Qua cơn bĩ cực đến hồi thái lai - Full Klipsch & Denon có lai xíu JBL ^_^

lam6630

Well-Known Member
Qua một ngày sửa kệ gắn loa . Em nó đã yên vị , quá OK .
Cho hỏi thêm Bác chỉnh Crosssovers cho center và Front là bao nhiêu Hz khi nghe nhạc và xem phim có thay đổi Hz cho Front không ? Thank

Đính kèm

366.7 KB · Xem: 102
Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member
bác cứ xem catologue loa xem dãi tần e nó đánh đc từ bao nhiêu đến bao nhiêu mà set cho loa thôi đơn giản mà. Nghe nhạc hay xem film đâu cần phải set lại vì đã gán cho e nó đánh theo khà năng rồi. Nhạc thì cứ để stereo mà chiến thôi. Kệ cen bác làm kính có cường lực ko đấy, kính thường e là ko đãm bão cho e nó an tọa

lam6630

Well-Known Member
Hỏi thêm tí nửa nha : Bác set loa center và Front là lớn hay nhỏ .Thank
Bộ RP-450C dử dằn lắm hay sao mà phải kiếng cường lực vậy HJHJHJ

tangvanthang

Well-Known Member
Hỏi thêm tí nửa nha : Bác set loa center và Front là lớn hay nhỏ .Thank
Bộ RP-450C dử dằn lắm hay sao mà phải kiếng cường lực vậy HJHJHJ
Em setup tất cả các loa là loa nhỏ hết và cắt tất cả các loa ở 120hz cho sub đảm nhiệm từ 120hz trở xuống vì giải tần từ 120hz trở xuống sẽ rất nặng đánh cho ampl... Bác cứ thử xem sao em setup như vậy rec rất nhẹ đánh âm thanh vững vàng hay hơn nhiều lắm!

lam6630

Well-Known Member
Mình set theo Bác center và Front (lớn+80Hz), chỉnh Crosssovers cho surround và surround back (nhỏ+120Hz).

conairvnn

Active Member
E có ý này cho bác Nghĩa_PMT : Theo e bác nên thay HD player đi vì Himedia 910B cho chất lượng hình ảnh không đẹp, ko cân xứng với những thứ khác bác đang có. Lên Q10 pro đi bác.
Bác setup Large hết đúng ko ? Trong phần BASS MANAGEMENT : LPF TO LFE mặc định là 120hz.Nếu bác cut sub ở 80hz bác thử giúp e cắt LPF to LFE xuống 80hz xem tiếng hát có bay và rõ hơn ko ? E thấy setup mặc định sẽ bị chồng tần số ở giải trầm nghe tiếng hát rất bí và đục.Bộ nhà e còi còi thôi Denon X2000 và jamo CS626, sub JBL ES250P nhưng phần setup vẫn giống X4300H của bác. Bác thử rồi cho e câu trả lời nhé !
( Ở phần Subwoofer Mode e để Main + LFE ) không biết bác set thế nào nhưng Main +LFE e thấy tiếng dày hơn có lực hơn nhiều so với chỉ LFE thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

conairvnn

Active Member
Em setup tất cả các loa là loa nhỏ hết và cắt tất cả các loa ở 120hz cho sub đảm nhiệm từ 120hz trở xuống vì giải tần từ 120hz trở xuống sẽ rất nặng đánh cho ampl... Bác cứ thử xem sao em setup như vậy rec rất nhẹ đánh âm thanh vững vàng hay hơn nhiều lắm!
Bác set thế này sẽ không phát huy đượcphần trung trầm của loa Main, tiếng sẽ mỏng đi nhiều( Giải tần Trung trầm đa phần bị thiếu hoặc mờ nhạt đối với 1 bộ HT, tiếng trầm phát ra từ loa main nó hoàn toàn khác tiếng trầm từ SUB.Toàn bộ giải tần dưới 120hz sẽ do sub đảm nhiệm nhưng sub phải ngon ngon chứ sub tầm 10tr đổ xuống setup kiểu này nghe rất mệt và bùng nhùng. Nếu main của bác 3 way thì dù set Large hay Small nhưng ko nên cut ở 120hz. Nếu bộ của bác dùng REC DENON thì sẽ bị mặc định LPF to LFE :120hz, lúc này tần số thấp dưới 120 hz sẽ do sub đảm nhiệm chính vì thế bác mới SET các loa còn lại là 120hz. Quá nhiều tần số thấp do SUB đảm nhiệm e đảm bảo là ko hay. Bác nên đặt LPF to LFE : 80hz sau đó set Main 80hz còn các loa còn lại ở 80hz hoặc hơn tùy tần số đáp ứng của loa như thế theo e sẽ là phù hợp nhất, âm thanh hay nhất.Bác Setup như vậy chỉ được cái bác cho là REC sẽ nhẹ tải nhưng không đáng là bao nhiêu vả lại âm thanh sẽ mỏng đi nhiều.Bác thử set như em và tăng volume của các channel lên.Audyssey giảm volume tất cả các kênh quá nhiều, ngoài shop các bác ấy toàn tăng volume các kênh lên max để không bị ăn volume master và cũng giảm tải cho REC nhiều đấy. Audyssey đo khoảng cách loa chuẩn, Crossover các loa cũng khá chính xác bác nên theo nhưng vol channel tăng lên cho e nhất là center và surround +7,8,9 cũng đc, main +2,3 thôi còn sub thì tăng dần đến khi nào âm trầm hài hòa với main là ok. Đây là ý kiến cá nhân e thôi ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tangvanthang

Well-Known Member
Bác set thế này sẽ không phát huy đượcphần trung trầm của loa Main, tiếng sẽ mỏng đi nhiều( Giải tần Trung trầm đa phần bị thiếu hoặc mờ nhạt đối với 1 bộ HT, tiếng trầm phát ra từ loa main nó hoàn toàn khác tiếng trầm từ SUB.Toàn bộ giải tần dưới 120hz sẽ do sub đảm nhiệm nhưng sub phải ngon ngon chứ sub tầm 10tr đổ xuống setup kiểu này nghe rất mệt và bùng nhùng. Nếu main của bác 3 way thì dù set Large hay Small nhưng ko nên cut ở 120hz. Nếu bộ của bác dùng REC DENON thì sẽ bị mặc định LPF to LFE :120hz, lúc này tần số thấp dưới 120 hz sẽ do sub đảm nhiệm chính vì thế bác mới SET các loa còn lại là 120hz. Quá nhiều tần số thấp do SUB đảm nhiệm e đảm bảo là ko hay. Bác nên đặt LPF to LFE : 80hz sau đó set các loa còn lại ở 80hz như thế theo e sẽ là phù hợp nhất, âm thanh hay nhất.Bác Setup như vậy chỉ được cái bác cho là REC sẽ nhẹ tải nhưng không đáng là bao nhiêu vả lại âm thanh sẽ mỏng đi nhiều.Bác thử set như em và tăng volume của các channel lên.Audyssey giảm volume tất cả các kênh quá nhiều, ngoài shop các bác ấy toàn tăng volume các kênh lên max để không bị ăn volume master và cũng giảm tải cho REC nhiều đấy. Audyssey đo khoảng cách loa chuẩn, Crossover các loa cũng khá chính xác bác nên theo nhưng vol channel tăng lên cho e nhất là center và surround +7,8,9 cũng đc, main +2,3 thôi còn sub thì tăng dần đến khi nào âm trầm hài hòa với main là ok. Đây là ý kiến cá nhân e thôi ạ.
Cảm ơn bác góp ý!
Mỗi hệ thống có 1 cài đặt khác nhau và cảm nhận của mỗi người lại khác nhau, em chơi pre integra và pow 7ch riêng biệt, loa thì full b&w (front 683, cent htm61, sr&srb 685) qua rất nhiều cách cài đặt và cắt tần cả trên sub và trên pre, hiện tại em đang chơi theo cách mà em cảm thấy hệ thống phát huy được tốt nhất theo cảm nhận của em hì hì chơi món này cứ mỗi lần thay đổi cài đặt nó lại làm mình lăn tăn ghê gớm lắm.... ! Trên bộ này em hiên tận dụng nghe nhạc lossles bằng chế độ pure audio trên pre và nguồn phát là oppo 103d, hiên tại em khá hài lòng với hệ thống mình có!

Nghia_PMT

Well-Known Member
E có ý này cho bác Nghĩa_PMT : Theo e bác nên thay HD player đi vì Himedia 910B cho chất lượng hình ảnh không đẹp, ko cân xứng với những thứ khác bác đang có. Lên Q10 pro đi bác.
Bác setup Large hết đúng ko ? Trong phần BASS MANAGEMENT : LPF TO LFE mặc định là 120hz.Nếu bác cut sub ở 80hz bác thử giúp e cắt LPF to LFE xuống 80hz xem tiếng hát có bay và rõ hơn ko ? E thấy setup mặc định sẽ bị chồng tần số ở giải trầm nghe tiếng hát rất bí và đục.Bộ nhà e còi còi thôi Denon X2000 và jamo CS626, sub JBL ES250P nhưng phần setup vẫn giống X4300H của bác. Bác thử rồi cho e câu trả lời nhé !
( Ở phần Subwoofer Mode e để Main + LFE ) không biết bác set thế nào nhưng Main +LFE e thấy tiếng dày hơn có lực hơn nhiều so với chỉ LFE thôi.
Cũng đang dự định làm con Oppo hay Q10 pro đây bác vì con Hiemdia 910B bắt đầu phát bệnh rồi. Mình set cắt sub ở 80Hhz đấy chứ.

lam6630

Well-Known Member
Q10 pro đi Bác rẻ mà OK ,4K HDR ...Full menu Offline tốt .Có cái chơi USB qua DAC hơi chua.

Nghia_PMT

Well-Known Member
Q10 pro đi Bác rẻ mà OK ,4K HDR ...Full menu Offline tốt .Có cái chơi USB qua DAC hơi chua.
Thế ah bác, hơi buồn vì Himedia ra những dòng sản phẩm mới như Q5, Q10 hay 10 pro mà bỏ ko take care những sản phẩm họ cho ra đời trước như Himedia 910B :(. Nên cũng ngại Himedia sợ bị đem con bỏ chợ nữa

lam6630

Well-Known Member
Q10 Pro (himedia) đc nhiều diễn đàn lớn ũng hộ Bác đừng lo
- 4k HDR 10 , Full menu bluray ,UHD 4K.iso
- HiSilicon Hi3798C V200 Quad Core 64bit Cortex A53 hình ảnh xử lý ko thua ai
- android 7 + himedia play OK
các FR làm FW custom cho Q10 pro có cả android TV:
- himedia.vn
- futeko.com
- android-mediaplayer.de
- forum.softpedia.com
thường các hãng suport cho 1 sản phẩm cở 2 năm hồi xưa mình xài himedia 910B hay mede8er 1000 cũng vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

tangvanthang

Well-Known Member
Q10 Pro (himedia) đc nhiều diễn đàn lớn ũng hộ Bác đừng lo
- 4k HDR 10 , Full menu bluray ,UHD 4K.iso
- HiSilicon Hi3798C V200 Quad Core 64bit Cortex A53 hình ảnh xử lý ko thua ai
- android 7 + himedia play OK
các FR làm FW custom cho Q10 pro có cả android TV:
- himedia.vn
- futeko.com
- android-mediaplayer.de
- forum.softpedia.com
thường các hãng suport cho 1 sản phẩm cở 2 năm hồi xưa mình xài himedia 910B hay mede8er 1000 cũng vậy.
Đẳng cấp như bác chủ thì lên chơi oppo 2..., em đang chơi 103d mà thấy oppo quá đa năng quá tốt cho 1 đầu phát HD và rất tiện cho bác nào chơi lossless ...!!!

lam6630

Well-Known Member
Bác chủ cho hỏi thêm tí : Sub Klipsch R 112SW OK không ? so với các sub trước của Bác ra sao ? xin đánh giá.
Nên chơi OPPO 2.... bi giờ là thời của 4K HDR dolby vision . Minh đang xài shield 2017+Q10 pro tạm vừa í thêm blu ray fullHD3D sony.

Nghia_PMT

Well-Known Member
Klipsch đánh cũng long trời lỡ đất lắm, mình đang set vol sub 50% cut 80Hz vol sub trên AVR ko tăng tí tẹo nào. Cảm giác Klipsch đánh ko hùng hổ như JBL hay Vel chứ đừng nói đến SVS nhưng với giá tiền thì những gì e nó mang lại là quá ổn rồi.Veldoyn thì hay bị chết board nguồn còn SVS thì giá chát. JBL thì âm thanh cứ đập vô mặt ko thích lắm nên e nó là sự lựa chọn hợp lí mà đồng bộ cả giàn.

thanhminhppc

Active Member
Dàn này nên dẹp con Himedia đi (em này làm giảm giá trị dàn máy), kiếm con Oppo về chơi, dẹp cái ổn áp với cục lọc đi (2 em này làm giảm chất lượng âm thanh chứ ko cải thiện đâu bác) thay bằng biến áp cách ly 2KVA trở lên âm thanh sẽ hay hơn và không bị hụt hơi, cặp surround kéo thấp xuống, tivi có vẻ hơi nhỏ quá

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member
Dàn này nên dẹp con Himedia đi (em này làm giảm giá trị dàn máy), kiếm con Oppo về chơi, dẹp cái ổn áp với cục lọc đi (2 em này làm giảm chất lượng âm thanh chứ ko cải thiện đâu bác) thay bằng biến áp cách ly 2KVA trở lên âm thanh sẽ hay hơn và không bị hụt hơi, cặp surround kéo thấp xuống, tivi có vẻ hơi nhỏ quá
có vẻ bác tin vào điện VN nhỉ, e thì ko tin rồi đó. VN ko làm đc gì cả, ngay cả cái bcs còn phài nhập nữa mà

Chỉnh sửa lần cuối:

lam6630

Well-Known Member
Klipsch đánh cũng long trời lỡ đất lắm, mình đang set vol sub 50% cut 80Hz vol sub trên AVR ko tăng tí tẹo nào. Cảm giác Klipsch đánh ko hùng hổ như JBL hay Vel chứ đừng nói đến SVS nhưng với giá tiền thì những gì e nó mang lại là quá ổn rồi.Veldoyn thì hay bị chết board nguồn còn SVS thì giá chát. JBL thì âm thanh cứ đập vô mặt ko thích lắm nên e nó là sự lựa chọn hợp lí mà đồng bộ cả giàn.
Mình xài sub polk audio RM7500 volume 4,2/12 do Audyssey đề nghị lúc cài đặt , sub đánh 2 loa 2,5 tuổi đời trênb 5 năm rồi.
Qua mấy ngày xài center RP 450C thấy thoại sâu hành động hoành tráng có nhiều âm thanh loa củ không thể hiện dc .
tuy nhiên chất lượng lời thoại (hột) không bằng B&W62S2, tép hơi chói.

Bên trên