Nikon D90 -

hellomoto

Active Member
Ðề: Nikon D90 -

dạo này sao có nhiều người thẩm du thiết bị nhiều như quân nguyên thế nhẩy :D, hình ảnh chụp choẹt đâu hết rồi ????

V1nc3nt

Member

Hehe tình đồng chí thì cứ cho em nó như gái Mỹ lấy chồng Việt cho vui nhà vui cửa, cần chi che đi:">:">:">. Nếu quậy nữa thì tháo banh cái vỏ mấy cái MF của Ni đi sơn sần trắng bóc như L bảo đãm không đụng hàng.

Cái này hấp dẫn nè,Bác nào demo cái coi chơi đi=P~

khanhaho

Chẳng lo chụp hình post lên cho anh em coi, toàn so đo máy to ống dài, chán!!!!

linhuyen

Active Member

Em cũng mới sắm D90 và Kit . Em để chế độ M để chụp , để lấy nét là AF-S . Khi nhấn 1/2 nút chụp lấy nét vào vật thể tĩnh , rồi em bố cục lại ảnh để chụp thì máy nó bắt mình lấy nét lại. Các bác giải thích em với , theo lý thuyết là giữ 1/2 nút chụp sẽ khóa nét , mình bố cục ảnh rồi ấn tiếp máy sẽ chụp mà

linhuyen

Active Member

Em để AF-S mà , nhưng khi giữ 1/2 cò rồi bố cục lại ảnh , ấn hết cò xuống nó không chụp mà bắt mình lấy nét lại ...
Còn 1 vấn đề nữa em muốn hỏi . Nhiều khi em lấy nét và chụp không được ở zoom gần (bên trái trong khung ngắm nó báo dấu chấm đen + AF ) . Em phải giữ nút AF/AE L nó mới cho em chụp , vậy là sao hả các pác?

linhuyen

Active Member

Em đang cần tìm len Fix Nikon 50 1.8D , ai ở SG dư dùng thì PM em nhé

thanhtung0506

có em ngay đây bác, lý do vì sao BG mờ thì bác xem tấm dưới sẽ rõ

còn đây là hình gốc file raw cho bác xem lun nhá

sao khi em xem ảnh này thì kết luận bác ấy chụp xấu nhưng PTS giỏi :))>>>>> thế là thành ảnh đẹp
:)) chém vui tí đừng giận nhé

minorityreport

em chuẩn bị mua D90,bác nào tư vấn cho em cái lens với.
- Chụp phong cảnh thì nên dùng lens nào?
- Chụp chân dung thì nên dùng lens nào?
Em thấy bảo chân dung thì dùng con Fix 85 1.8.
Các bác tư vấn giúp em với

lanovia

sao khi em xem ảnh này thì kết luận bác ấy chụp xấu nhưng PTS giỏi :))>>>>> thế là thành ảnh đẹp
:)) chém vui tí đừng giận nhé

e ko đồng ý kết luận này! ảnh này đẹp, thế là đủ, vì sao lại phải quan tâm em nó đã qua PS hay chưa?

minorityreport

Em mới chụp quen Canon 30D lens tamron 17-50 2.8 mượn của ông anh thôi,nhưng lại chả thích Canon lắm
Muốn chuyển qua Nikon,nhưng giá vào khoảng 23-25T thì có thể mua đc D90+1 lens chân dung và 1 lens pc đc ko ạ?

minorityreport

em thấy ng` ta cũng khen cái lens đi cùng máy 18-105 G VR.
Lens này dùng có đc ko ạ?
Em mới tập chơi máy nên chả hiểu chỉ số của lens, VD như VR ED IF có nghĩa là gì?mong các anh chỉ giáo

shirovn

Chào các huynh!
Đệ là lính mới tò te, thích chụp ảnh mà chưa biết gì... Đang tính đường "đốt" chút money vào con đường này. Dự tính đệ đang định tậu một em D90 lens 18-200 cần các huynh tư vấn giúp ...

luonchinguoc

Chào các huynh!
Đệ là lính mới tò te, thích chụp ảnh mà chưa biết gì... Đang tính đường "đốt" chút money vào con đường này. Dự tính đệ đang định tậu một em D90 lens 18-200 cần các huynh tư vấn giúp ...

Bác cứ quất bộ D90 Kit 18-105 trước đã, khi nào chụp choẹt khá khá rồi thì sắm thêm Len cũng chưa muộn (giống em).

Bên trên