[Review] Digital Audio Labs CardDeluxe - Danh bất hư truyền!!!

Aeolus Kratos

Well-Known Member
Lời đầu tiên, em xin tự ‘giới thiệu’ bản thân em là 1 người ko lấy gì làm siêng năng cho lắm nên việc burn đĩa CD, đút vào đầu CDP, skip tới bài mình thích, nghe xong bài đó lại lật đật… đổi đĩa, chưa kể đến việc hư hại mắt đọc của đầu CDP là 1 việc quá sức em rồi. Thế là nghĩ ngay đến lossless. Và chiếc pc đa năng là công cụ đắc lực nhất cho cái sự lười của em :">

Thế là trong đầu em vẫn trăn trở mãi với câu hỏi: làm sao để âm thanh từ chiếc máy pc có thể gần nhất với CDP? Thế là trong suốt mấy năm qua, em đã thử qua kha khá các con soundcard khác nhau, từ bèo nhèo như Audigy 2ZS đến X-Fi Music… đến Onkyo SE-80, SE-90, SQ210A…. rồi lên tới Onkyo SE-200, U55SX nhưng vẫn thiếu 1 cái gì đó có thể đạt đến ngưỡng làm em hài lòng và đã lần lượt ra đi…

Bí quá đành lang thang trên mạng thì tình cờ gặp được link này: 40 years of <I>Stereophile</I>: The Hot 100 Products | Stereophile.com . Đây là link của tạp chí stereophile nhân dịp kỷ niệm 40 năm thành lập đã chọn ra 100 sản phẩm tiêu biểu trong ngành công nghiệp audio. Và ngay con số 80, em ngạc nhiên khi thấy sự xuất hiện của 1 con….soundcard pc: Đó là con Digital Audio Labs CardDeluxe với lời nhận xét: Stereophile review: September 2000 (Vol.23 No.9). The first component to enable a computer to be used as a true high-end source component. (Thiết bị đầu tiên có khả năng làm cho PC có thể dùng như một thiết bị phát hi-end thực thụ.)

Thế là em nửa tin nửa ngờ và search google thử thì ra cái này của 1 bác bên voz, và em xin quote:

Và lời quảng cáo từ trang web Digital Audio Labs
If sound quality is your top priority, don't trust your audio to anything but the CardDeluxe™. Nếu chất lượng âm thanh là điều ưu tiên hàng đầu của bạn, đừng tin bất cứ thứ gì trừ CardDeluxe. ( hehe thật sự thì tui cũng ko biết đây là lời quảng cáo hay là câu nói nhấn mạnh sự khẳng định chất lượng của hãng, vì nghe có vẻ phóng đại và rất makerting. Nhưng danh tiếng và giải thưởng dành cho nó có lẽ đã nói lên một phần :D )

Đọc xong câu này em như 1 người đang lạc đường tìm thấy lối đi giữa muôn trùng….âm thanh. Quyết định lùng tìm mua thử 1 con CardDeluxe về xem các lời đồn đãi có đúng ko :">

Và điều gì đến sẽ phải đến, sau gần 1 tuần mong mỏi chờ ship hàng về, cuối cùng em nó đã cập bến an toàn trong sự vui mừng khôn xiết của khổ chủ :x

Em nó đây: đỏ mơn mởn, dùng chip Xilinx Spartan:

Các cổng kết nối em ấy: out analog là 2 cổng mono 6.3 li nên phải dùng cái jack chuyển bên dưới để out ra amply:

Công đoạn cài driver cũng khá dễ dàng. Card tương thích hoàn toàn với win 7 và hỗ trợ asio từ phần cứng:

Sau khi nhận card ok, em dùng cái setup…’đỡ còi’ nhất của em: amp Sansui R11 + headphone Sennheiser HD650. Review em nó các bác có thể tham khảo tại đây: Review Amp mini - 1 hướng đi mới ngon, bổ, cực rẻ cho headphone!!! - vozForums

Dùng CardDeluxe làm DAC, xuất analog vào amp R11 đánh HD650.

Nguồn phát vẫn là Foobar v1.1.2 dùng ASIO của chính CardDeluxe.

Nguồn nhạc: vẫn là lossless những bài hát quen thuộc và ưa thích của em: Whiskey Lullaby ( Brad Paisley & Alison Krauss ), Hotel California, Matsuri ( Kitaro ), Giã từ dĩ vãng ( album Best of Tình 2010 – Phương Thanh ), Mãi mãi bên em ( Lệ Quyên acoustic ), I love you this big ( Scotty McCreery ), Chiều đông Maxcova ( Ngọc Anh ), Every breath you take ( Emi Fujita ) và Better be home soon ( Andrea Zorn ) .

Dây dẫn: jack chuyển 6.3 mono – RCA và dây RCA – RCA cùng của Monster.

Xong phần giới thiệu, tiếp theo là phần tự sướng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Aeolus Kratos

Well-Known Member
Ðề: [Review] Digital Audio Labs CardDeluxe - Danh bất hư truyền!!!

Sau khi setup kĩ càng, cảm giác hồi hộp khi bật những nốt nhạc đầu tiên vang lên là điều ko thể tránh khỏi. Thú thực em chưa bao giờ kì vọng vào 1 con soundcard như lúc này, 1 phần cũng vì những giải thưởng và lời có cánh dành cho nó :D

Đầu tiên là Whiskey Lullaby, bắt đầu là guitar sắc bén, Deluxe làm cho tiếng guitar ko sắc quá mức như những DAC khác em từng được nghe, mà ở đó là 1 tiếng guitar rất mộc và tự nhiên, ko chói gắt, cái độ lạnh cần thiết phải có khi nghe guitar rất vừa đủ. Khi Braid cất tiếng ‘thở’ lên, em đã rất, rất bất ngờ bởi cái tiếng mid quá đỗi mộc mạc và chân thật. Ko quá nặng nề như thì thầm vào tai, nhưng nghe rất thật. Và khi điệp khúc vang lên, tiếng bass nền của nó đã thật sự làm em kinh ngạc. Có thể nói quá, nhưng cái bass nền bài này rất mềm, hài hòa, và sâu. Những con sound khác, gần đây là U55SX là 1 cái bass nông, nổi lên và tách khỏi bài nhạc. Chưa con sound nào có thể ra được cái tiếng bass như thế. Cái độ mộc và hài hòa mà Deluxe đã thể hiện đã lần đầu tiên, em xin thú thật đây chính là lần đầu tiên, em có cảm giác hòa mình vào bài hát, hiểu hơn cái tâm trạng mà ca sĩ gửi gắm trong bài, mới biết cái cảm giác nhắm mắt lại, để âm nhạc chiếm lĩnh tâm hồn là như thế nào. Cái cảm giác rất khó tả mà ko chỉ bass, treble, mid riêng biệt có thể tạo ra, đó còn nhờ rất nhiều thứ khác nữa. Chắc tại em trước giờ tai trâu + setup còi nên chỉ chú ý đến treble, mid nó thế nào, bass đánh ra sao :)

Cái ấn tượng đầu tiên làm em choáng váng. Định thần lại, bật Hotel California lên, tiếng guitar vẫn thế, mộc, nhẹ nhàng và thanh tao. Tiếng vỗ tay lại làm em bất ngờ 1 lần nữa, rất có chiều sâu và độ nảy. Âm hình rất tốt. Tiếng trống đệm quen thuộc vang lên, đó là 1 tiếng trống gọn ghẽ, có lực, sâu nhưng vẫn rất hài hòa. Nó ko tạo cho ta cảm giác mệt mỏi, khó chịu khi nghe 1 tiếng trống quá nặng hay cảm giác hụt hẫng khi nghe phải 1 tiếng trống ko ra gì. Ở đây guitar, lục lạc, trống…và tiếng hát đã hòa quyện vào nhau, tạo nên 1 bản hợp xướng đầy ma lực :x

Đặc điểm em chú ý nhất trong bài Matsuri là cái tiếng trống dồn khoảng giữa bài. Và ko nằm ngoài dự đoán, em đã nở nụ cười hài lòng. 1 tiếng trống rất, rất hùng hồn, em ko tìm được điểm nào để chê cả :D

Giã từ dĩ vãng – 1 bài hát ko gì quen thuộc hơn của Phương Thanh, cái tiếng bass đệm rất vừa lực ở đầu bài em vẫn thường được nghe trong các con sound khác như SQ210A nay đã khác. Em có thể cảm nhận rõ 2 mức độ bass đánh kế tiếp nhau, mà em ko thể thấy ở các con sound trước. Xa xa là tiếng violin đệm, tiếng piano đệm nhè nhẹ bên cạnh tiếng hát khàn khàn, đục đục đặc trưng của chị Chanh. Deluxe đã thể hiện rất trọn vẹn bài hát.

Và khi qua Mãi mãi bên em trong album Lệ Quyên acoustic, em thật sự rất, rất bất ngờ với cái độ ‘sạch’ của sound. Bài này em nghe trong nhiều DAC khác nhau vẫn có 1 tí sạn, noise nhỏ , con Deluxe em căng tai ra vẫn ko thể nghe được 1 tiếng noise dù là nhỏ nhất. Đây là 1 trong những điểm mất giá nhất khi dùng pc làm nguồn phát, và CardDeluxe đã hoàn toàn đập tan cái vấn đề này. Từng nốt nhạc vang lên trong vắt và lặng lẽ như mặt nước mùa thu yên bình, quá tốt!

Chiều đông Maxcova do Ngọc Anh thể hiện em thường dùng để test tiếng bass trầm hùng. Và Deluxe đã đưa cái tiếng bass lên 1 tầm cao mới. Bass nó uỳnh 1 cái thật sâu, rồi… tan ra. Cái bass rất sâu, sâu thăm thẳm mà ko ù. Có lẽ em chưa từng được nghe 1 tiếng bass như thế ở bất cứ setup nào khác.

I love you this big là 1 bản ballad nhẹ nhàng của quán quân American Idol năm nay – Scotty McCreey. Và cái sự nhẹ nhàng, dễ nghe, dễ thấm của bài hát đã được Deluxe thể hiện trọn vẹn.

2 bài Every breath you take ( Emi Fujita ) và Better be home soon ( Andrea Zorn ) có 1 cái bass rất nhạy cảm và rất khó đánh hay. Các con DAC khác làm cho cái bass dẫu có sâu, khá hay nhưng lại chìm xuống và hơi ù nhưng khi qua Deluxe thì tiếng bass lại có thêm độ nảy. Bass từng nhịp rõ ràng, gọn ghẽ, nhịp nào ra nhịp nấy, ko hề trùng lên nhau. Giọng hát nhẹ nhàng và thanh tao của Emi và Andrea Zorn ngọt ngào vang lên 1 cách thư thái, tình cảm- 1 cái mid đầy mê hoặc.

Chả lẽ lại tự sướng, mèo khen mèo dài đuôi? Thây kệ, em chỉ có thể thốt lên 1 từ: TUYỆT DIỆU , tuyệt vời từ độ sạch của âm thanh đến giai điệu du dương và đầy nhạc tính. CardDeluxe chắc chắn là con soundcard hay nhất em từng được nghe và là 1 trong những soundcard pc tốt nhất trên thị trường. Đây là 1 giải pháp đáng lưu tâm cho việc sử dụng pc làm nguồn phát lossless, chất lượng âm thanh em cảm thấy đã đạt đến ‘ngưỡng’ của pc rồi. CDP em ko dám so với các đại thụ high-end, nhưng em nghĩ nó ko hề thua kém với các con CDP tầm thấp. Qua tất cả những gì con Deluxe thể hiện: 1 chất âm mộc mạc, chi tiết, cực kì tự nhiên, hài hòa nhưng cũng ko kém phần ngọt ngào thanh tao, nó đã hoàn toàn chinh phục đôi tai em. Từ những nốt nhạc đầu tiên vang lên đến nốt nhạc cuối cùng kết thúc, Deluxe đã thể hiện 1 cách trọn vẹn. Đây là 1 trong những con soundcard hiếm hoi em ko thể tìm được 1 điểm nào để chê trách cả. Hàng loạt giải thưởng và những lời có cánh mà các tạp chí nghe nhìn danh tiếng dành tặng cho CardDeluxe là hoàn toàn xứng đáng. Quả là danh bất hư truyền!

Nó cũng đã chứng minh hùng hồn câu nói bất tử của ngài Alex Ferguson: ‘Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi’. Dẫu cho thời gian qua đi, công nghệ ngày càng lên cao, dẫu cho thời điểm CardDeluxe xuất hiện tận năm 2000- cách đây đã hơn chục năm- sau này đã biết bao soundcard khác ra đời, nhưng CardDeluxe vẫn giữ vững vị trí của mình với chất lượng âm thanh tuyệt vời mà nó mang lại.

Và thật sự, đến bây giờ em vẫn còn cảm giác ngây ngất và ko hết bất ngờ với những gì mà CardDeluxe đã thể hiện. Bài toán tìm DAC làm đau đầu em trong 1 thời gian dài qua đã có lời giải thỏa đáng. Em đang hoàn toàn hài lòng với những gì em đang có, chắc đọc bài review này các bác cũng đoán được rồi nhỉ :)

Bài review được viết dựa trên 1 trình độ văn chương cực kì có giới hạn,1 đôi tai thẩm âm ko lấy gì làm xuất sắc lắm và 1 vốn kinh nghiệm về âm thanh còn hạn hẹp. Mọi ý kiến trái chiều em đều tiếp thu và sẽ đúc kết thành bài học cho riêng mình. Từ ngữ và lời văn có phần hơi quá lố các bác cũng thông cảm cho, em còn non, thấy 1 cái gì đó làm mình bất ngờ quá, cảm xúc dâng trào nên….

Em xin chân thành cảm ơn bạn Phúc kikola đẹp giai, anh rol tử tế bên voz đã giúp đỡ em hoàn thành bài viết này. Em cũng xin cảm ơn mọi người đã chịu đựng và đọc hết những gì em viết ạ :D

Xin chào thân ái! Chúc các bác sức khỏe!

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member

đợi bác tets kỹ rồi cho anh em ít ý kiến tự sướng .

vinagoh

Well-Known Member

Chúc mừng Bác Rùa nhé!!! Bác ở chổ nào, hôm nào rảnh ghé thẩm âm tí đê (vác theo cặp loa vi tính creativer nữa). Nếu hay thì về giải tán bộ ở nhà thôi. :))

Aeolus Kratos

Well-Known Member

đợi bác tets kỹ rồi cho anh em ít ý kiến tự sướng .
Test kĩ, nghe suốt rồi em mới dám review bác ạ :D
Bài review xong rồi bác. Thoải mái gạch đá nhé bác :))
Chúc mừng Bác Rùa nhé!!! Bác ở chổ nào, hôm nào rảnh ghé thẩm âm tí đê (vác theo cặp loa vi tính creativer nữa). Nếu hay thì về giải tán bộ ở nhà thôi. :))
Em ghé anh Đ hay anh Đ ghé em vậy? :D
Mà em nghe nói anh chơi tới đèn rồi phải ko anh? :)

MTAM

Member

good review! Thanks for your sharing.

ktypro

Active Member

giá về đến vn là bao nhiêu vnd ha bác.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Thật là phục chú rùa năm này wa năm kia cứ đeo con head vào nghe nhạc mà ko đi khám tai, cho loa đài đánh đi tội tình gì cứ phải tra tấn mình hàng ngon thế kia mà :D, chúc mừng nhé. Nhìn linh kiện trên card thấy bình thường nhỉ, giá rỗ ra sao chú?

Aeolus Kratos

Well-Known Member

giá về đến vn là bao nhiêu vnd ha bác.
Dăm ba củ bác ạ :D
Thật là phục chú rùa năm này wa năm kia cứ đeo con head vào nghe nhạc mà ko đi khám tai, cho loa đài đánh đi tội tình gì cứ phải tra tấn mình hàng ngon thế kia mà :D, chúc mừng nhé. Nhìn linh kiện trên card thấy bình thường nhỉ, giá rỗ ra sao chú?
Headphone khi nào em cần test 1 cái gì đó cần độ chính xác em mới dùng thôi. Kiểu như là gear tham chiếu đó anh. Vì cái con loa nhà em còi quá, sao đánh giá được gì :)

1 ngày em đeo headphone tầm 30p là cao, âm lượng cũng nhỏ. Vả lại em mà có điều kiện nghe loa thì nghe headphone làm gì nữa :(

Thế chắc anh muốn link kiện giống vầy mới hay phải ko anh ;))

onggia_diehard

Con này độ thêm tý nữa là còn ghê gớm hơn nữa đấy :D Giá rổ thế nào bác nhỉ e mua 1 con để xem phim cho hay.

Chỉnh sửa lần cuối:

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Con này độ thêm tý nữa là còn ghê gớm hơn nữa đấy :D Giá rổ thế nào bác nhỉ e mua 1 con để xem phim cho hay.
Con này xuất Coaxial để xem phim ko thì phí quá bác ạ :D
Sắp tới em gửi ra ngoài bắc nhờ 1 người quen em mod dùm con này. Nghe đồn mod xong còn hay hơn cả RME 96/32 bác ạ . Mà RME 96/32 theo lời các bác đi trước nói hay hơn DAC minimax :)

ktypro

Active Member

bác cho hỏi tầm 1tr -> 1,5tr em nao nghe hay nhất.(xem hd,nghe nhạc)

Aeolus Kratos

Well-Known Member

bác cho hỏi tầm 1tr -> 1,5tr em nao nghe hay nhất.(xem hd,nghe nhạc)
Gu nhạc mỗi người mỗi khác, khó có chuyện card nào 'nghe hay nhất' cả bác ạ. Có người thích vọc, tinh chỉnh hiệu ứng thì lấy Creative X-Fi, có người thích khô, mộc thì chọn Maya44, có người thích sướt mướt tí thì lại Onkyo...
Tùy theo gu của bác thôi :)

hongai47

Tại sao ko thấy bác nào review cho em card asus sonar essence ST nhỉ. Nhìn linh kiện đến nỗi nào đâu, được rất nhiều audiophile đánh giá cao mà.

Thinh3546

Member

Cho mình hỏi bro kiếm cái jack chuyển ở đâu thế ? Mình cũng ngắm em này lâu rùi nhưng chưa có đ/k.

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Tại sao ko thấy bác nào review cho em card asus sonar essence ST nhỉ. Nhìn linh kiện đến nỗi nào đâu, được rất nhiều audiophile đánh giá cao mà.
Con Asus này em đã nghe rồi. Khá hay, âm mạnh nhưng mang hơi hướng hơi điện tử chút. Tuy nhiên theo em đánh giá nó chỉ hay trong tầm tiền ~200$ của nó. Ko thể so với các tiền bối khác như RME, Lynx hay CardDeluxe này được bác ạ :D
Cơ mà con Essence này có 1 mạch headphone out khá mạnh đấy. Đánh tốt các con headphone tầm trung trở xuống đó bác :)

Cho mình hỏi bro kiếm cái jack chuyển ở đâu thế ? Mình cũng ngắm em này lâu rùi nhưng chưa có đ/k.
Cái jack chuyển em mua chung với con soundcard luôn bác ạ :D

anbinhdo

Well-Known Member

Bác Chủ chơi em CardDeluxe trên main gì đấy. Thấy Bác làm vài đường em cũng nghiền luôn :-c

artistdlk

Re: Ðề: [Review] Digital Audio Labs CardDeluxe - Danh bất hư truyền!!!

a zai có yahoo không e hỏi chút hix e có con này mà nghe ko khác onboard là sao ạ chả biết sai ở điểm nào chán quá

Bên trên