Phòng giải trí đa năng mới của em ( tường thuật trực tiếp )

vuongjackson

Sau 1 tgian dài học hỏi anh chị em hdvn em cũng cố gắng để thực hiện được ước mơ của mình, mình em lọ mọ từ m2 tết đến giờ,dự tính em làm trần thạch cao giật cấp, cách âm tường, trần nhà có đèn chiếu sao, led mắt ếch trần giật cấp, thêm 1 ,2 con laser cho những buổi kar.....đúng khá là vất vả nhưng lỡ bước chân vào con đường đau khổ rồi nên cứ gọi là vui, hihi, em xin tường thuật trực tiếp luôn hàng quá trình thực hiện của em, tiện thể các bác cho em góp ý luôn để đỡ bị học phí nhìu :)
Bộ dàn e để tạm trong phòng ngủ đây, sau này sẽ cày cuốc để nâng cấp dần, trước mắt là cho cái phòng nó ngon lành đã, chứ nâng cấp phòng thì ko phải lúc nào cũng có tgian làm đc

Đây là phòng em sẽ sửa lại, mới đóng đc khung xương thạch cao

bức tường vẫn còn dán mút trứng từ trước, sẽ gỡ ra làm lại cùng bông thủy tinh

cửa sổ này cũng bịt kín luôn

đồ chơi cho vụ trần nhà :

con này e câu thêm vào để cho vào cái quạt hút

cuộn sợi thủy tinh

full kit đây ạ : sợi thủy tinh 1mm, khoan mạch, mũi khoan 1mm, đèn led nguồn 7 màu

Bạn em qua phụ khoan và xỏ sợi thủy tinh tạo hiệu ứng trời sao, tấm thạch cao này mặt dưới e đã lăn sơn đen rồi nhé, khoan hết 10m2 cũng mỏi cái tay lắm ạ, hix, nhưng mà lên thì khá là đẹp, sợi thủy tinh e mua nguyên cuộn 2tr = 1500m, đường kính sợi 1mm, làm xong vẫn còn dư khá nhiều

sau khi gắn lên trần, test đèn thì như này, cái này chưa có led viền trần giật cấp nên chưa có hiệu ứng chiều sâu

đống hầm bà lằng đồ chơi của em đây :))

mút trứng tháo từ phòng cũ

tháo hộp nối và đi dây điện cho các thiết bị, may mà ko bị giật điện tí nào 8-}

lên tấm và cách âm luôn đây, em làm cách âm 3 lớp : bông thủy tinh, mút trứng tận dụng, tấm thạch cao, bông thủy tinh em mua hàng thanh lý 150k/cuộn, quá rẻ, mỗi tội thi công vất vả :(, phòng em DxRxCmà giờ dư quá trời, còn hơn chục cuộn nữa, bác nào cần thì alo e để lại cho ạ :D

đóng giá treo loa karaoke 4 góc

ổ điện cho máy chiếu và giá treo máy chiếu luôn

bắt đầu bịt kín cửa sổ lại, mất ánh sáng tự nhiên từ đây, e chỉ để lại 1 lỗ thông gió cho quạt hút 25x25 vuông

cách âm tường đối diện màn chiếu, giá treo tivi karaoke

bộ điểu khiển led rgb cho trần sao, remote hồng ngoại nên sau này phải để lộ mắt hồng ngoại ra bằng đầu đũa

bắt đầu thành hình , vẫn còn nhiều việc phải làm quá

cable hdmi máy chiếu, cable vga, ổ điện cho tivi

test thử led viền, hơi bị sáng quá do chưa gắn viền trần giật cấp

gắn quạt thông gió 2 chiều (hút và đẩy) quạt này hơi ồn, chắc chắn e phải thay, lúc này e cũng mới khoan xong lỗ và đi điện cho đèn mắt ếch, e dùng bóng led 5w, phòng 8 bóng = 40w, giá 120k/ em, đang đóng dở cột trang trí

xong phần cách âm, bắt đầu trang trí, mất nhiều time lắm, chỗ này e gắn chỉ hoa văn thạch cao\

cũng tạm ổn rồi, test con trần sao có led viền, led e mua hôm đi trung quốc 50k/m loại 40w/5m, khá là dư sáng, chi phí led cho trần sao khoảng 2 triệu

con quạt hút cũng câu cho 3 bóng rgb đổi màu theo màu trần, cho nó lung con nhà bà linh :))

bắt đầu sơn, e sơn chỉ và trần thôi, tường dán giấy hoa văn cách điệu đơn giản, màu tối, sơn xong rùi gắn led mắt ếch luôn đây

e mới làm đc đến đây, còn cả 1 quá trình dài nữa, update dần dần các bác ạ

hnay dán giấy xong rùi, phần này phải thuê làm, xót xa quá, hic, phòng 4x4x3,5 tốn 4 cuộn giấy, dư 1 chút, 1t250k/cuộn bao công, tổng thiệt hại vụ dán tường = 5tr chẵn :((

tạm thời như vậy đã, mai e rảnh lại diy cái màn chiếu 106 " vs sơn công nghệ silver, tấm thạch cao dư, khung nhôm, phun sơn bằng súng nén khí :)

Chiều t7 rảnh e lại làm cái bàn gương vô cực để lúc nào kok cho nó hưng phấn :)

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtrinh10

Active Member
Ðề: Phòng giải trí đa năng mới của em ( tường thuật trực tiếp )

Sao giống phòng KO ở các quán thế nhỉ?

Em thích cách bác làm trần với đèn led và nền màu đen, có điều led bác làm hắt sáng qua khiến nó át hết màu của trần rồi. Tông màu phía dưới với cái viền thạch cao có vẻ không hợp lắm.

buithaihai

Active Member

Phòng trông chắc sẽ đẹp, có điều màu viền trần không hợp. Mà bạn bịt kín cửa sổ có phí quá không? Sao không để rồi lắp rèm?

vuongjackson

Re: Ðề: Phòng giải trí đa năng mới của em ( tường thuật trực tiếp )

Em thích cách bác làm trần với đèn led và nền màu đen, có điều led bác làm hắt sáng qua khiến nó át hết màu của trần rồi. Tông màu phía dưới với cái viền thạch cao có vẻ không hợp lắm.

Bị dư sáng quá mà, do hôm e mua led, tham rẻ nên mua luôn loại dày bóng, rẻ bằng nửa nhật tảo, e sơn theo tông đỏ đen giống bọn khoai tây, hix, mai có khi sơn lại màu khác mất

vuongjackson

Phòng trông chắc sẽ đẹp, có điều màu viền trần không hợp. Mà bạn bịt kín cửa sổ có phí quá không? Sao không để rồi lắp rèm?

Dạ e sợ cách âm ko tốt ảnh hưởng đến hàng xóm, bịt luôn để xử lý ánh sáng cho tốt, lại bị chê cái viền nữa rồi :( mai e sơn lại màu khác thôi. Hix

bác làm phòng công phu thật,chúc bác sớm hoàn thành để anh em được chiêm ngưỡng!

ruaunique

Member

Bác ơi 2 cái gam màu cam cam - và vàng vàng kia trông không hợp nhau cho lắm bác ạ. Đấy là ý kiếng riêng của e nhé. còn theo phong thủy vs sở thích thì e ko nói làm gì hihi

buithaihai

Active Member

Hi, 3 người phản đối rồi.

vuongjackson

E sơn đỏ đậm, mà do cái đèn mắt ếch vs camera ip nó lên màu cam, hix, mai chơi lại màu xám thôi, cho nó trầm luôn :(

vuongjackson

Tết e rảnh mà, ngồi không làm gì chán lắm, e làm cùng 1 người nữa, đc cái ngon bổ rẻ :d đúng chuẩn việt nam thui, cái gì tự làm đc là làm, đỡ tốn kém bác ah

pterpm

Well-Known Member
Thêm một bác thích DIY , cho mình làm quen nhé. Bác làm rất đẹp và rành nghề, bác tiếp tục nhé, em đang hóng bác đây. Thích nhất những người có tâm huyết như bác, ước chi 4rum ta có thêm nhiều người như bác để cùng chia sẽ kinh nghiệm cho ae, bác có thể chỉ ae từng bước làm trần gắn sợi thủy tính và làm thế nào để được hiệu ứng như thế
Thân

thangvc

Member

Ngồi chờ xem bác kết thúc và review xem vụ cách âm bằng mút trứng có hiệu quả hay k? Hix E cũng tính làm cách âm nhưng theo như E tìm hiểu thì bằng cách khác và dĩ nhiên lục tốn nhiều hơn :(
Về màu sắc theo cá nhân E thì 2 màu của đèn có vẻ k ăn nhập với nhau? Nhưng tự làm cũng có cái hay của nó bác nhĩ :)

vuongjackson

Thêm một bác thích DIY , cho mình làm quen nhé. Bác làm rất đẹp và rành nghề, bác tiếp tục nhé, em đang hóng bác đây. Thích nhất những người có tâm huyết như bác, ước chi 4rum ta có thêm nhiều người như bác để cùng chia sẽ kinh nghiệm cho ae, bác có thể chỉ ae từng bước làm trần gắn sợi thủy tính và làm thế nào để được hiệu ứng như thế
Thân
gửi bác, trần gắn sợi thủy tinh e làm như sau, tấm thạch cao mua về sơn đen kín hết, bác có hoa tay thì vẽ thêm mấy đám mây nữa là tuyệt vời luôn , hoặc bả matis--> chà nhám--> sơn đen ( ko cần thiết, bác nào kỹ tính thì làm), mua cái khoan mạch (200k vnd) + mũi khoan 1mm (1k vnd, mua 3 cái cho chắc :D), khoan cho rơi đều, hoặc có thể vẽ theo chòm sao các cung, sau đó luồn dây thủy tinh theo chiều từ mặt ko sơn qua mặt sơn, để dư 1 đoạn 1-2cm, sau này dùng kìm bấm móng tay cắt gần sát vào trần, phía bên kia cố định bằng keo silicon nhiệt, đừng dùng 502 sẽ làm sợi giòn, dễ gãy, kéo tất cả các sợi dồn về 1 điểm mình đặt bóng led, nhớ để dư khoảng 30-40cm, sau này dễ gắn chùm dây đó vào bóng led, cố định chúng nó lại, xong xuôi gắn vào đầu xiết xoáy, bán ở khu đồ chơi hải thượng lãn ông tphcm, bóng led thì có thể tự làm như sau, mua chip led rgb 5w 200k, bộ điều khiển rgb hơn 100k ở khu nhật tảo nhé, led và bộ điều khiển đều có 4 chân, bác để ý hàn đúng chân thì nó mới ra chuẩn màu đc (red, green, blue, ground), vậy là xong, chi phí cho led = 400k, sợi thủy tinh ở vn rất khó mua, vì ko có ai nhập về bán,e mua hôm đi quảng châu từ năm ngoái, bác cứ làm đi nhé, có gì alo e 0944030686 - Vương, ae trao đổi kinh nghiệm nhé :)

vuongjackson

Ngồi chờ xem bác kết thúc và review xem vụ cách âm bằng mút trứng có hiệu quả hay k? Hix E cũng tính làm cách âm nhưng theo như E tìm hiểu thì bằng cách khác và dĩ nhiên lục tốn nhiều hơn :(
Về màu sắc theo cá nhân E thì 2 màu của đèn có vẻ k ăn nhập với nhau? Nhưng tự làm cũng có cái hay của nó bác nhĩ :)

e cũng ko bít sao nữa, chưa xong nên chưa test đc, e làm 2 lớp, 1 là bông thủy tinh, tiếp theo mới là mút trứng, ngoài cùng là thạch cao, e tham khảo trên mạng thấy nó ghi như vậy, cùng lắm là làm chuột bạch :)), tìm hiểu tác dụng thì thấy nói là bông thủy tinh nén chặt để cách âm, mút trứng để tiêu âm

---------- Post added 26-02-2013 at 07:55:30 AM ----------

Bác bịt cái "lỗ thông hơi" vào thì e rằng sức khỏe... giảm sút đó bác :D

vẫn có thông hơi mà bác, còn khe gió cửa ra vào và quạt hút đẩy ở cửa sổ cũ mà, bịt kín thì dễ đi xa lắm bác ơi :))

vodanhhd

Ðề: Re: Phòng giải trí đa năng mới của em ( tường thuật trực tiếp )

gửi bác, trần gắn sợi thủy tinh e làm như sau, tấm thạch cao mua về sơn đen kín hết, bác có hoa tay thì vẽ thêm mấy đám mây nữa là tuyệt vời luôn , hoặc bả matis--> chà nhám--> sơn đen ( ko cần thiết, bác nào kỹ tính thì làm), mua cái khoan mạch (200k vnd) + mũi khoan 1mm (1k vnd, mua 3 cái cho chắc :D), khoan cho rơi đều, hoặc có thể vẽ theo chòm sao các cung, sau đó luồn dây thủy tinh theo chiều từ mặt ko sơn qua mặt sơn, để dư 1 đoạn 1-2cm, sau này dùng kìm bấm móng tay cắt gần sát vào trần, phía bên kia cố định bằng keo silicon nhiệt, đừng dùng 502 sẽ làm sợi giòn, dễ gãy, kéo tất cả các sợi dồn về 1 điểm mình đặt bóng led, nhớ để dư khoảng 30-40cm, sau này dễ gắn chùm dây đó vào bóng led, cố định chúng nó lại, xong xuôi gắn vào đầu xiết xoáy, bán ở khu đồ chơi hải thượng lãn ông tphcm, bóng led thì có thể tự làm như sau, mua chip led rgb 5w 200k, bộ điều khiển rgb hơn 100k ở khu nhật tảo nhé, led và bộ điều khiển đều có 4 chân, bác để ý hàn đúng chân thì nó mới ra chuẩn màu đc (red, green, blue, ground), vậy là xong, chi phí cho led = 400k, sợi thủy tinh ở vn rất khó mua, vì ko có ai nhập về bán,e mua hôm đi quảng châu từ năm ngoái, bác cứ làm đi nhé, có gì alo e 0944030686 - Vương, ae trao đổi kinh nghiệm nhé :)
Bác viết chu đáo quá, em cũng đang định làm con trần giống của bác, nhưng em ko dùng sợi thuỷ tinh mà dùng đèn thắp sáng loại đèn nháy bán đầy chợ ko biết có đc ko.bác cho em ý kiến. thanks bác

Bên trên