Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Theo như hình này bác xem VIN là 5v , VOUT phải là 3.3v . Nếu bác đo 2 điểm đó mà đúng như vậy thì khả năng con ES tèo là rất cao . Bác đo thử đi a .

Chỉnh sửa lần cuối:

tongle

Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Em ko biết trên NAS bác cài share mấy ổ . Như NAS của em khai báo 2 ổ đều nhận đươc a .
Bác vào thử :
http://linh0983.ddns.net:9000/ui/#/
ftp://linh0983.ddns.net/

Bac Linh0983

Lam sao minh truy cap duoc NAS cua minh tu ngoai lop wifi cua minh vay Bac. Minh cung co cai NAS o nha nhung dang tim cach truy cap tu cho lam nhung ma chua biet lam. Nho Bac chi giao. Chuc mot ngay vui

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bac Linh0983

Lam sao minh truy cap duoc NAS cua minh tu ngoai lop wifi cua minh vay Bac. Minh cung co cai NAS o nha nhung dang tim cach truy cap tu cho lam nhung ma chua biet lam. Nho Bac chi giao. Chuc mot ngay vui
A tìm hiểu ddns với port forwarding nhé!

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: Vin=4.95; Vout=4.55; On/Off = 4.95; Bypass = 235mV ... nó đang cấp cho ES9023 áp cao à :( ... a thấy sao. E tưởng con ic 3.3 cháy nó out về 0v chứ :)

NamkingWIN

Active Member

@linh0983: Vin=4.95; Vout=4.55; On/Off = 4.95; Bypass = 235mV ... nó đang cấp cho ES9023 áp cao à :( ... a thấy sao. E tưởng con ic 3.3 cháy nó out về 0v chứ :)

Hình như con ic này nó bị đánh thủng rồi a Dũng, nên in bằng out luôn!

smallgent

Well-Known Member

Đánh thủng kiểu này ghê quá ... thủng xong cấp áp cao nã con chip DAC như kia chết pà con nhà người ta rồi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Bác đổi vị trí 2 ổ cứng với nhau xem sao. Có thể 1 ổ bị tèo?

Ổ ko hỏng mới lên đây hỏi chứ bác. Vừa lôi 3 ổ cứng usb 3.0 ra thử nối vào con PC NAS, kết cục là chỉ kết nối với cổng usb 3.0 Pi mới nhận qua NAS, ổ cứng nào cũng vậy.

smallgent

Well-Known Member

Hahaha chắc hệ thống hết địa chỉ usb cấp rồi :D. A thử cài tool này lên pc xem các địa chỉ usb đã cấp, cái nào ko xài nữa xóa bớt đi. Dọn dẹp thôi :D ...chú ý đừng xóa nhầm lại khổ ;)
https://drive.google.com/file/d/0B-5OjeECtVP5Ym5MTnVnSlMwZGs/view?usp=drivesdk

Nếu nhắm thấy các ổ hdd đó có thể cố định luôn, ko rút đi đâu thì a tìm cáp sata cắm hết vào pc vừa nhanh, vừa ngon đúng nghĩa NAS.

do_long_khach

Well-Known Member

Mini PC ko quạt bác ạ, ko cắm được HDD 3.5, chỉ xài 2.5 gắn ngoài.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bac Linh0983

Nó cũng đơn giản thôi bác . Bác cần làm những thứ sau đây :
1- Cài IP tĩnh cho NAS
2- Đăng ký 1 tên miền ( vd No-IP : http://www.noip.com/ ) miễn phí dùng thử 1 tháng sau đó active 1 năm . Nếu mạng nhà bác là IP tĩnh thì ko cần đăng ký tên miền .
3- Vào Modem mình đang dùng khai báo IP (Nas) và tên miền (ddns) vừa mới đăng ký và mở port forward song song với DMZ ( như modem vietel của mình phải khai báo trong DMZ nó mới chiu xuất ra ngoài ) . Để kiểm tra xem nó có xuất ra ngoài đươc chưa bác dùng tiện ích này . http://tromcap.com/ .
Còn chi tiêt như thế nào bác xem hướng dẫn sử dụng cái modem và Nas . Nếu chưa thông bác hỏi GOOGLE là ra hết a .

do_long_khach

Well-Known Member

Nhà có cục NAS rồi nhưng ko xài, quạt trong phòng nhỏ kêu to lắm, nghe nhạc mất hay, dùng fanless pc làm NAS sướng hơn.

smallgent

Well-Known Member

Mình giờ cứ cái gì quay quay là dị ứng lắm, ae tính đi đầu tư vào SSD nghe qua có vẻ mắc nhưng nếu PC to, nguồn bự gắn đầy hdd tiền điện cũng thế, đã thế lại ồn ào. Đó là lý do mình dị ứng đến mức cài RP + Rune + ... xong lúc chạy còn cầm lên nghe :D :D :D .... bravo RP / C2 + Rune .... vô địch ;)

do_long_khach

Well-Known Member

Trước tôi dùng PC phát nhạc còn định mua SSD 2tB để chứa nhạc nữa cơ, sau giá chát quá (trên 700$) nên thôi.

smallgent

Well-Known Member

Dạ đúng rồi a, mình thấy cũng thế, chả là bỏ công dọn dẹp, xem thực sự album nào thích mua ssd 512GB cho nhạc giờ quá dư rồi. Còn phim phung hd thì vẫn phải hdd to thôi.

A tính đi phần nhạc a mua cái C2 cài LibreELEC vừa xem 4K + SSD làm NAS thì rẻ + nhanh + hiệu quả. Phim a chứa từ PC / HDD truyền thống :) ... 2 cái NAS ;). Khi đó RP3/Rune nghe nhạc browse đến C2. C2 xem phim browse đến PC. Vác cái PC nhét xó làm ma chứa phim kaka...

linh0983

Well-Known Member
Khi nào Thread này đến trang 200 đề nghị bác Dũng làm cái OFFLINE rồi kể chuyện cho ae nghe với lối hành văn của bác sẽ làm cho ae cười bể bụng hahaha . ~X(

chipno

Active Member

tải mấy bản nhạc piano của bác linh0983 hay quá !!!

smallgent

Well-Known Member

Cả chiều chưa vô, mới vào thử cái NAS online của a @linh0983 ...nhiều nhạc thế. Đang ở ngoài, đêm về nhà e play từ link của a xem thử hires nó online được ko, tiện lúc đang play chôm ít của a về làm của riêng :D

smallgent

Well-Known Member

@NamkingWIN: thiệt ko e, mới nói a hôm qua mà đã về á ;) ... shock vại...show đi ..hàng họ đâu :D

E play online từ server của a @linh0983 thử xem, đặc biệt mấy cái hires 24/192 nếu bị lag hạ xuống 24/96. Nếu thành công a tính biến C2 thành web music server để chơi online

http://linh0983.ddns.net:9000/ui/#/

Bên trên