Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Mình đang chạy pi 3 sử dụng wifi, và rune dùng quá tiện luôn, làm bộ máy tính trước setup chạy audio ra rìa, vì độ tiện dụng của pi 3, độ tĩnh của âm thanh, đ khiển nhanh gần như không có độ trễ, khởi động nhanh hơn cả thời gian cho cd vào ổ đĩa,nên để wifi ngay gần pi3, tầm 70% trở lên. dùng đt, ipad điều khiển quá tiện, mình cũng đã từng dùng dune max kết hợp nghe nhạc nhưng khi dùng pi thấy rất ổn, kết nối qua usb sử dụng dsd ok. Đây có thể là hướng đi mới, phù hợp đk kinh tế với nhiều anh em nghe nhạc. Phần mêm tương lai sẽ hoàn thiện hơn nữa, Mình sử dụng pin dự phòng nge nhạc, sau dùng nguồn 5v 2a tdk-lambda kws10-5 sx tại vn, dải điện rộng 100-240v nghe rất ổn ,cắm usb hdd 2,5 in vô tư. Đây là trải nghiệm cá nhân trong 2 tuần qua với pi 3.

Bạn nói quá đúng mình cũng thấy vậy. Theo âm thanh đến một lúc nào đó bạn sẽ muốn quay lại điểm khởi đầu:

- bộ nguồn sao cho sạch, sao cho tĩnh : RP làm được điều đó vì dùng cục pin (vd Asus 9600mAh, 5VDC, 2.4A) là vừa đúng đủ cho RP + các board gắn thêm (HifiBerry Digi+, DAC+, IQAudio, ...)
- nguồn nhạc / nơi chứa / truy cập / cập nhật nhạc: RP / Rune làm được
- điều khiển dễ dàng : Rune làm được
- Mod / DIY / SSH : RP / Rune làm được.
- Khởi động nhanh: cái này chắc vô địch RP/Rune làm được
- Đơn giản / Rẻ : RP / Rune làm được
- Kết nối hệ thống: RP / Rune làm được.
- Headless : cái này chưa thấy cái nào có...mình nói sau khi có nhiều người chơi nhé ;)
- Cơ động cao: mình mang đi hoài do go overseas nhiều :D

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

runeaudio có auto startup không nhỉ? Mình muốn setup bộ này cho vợ xài. Tiêu chí là "plug ang enjoy".

3 năm trước sau thời gian thiết lập 1 giàn đủ thứ như cái p h á o đ à i ..."xã" nói a làm gì mà chả thấy dễ dùng hơn, thế thì hiện đại mà cải lùi thế hay ho gì. Công nhận "xả" nói đúng nhưng "ngậm" cho đến giờ. Hơn tháng nay "bả" chỉ việc" mở công tắc + đt lên 15s là nhạc um xùm :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hongphucbo

Dạ được hết nhé các bạn. Thường mình chép 1 ít nhạc lên thẻ mà cài Rune để chạy test. Tối mình đi chơi về sẽ hướng dẫn các bạn làm.

Như mình thì dùng thẻ 16GB để cài rune, dư ra đâu 14GB chép ít nhạc để test còn phần lớn kho nhạc thì chép vào cái usb 64G thỉnh thoảng update ít nhạc mới.

chắc tại mình không để ý, khi cài theo huwpwngs dẫn rune, fomat ổ sd, sau chọn cài đặt, kiểm tra lại thẻ thì không hiện dung lượng thẻ lên mình nghĩ chỉ có 1 chương trình chạy trên thẻ sd 2g/16g thẻ cho nhanh và có nhiều cổng usb dữ liệu lên không copy vào thẻ.

hongphucbo

3 năm trước sau thời gian thiết lập 1 giàn đủ thứ như cái p h á o đ à i ..."xã" nói a làm gì mà chả thấy dễ dùng hơn, thế thì hiện đại mà cải lùi thế hay ho gì. Công nhận "xả" nói đúng nhưng "ngậm" cho đến giờ. Hơn tháng nay "bả" chỉ việc" mở công tắc + đt lên 15s là nhạc um xùm :D

Quá đúng bạn, cắm là chạy, nhưng kết nối wifi phải cùng mạng và chờ đt kết nối với pi 3, khi nào nổi rõ biểu tượng wifi và remo thì mới đk được, muốn nhanh để wifi gần pi 3

smallgent

Well-Known Member

Quá đúng bạn, cắm là chạy, nhưng kết nối wifi phải cùng mạng và chờ đt kết nối với pi 3, khi nào nổi rõ biểu tượng wifi và remo thì mới đk được, muốn nhanh để wifi gần pi 3
Chắc cái wifi hotspot của bạn bị sao ;) của tui xài bình thường. Tui còn mod cho nó dùng wifi direct từ smartphone điều khiển trong khu vườn 1000m2 (25x40) trực tiếp từ điện thoại (bỏ qua mạng LAN nội bộ) chạy tốt bạn nhé.

Vừa test chơi 24/192 qua Pi 2 chạy ngọt (dac tích hợp trên Pi 2 là chip "cùi" BCM2835, trên Pi 3 là BCM2837).
Mình dùng dây AudioQuest Green (level thấp nhất) out từ 3.5 vào amp.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Mình đang chạy pi 3 sử dụng wifi, và rune dùng quá tiện luôn, làm bộ máy tính trước setup chạy audio ra rìa, vì độ tiện dụng của pi 3, độ tĩnh của âm thanh, đ khiển nhanh gần như không có độ trễ, khởi động nhanh hơn cả thời gian cho cd vào ổ đĩa,nên để wifi ngay gần pi3, tầm 70% trở lên. dùng đt, ipad điều khiển quá tiện, mình cũng đã từng dùng dune max kết hợp nghe nhạc nhưng khi dùng pi thấy rất ổn, kết nối qua usb sử dụng dsd ok. Đây có thể là hướng đi mới, phù hợp đk kinh tế với nhiều anh em nghe nhạc. Phần mêm tương lai sẽ hoàn thiện hơn nữa, Mình sử dụng pin dự phòng nge nhạc, sau dùng nguồn 5v 2a tdk-lambda kws10-5 sx tại vn, dải điện rộng 100-240v nghe rất ổn ,cắm usb hdd 2,5 in vô tư. Đây là trải nghiệm cá nhân trong 2 tuần qua với pi 3.
Bác cho e hỏi " kết nối qua usb sử dụng dsd ok " là bác dùng thiết bị gì vậy a .
E có transport xmos ko biết Pi3 có nhận thiết bị này ko ? Thanks ...

hongphucbo

Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác cho e hỏi " kết nối qua usb sử dụng dsd ok " là bác dùng thiết bị gì vậy a .
E có transport xmos ko biết Pi3 có nhận thiết bị này ko ? Thanks ...
E đã được nghe qua con này nhé,
ES9018K2M XMOS DSD DXD 384kHz USB DAC , trên phần mềm đk có chức năng chuyển dsd, nên e nghĩ cùng xmos chắc ok. Bác qua đây tham khảo nhé
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=104&t=87959&start=125

hung_pt

Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@hongphucbo: tôi là newbie đối với loại nhạc DSD. Bác có thể cho tôi xin vài bài nhạc loại này để nghe thử qua rune không?
Cám ơn!

hongphucbo

Chắc cái wifi hotspot của bạn bị sao ;) của tui xài bình thường. Tui còn mod cho nó dùng wifi direct từ smartphone điều khiển trong khu vườn 1000m2 (25x40) trực tiếp từ điện thoại (bỏ qua mạng LAN nội bộ) chạy tốt bạn nhé.

Vừa test chơi 24/192 qua Pi 2 chạy ngọt (dac tích hợp trên Pi 2 là chip "cùi" BCM2835, trên Pi 3 là BCM2837).

em dùng trong nhà, tường, cửa kín, cách âm. ipone 5 sóng yếu, cục wifi yếu quá qua 1 phòng còn có 2 vạch, lúc đầu bật đt lên đk không chuyển được bài. sau wifi chuyển gần thấy ok

---------- Post added 01-04-2016 at 09:43 ----------

em dùng trong nhà, tường, cửa kín, cách âm. ipone 5 sóng yếu, cục wifi yếu quá qua 1 phòng còn có 2 vạch, lúc đầu bật đt lên đk không chuyển được bài. sau wifi chuyển gần thấy ok

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@hongphucbo: tôi là newbie đối với loại nhạc DSD. Bác có thể cho tôi xin vài bài nhạc loại này để nghe thử qua rune không?
Cám ơn!

Newbie mà hỏi dsd :D
Bạn search google ra cả đống mà !

do_long_khach

Well-Known Member

Bác search topic của invisible9x trên hdvn ra nhiều dsd lắm. Tuy nhiên chỉ thấy hay khi bộ dàn, nhất là dac ngon ngon tí.

smallgent

Well-Known Member

@hung_pt, @hongphucbo: mình đã cập nhật cách chép nhạc lên chính thẻ gốc đã cài Rune. Vui lòng xem trang 1, post 2, mục 6 nhé.

smallgent

Well-Known Member

Ý tui là không cần smartphone kết nối, power on -> autoplay luôn.
Mới thấy cái này:
http://www.runeaudio.com/forum/auto-play-music-t694.html
để tối về thử coi.
Tôi dùng Pi2 nối với dac tàu FX x6, rune nhận ngay khi chưa bật nguồn dac.

Bạn xem đoạn sau của bài đó nói đoạn mã đó vẫn bị bug mà. Bạn muốn nó autoplay để làm gì? Mình tò mò tí có gì bỏ qua. Như mình thì Rune khởi động cái là muốn nghe gì thì vào từng thư mục album chọn rồi bấm play, chứ ý bạn là Rune cứ khởi động xong là chơi nhạc luôn à, để làm gì ta?! hehe :)

Chỉnh sửa lần cuối:

inlexus

Active Member

Ôi hay quá các anh, phải cố mà thử làm 1 cái đơn giản như bác smallgent mới được :D.

smallgent

Well-Known Member

Ôi hay quá các anh, phải cố mà thử làm 1 cái đơn giản như bác smallgent mới được :D.

Vì đã có cái slogan là simply the best:D :D :D

Giờ phải có thêm fan tham gia đi mình dìu đi từ từ ;) ...chưa thấy ai hỏi han gì nhều nhể :D

inlexus

Active Member

Em còn chưa mua pi 3 được, dạo này đang bí tiền :p.

hung_pt

Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bạn xem đoạn sau của bài đó nói đoạn mã đó vẫn bị bug mà. Bạn muốn nó autoplay để làm gì? Mình tò mò tí có gì bỏ qua. Như mình thì Rune khởi động cái là muốn nghe gì thì vào từng thư mục album chọn rồi bấm play, chứ ý bạn là Rune cứ khởi động xong là chơi nhạc luôn à, để làm gì ta?! hehe :)

Như đã nói, mình setup cho bà xã dùng. Yêu cầu là bật nguồn lên là hát, còn chọn bài là option.
P/S: mình và ẻm khác gu nhạc. Vậy hé.

inlexus

Active Member

Các bác có biết chỗ nào mua pi 3 giá rẻ hơn không ạ, em thấy toàn bán 1,2 triệu hình như là còn không có nguồn.

Bên trên