Kỹ Thuật Viên IT
    Em muốn mua máy ảnh?

với tầm giá tiền 5 triệu trở lại... các bác tư vấn cho em dùng loại máy nào là thích hợp. hoặc bác nào có máy cũ cần bán không ạ? em mới xí xớn ảnh ọt.
    o->

12. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,216
    Nghề nghiệp:
    Trader
    Re: Em muốn mua máy ảnh?

5tr mua được cái body nex 5 + cái ống quay tay :D

13. Hai Scm

Hai Scm Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Re: Em muốn mua máy ảnh?

Bác tham khảo con này Canon Powershot SX260 HS giá 5.4tr hoăc Canon PowerShot SX160 IS giá 3.75tr

14. poly

poly Banned

Đã được cảm ơn:
    253
    Chỉnh sửa cuối: 19/4/13
  15. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,216
    Nghề nghiệp:
    Trader
    em mới mua 1 ống Canon 50mm 1.8 II hình thức khá đẹp, cơ mà mang về chụp mới thấy sao nó lấy nét kêu to quá :(, cứ kịch kịch, cạch cạch, không có êm ái mượt mà kêu ro ro như cái ống bơ cũ của em, hơi lo các bác ah. Thế nó có sao ko nhỉ :(

16. Num20k

Num20k Banned

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Re: Những câu hỏi thường gặp liên quan đến Nhiếp ảnh

nó sắp hỏng rồi đấy

17. hellomoto

hellomoto Moderator

Đã được cảm ơn:
    74
    Nghề nghiệp:
    unemployment
    thử 1 cái 1.4 xem sao, tiền nào của ấy à, không hư đâu, bình thường 1.8 nó kêu như đi xe lửa lào cai hà nội vậy =))

18. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,216
    Nghề nghiệp:
    Trader
    em mua cái 1.8 này còn bảo hành đến 2015 giá có 1tr5 :)

19. Num20k

Num20k Banned

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Re: Những câu hỏi thường gặp liên quan đến Nhiếp ảnh

rẻ không ngon, ngon không re? :))

20. Penumbra

Penumbra Active Member

Đã được cảm ơn:
    7
    Ðề: Những câu hỏi thường gặp liên quan đến Nhiếp ảnh

Cái 10-22 của em lấy nét nó kêu ko ra tiếng luôn :))