Rèm che - màn chiếu

davidhand

Moderator
Ðề: Rèm che - màn chiếu

Đây là do hiện tượng phản xạ a/s bác ạ. Để giảm thiểu hiện tượng này chỉ còn cách sơn lại tường hoặc dùng giấy dán tường màu tối thôi, dùng rèm thì tối thì cũng tốt nhưng chi phí cao hơn.

vietanh_ufa

cac bac cho em hoi la tai sao em khong mo duoc 1 topic rieng? các bác chi dùm với

nmcgroup

Well-Known Member

Đây là do hiện tượng phản xạ a/s bác ạ. Để giảm thiểu hiện tượng này chỉ còn cách sơn lại tường hoặc dùng giấy dán tường màu tối thôi, dùng rèm thì tối thì cũng tốt nhưng chi phí cao hơn.

hix em chiều nay vừa đi đặt rèm :( tính chung chung khoảng 2.5 củ :( nhưng chắc vẫn phải đầu tư màn chiếu thôi chứ tường sơn bóng ko ổn chút nào

tks :)

davidhand

Moderator

Sao bác lại dùng sơn bóng? Phải dùng loại sơn mờ (sơn nội thất) bác ơi, dùng đúng sơn e cam đoan ko bóng tẹo nào! Ông bạn e đã từng sơn cái màn 200" xem rất tốt bác ạ, bác cứ thử xem.

TR0JAN

Căn phòng của bác chủ mà rơi vào tay e thì màn chiếu ít nhất cũng phải 150" xem máy chiếu thì phải lớn nhất có thể mới đã ạ :D

lâu lắm rồi ko thấy bác thay đổi gì thêm phần 2 kênh. Chắc là ưng lắm rồi :D

dh201hy

Well-Known Member

Căn phòng của bác chủ mà rơi vào tay e thì màn chiếu ít nhất cũng phải 150" xem máy chiếu thì phải lớn nhất có thể mới đã ạ :D

Em đến nhà bác khoai rồi lão virus ơi. Nếu to hơn thì vướng 2 cái loa front

khoaifeat

Active Member

Sao bác lại dùng sơn bóng? Phải dùng loại sơn mờ (sơn nội thất) bác ơi, dùng đúng sơn e cam đoan ko bóng tẹo nào! Ông bạn e đã từng sơn cái màn 200" xem rất tốt bác ạ, bác cứ thử xem.

Lâu lắm mới mò vào HD vì dạo này ..chủ yếu nghe nhạc 2 ch

Vụ sơn tường thì chắc chắn k dùng sơn bóng rồi, hồi đó may thế mình làm phát ăn ngay, may mà có bác K :)

khoaifeat

Active Member

Em đến nhà bác khoai rồi lão virus ơi. Nếu to hơn thì vướng 2 cái loa front

Đợt vừa rồi chỉnh trang chống dội âm tường, mặt phẳng đối diện theo phương pháp ngon bổ rẻ, hôm nào rảnh, sáng trời mình chụp lên khoe các bác nhé, yên tâm nghe nhạc thôi

kukku

anh Quang ơi, anh có biết chỗ nào sửa ampli không, chiếc ampli của e tự dưng bị mất nguồn (bật không lên do để lâu không dùng, hix- e kiểm tra cầu chì thì thấy điện vẫn đi qua)

help meeeeee!!!

dh201hy

Well-Known Member

Đợt vừa rồi chỉnh trang chống dội âm tường, mặt phẳng đối diện theo phương pháp ngon bổ rẻ, hôm nào rảnh, sáng trời mình chụp lên khoe các bác nhé, yên tâm nghe nhạc thôi

Cách nào ngon bác bày cho em cái. Em cung định làm cho 2 bức tường 2 bên hông. Thanks bác

khoaifeat

Active Member

Cách nào ngon bác bày cho em cái. Em cung định làm cho 2 bức tường 2 bên hông. Thanks bác

Đây này bác!

khoaifeat

Active Member

việc dùng tấm tôn giập lỗ này nếu mình khg nhầm là của bác Đăng - trưởng khoa j đó của Viện Âm Nhạc, anh Đăng đã đưa ra ý tưởng khử mặt phẳng phản xạ dội âm cụ thể là trần của shop Phương Máy ảnh, toàn bộ trần được treo các tấm tôn lỗ đóng khung nên việc dội âm do cấu trúc phòng, trần k phù hợp sẽ bị khử

trc đó mình cũng đã đc mời tới tham quan phòng biểu diễn của Viện âm nhạc

từ ý tưởng trần sdụng tấm tôn lỗ, mình tự làm cho tường phòng nghe, cả phía sau lưng nữa. Vì thực chất phòng mình nếu xem phim thì k vấn đề gì, nhưng nếu nghe nhạc thì vẫn bị bó , bass ù, tiếng khg đc tự nhiên TUY mình đã nhờ bác Acoustic đo đạc phòng, xử lý tường, trần theo các vị trí đo tần số thu lại bị sai lệch.
sau đó mình cũng đã thêm rèm nhung như các rạp Cine từng làm thời xưa, nhưng âm thânh 2 kênh vẫn có lúc khó chịu,

Do vậy mình định làm trần trc, đúng ra thì phải làm trần, nhưng mình lại thử nghiệm với tường trc, quả thật tự làm với 2 anh em cũng rất khó vì tấm tôn đc cuộn tròn khi bán nên việc trải ra và ốp lên tường cho phẳng cũng không đơn giản tẹo nào, để phẳng đc như vậy cũng rất mất công đấy.

Vậy ae nào muốn làm thì tốt nhất:
+ Thuê
+ bắn khung trước khi ốp tường/trần
+ ưu tiên trần trc nếu trần thấp

Nói chung giải pháp này làm khéo sẽ đẹp, kính thưa các giải pháp tấm tiêu, tấm tán, bass trap các loại tốn tiền mà khg hiệu quả như này được

vậy mình sơ bộ vậy, âm thanh phòng nghe hiện tại đã tự nhiên, nhưng nếu loa mà nhiều bâss như Thiel 2.2 của mình thì vẫn phải làm trần thêm theo cách này
mời ae tham khảo và tự đưa ra cách làm cho phù hợp với nhu cầu, ngân sách của mình/

davidhand

Moderator

Bác Q dạo này cũng chịu mày mò nhỉ, đúng là sự chơi cũng chẳng hề đơn giản! Xem ra đây là cách làm đơn giản mà hiệu quả. *-:)

khoaifeat

Active Member

Anh Q có con CDP và Pre mới nhé :D

Ờ nhỉ, quên không khoe :) , pre là cũ đấy chứ, nhưng tụ tị thì khác thật

Bác Q dạo này cũng chịu mày mò nhỉ, đúng là sự chơi cũng chẳng hề đơn giản! Xem ra đây là cách làm đơn giản mà hiệu quả. *-:)

Cũng tại mò mẫm nên việc nghe nó lại sinh ra chuyện đổi cdp nữa đấy bác K ạ, khoai fết

dh201hy

Well-Known Member

Ờ nhỉ, quên không khoe :) , pre là cũ đấy chứ, nhưng tụ tị thì khác thật

Cũng tại mò mẫm nên việc nghe nó lại sinh ra chuyện đổi cdp nữa đấy bác K ạ, khoai fết

Chúc mừng bác. Nhưng nhìn con Pre phê quá

khoaifeat

Active Member

Vậy thì cuối tuần này đi bác. Bác ko sang là em chở loa em sang ghép thử với Pre-pow của bác đấy. 2 kênh của em vẫn chưa thấy hài lòng :D

Vậy thì bác nên sang mình rồi, vì sáng thứ 7 này có ae hẹn qua nghe Thiel ghép Mcintosh, có gì báo mình nhé!

kukku

Anh ơi, em sửa được ampli chỗ anh bảo rồi, bị chết nguồn a ạ, hix
anh chủ ở đấy vui tính, mỗi tội hơi lâu và do cửa hàng chật quá nên em ampli của e bị quăng quật xước tùm lum :-t
thanks a nhá

Bên trên