Sao mà nó nóng thế không biết

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Hôm qua, nhận lời mời của các bác bên VNAV, Chip và 1 thành viên BQT đã tới dự buổi offline tổ chức tại nhà bác P - admin của VNAV.

Buổi offline rất vui, anh em VNAV rất hiếu khách và đón tiếp 2 thành viên HDsaigon cực chu đáo.

Chip có chụp 1 số ảnh về các đồ chơi hàng khủng trong phòng nghe nhìn của bác P, sẽ post lên cho anh em cùng chiêm ngưỡng.

Còn tại sao lại có câu hỏi như trên title thì Chip cũng sẽ kể luôn cho anh em khỏi thắc mắc.

Bây giờ phải làm việc đã.

Bài viết coming sooon...
------------------------

Khi Chip đến nơi thì anh em đã tề tựu đông đủ. Sân xe nhà P - admin VNAV - chật kín xe (toàn xe ga). Sau khi lên lầu, mở cửa phòng nghe nhìn nhà bác P, cảm giác như vào rạp chiếu phim. Màn hình 120" (đèn chiếu), loa to vật vã, sàn nhà chật kín người.

Anh em VNAV đang thưởng thức âm thanh và hình ảnh HD, đèn đóm tối thui... Khi Chip bước vào, anh em giải lao, làm quen, giới thiệu... vân vân... Sau màn chào hỏi, Chip giao lưu với các anh em bên VNAV về các vấn đề kỹ thuật.

Lúc này ku Gen còn đang tìm địa chỉ, he he... chuyện tìm địa chỉ này cũng cười ra nước mắt, thôi để ku Gen tự kể.

Bác P bố trí các phương tiện sau:

1. Nghe nhạc:
- dùng 2 amply cho 4 đường tiếng. Tại sao nghe nhạc chỉ có 2CH lại cần đến 4 đường? Bác P cắt mỗi đường tiếng thành 2 dải tần cao trung + trung trầm riêng biệt nhờ 1 thiết bị phân tần, sau đó mỗi dải tần được 1 amply xử lý độc lập. Như vậy, cần 1 amply cho giải tần cao trung cho L và R, 1 amply cho giải tần trung trầm cho L và R.

Thiết bị phân tần

- thiết bị phát: băng cối, đĩa than, đầu CDP... bác ý có đủ, mà không phải chỉ có 1 cái. Khủng!

- loa: monitor class, nặng hơn 100kg, độ nhạy cực cao. Cả cái loa to đùng như cái tủ quần áo mà công suất chỉ có 4 (bốn) Watt. Bác P giải thích linh kiện làm củ loa đều thuộc dạng quý hiếm cả, nam châm vĩnh cửu dùng trong loa có sức mạnh gấp 10 lần nam châm thường...

Trong hình trên, loa nghe nhạc là cái to nhất phía dưới và cái họng loa dài dài ngay bên phải.

2. Xem phim:

- dùng 3 amply cho 6 đường tiếng:
Cái này dùng cho Center + sub:

Cái này dùng cho rear:

Cái này dùng cho front:

- loa front là loa chuyên nghiệp dùng trong rạp của USA:

Trong hình, nó là cái màu đen, to phía sát tường. Công suất loa front khủng bố này là... 8 (tám) watts

Còn đây là loa center, công suất 2 (hai) watts:

Quên chụp loa rear, hì hì...

Tất cả các amply mà bác P sử dụng đều là amply đèn, tự lắp ráp toàn bộ (bác P là dân DIY thứ thiệt). Để làm được việc này, bác ý có cả 1 xưởng chế tạo:

máy khoan, mài...

máy khoan thủy lực dùng để khoét các lỗ tròn hoàn hảo trên chasis:

biểu diễn khoan lỗ trên 1 miếng hợp kim dày 3 ly trong vòng 15 giây:

Một trong những sản phẩm mà bác P vừa chế tạo:

Mặt dưới:

Chiếc loa lớn bên dưới có trọng lượng 120kg, chiếc loa bên trên được chế lại để dùng làm loa center (toàn dải)

Thêm 1 loa toàn dải nữa:

Vài thông tin thú vị về amply đèn:
- công suất tiêu thụ trên dưới 1000W (và lúc nào cũng full load), tuy nhiên công suất phát chỉ vào khoảng 10-15W. Vì vậy nó đặc biệt thích hợp cho các loa có độ nhạy cực cao như đã nêu trên. Với công suất out khoảng 4W trên những loa này, âm thanh phát ra đã đủ làm rung kính cửa.
- nhiệt độ tỏa ra trên amply đèn nhiều khủng khiếp. Ngồi cách khoảng 1.5 m có thể cảm nhận được bức xạ nhiệt phát ra một cách rõ ràng.
- phần lớn đèn dùng trong amply đều đã tuyệt chủng. Bác P cho biết số đèn này được mua từ những kho quân sự được thanh lý theo kiểu ve chai, chứa rất nhiều kim loại quý bên trong (vàng, bạc)...
- những dây dẫn chạy bên trong amply bèo nhất là pha bạc, còn phần lớn là bạc nguyên chất, thậm chí bạc pha vàng.

Sau khi đã được thẩm phim và nhạc bằng những thiết bị khủng bố cả về đẳng cấp lẫn giá cả bên trên, VNAV mời 2 anh em HDsaigon đi tăng 2. Mặc dù lúc ấy đã tối và 2 anh em đều nên về vì có việc, nhưng trước sự nhiệt tình của các bác VNAV, 2 anh em không thể từ chối.

Tất cả tập trung tại 1 quán ăn dân dã cách đó không xa:

-> con chuột đó bà con, nó chạy ngay trên đầu mọi người. Đây không phải là chuột nhà mà là chuột đồng, trông nó sạch sẽ, béo tốt và rất ngon mắt :D

Bà con có biết cái gì đây không ạ:

3 con rắn hổ hành (mỗi con 1 kg), huyết được pha vào 2 chai rượu anh em chuyền tay nhau. Chip không uống được nên xin kiếu, chỉ nhấp môi chừng 1/2 ly hột mít. Thế mà đến đêm nó hành cho thôi rồi. Nóng như lửa đốt! Bật máy lạnh full load, thế mà vẫn lăn bên này bên kia suốt 2h mới ngủ được. Từ này em cạch cái món huyết rắn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

James Vo

Member
Ðề: Sao mà nó nóng thế không biết

chà , chắc có người đẹp hở hang nào đây , nên bác Chip nhà ta mới bảo là nóng quá , hehehe

nham18

Member

Đi mà ko nói với em tiếng nào /:) càng ngày thấy a Chip càng xa cách, giờ Hội toàn chia phe chơi riêng ko nhỉ

havu

Nghe bác longdts bảu chơi bằng amply đèn...chỉ tiếc là hôm qua bận quá kg đi được, mà lại ở Q7 nưã, hic hic.

PS: akhin mâm nào cũng có ^:)^, mặc áo đỏ lè :ar!, khẹc khẹc.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Anh em đừng có đa nghĩ, vì anh nhận được lời mời đích danh và cũng là lần đầu tiên tham gia buổi off của VNAV nên định đi một mình thôi, nhưng ku Gen học ngay gần đó nên anh gọi ku Gen theo.

Bên VNAC có nhã ý giao lưu cùng HDsaigon trong 1 ngày gần đây. Dịp này chắc chắn anh em phải góp mặt đông đủ.

Hôm qua đi off, anh có mặc áo đồng phục của hội, các anh chị bên VNAV có vẻ thích cái áo :D

vietrung

Active Member

Té ra là bác Chip bị món huyết rắn nó hành nên than sao nóng thế, hehe, món này mình cũng đã xơi qua, thấy cũng chẳng có gì là ghê gớm lắm. Đúng là Admin của VNAV có khác, cái gì cũng hoàng tráng, bái phục ngưỡng mộ!!!

HD 1080p

Amply đèn để nghe nhạc chứ xem phim thì hơi đuối ;)).
Chắc là chủ nhân chỉ đem ra test phim cho mọi người coi,chứ loa này mà dùng để xem phim tiếc thật =))

locke1602

Well-Known Member

Amply đèn để nghe nhạc chứ xem phim thì hơi đuối ;)).
Chắc là chủ nhân chỉ đem ra test phim cho mọi người coi,chứ loa này mà dùng để xem phim tiếc thật =))

Ha ha, em biết thế nào bác HD cũng vào đây, chờ bình luận của bác nãy giờ. Bọn em xin ^:)^^:)^. Bác hiểu biết thâm sâu cả về Amply đèn nữa... ^:)^^:)^

HD 1080p

Ha ha, em biết thế nào bác HD cũng vào đây, chờ bình luận của bác nãy giờ. Bọn em xin ^:)^^:)^. Bác hiểu biết thâm sâu cả về Amply đèn nữa... ^:)^^:)^

Chờ làm gì cho khổ,để thời gian mà làm việc khác có hơn không 8->.Tôi không chuyên về âm ly đèn,nhưng cũng biết chút ít,một số người tôi biết họ chỉ dùng Amply đèn và loa nhạy để nghe nhạc thôi, còn bảo họ dùng đồ đó để xem phim thì là điều không tưởng >:D<

kosovo

Chờ làm gì cho khổ,để thời gian mà làm việc khác có hơn không 8->.Tôi không chuyên về âm ly đèn,nhưng cũng biết chút ít,một số người tôi biết họ chỉ dùng Amply đèn và loa nhạy để nghe nhạc thôi, còn bảo họ dùng đồ đó để xem phim thì là điều không tưởng >:D<

em vẫn đang xem HD bằng "điều không tưởng" đó đấy bác ah (các bác đừng nghĩ em "siêu", cái amply đèn của em là hàng Trung Hoa anh hùng, cùi bắp lắm). lý do người ta không dùng đèn cho HT là jì:
- Cùng công suất thì Amply đèn đắt hơn nhiều so với amply bán dẫn (bao nhiêu lần đừng hỏi em, em chịu :confused:)
- Amply đèn tái tạo tiếng bass không mạnh, rộng được như amply bán dẫn (điều cực kỳ quan trọng ở HT)
- Cuối cùng, cái dàn nghe stereo, nhẹ nhàng, trầm cảm... mà đưa vào HT nó cứ dọng ầm ầm... sót ruột lắm các bác ah 8->.

Tuy nhiên TH này bác P là trùm DIY đèn bên VNAV nên đảm bảo khắc phục tuốt luốt!!!

ý em thế, sai chổ nào các bác đừng chửi!

HD 1080p

em vẫn đang xem HD bằng "điều không tưởng" đó đấy bác ah (các bác đừng nghĩ em "siêu", cái amply đèn của em là hàng Trung Hoa anh hùng, cùi bắp lắm)
Vì hàng âmly đèn của cậu là Trung Hoa anh hùng,loa cậu không phải đồ chiến, nên cậu mới dám dùng nó để chơi phim,chứ với dân Hi-End họ cưng đồ thửa như con,không có chuyện dùng bậy bạ đâu.
lý do người ta không dùng đèn cho HT là jì: - Cùng công suất thì Amply đèn đắt hơn nhiều so với amply bán dẫn (bao nhiêu lần đừng hỏi em, em chịu :confused:) - Amply đèn tái tạo tiếng bass không mạnh, rộng được như amply bán dẫn (điều cực kỳ quan trọng ở HT) - Cuối cùng, cái dàn nghe stereo, nhẹ nhàng, trầm cảm... mà đưa vào HT nó cứ dọng ầm ầm... sót ruột lắm các bác ah 8->. Tuy nhiên TH này bác P là trùm DIY đèn bên VNAV nên đảm bảo khắc phục tuốt luốt!!! ý em thế, sai chổ nào các bác đừng chửi!
Cũng chính vì những lý do trên nên ở trên tôi mới nói không dân Hi-End nào đi lấy amly đèn và loa nhạy để xem phim,chỉ test thôi. Tôi chưa thấy Amply 5.1 hay DTS dùng đèn,nhưng đã nghe 1 amply Hi-fi đèn của một ông xách từ nước ngoài về,có phần công suất là bán dẫn,đủ để rung nhà 8-}.

HD 1080p

hehehe, cái amp thi em chịu, nhưng bác đừng vơ cái loa của em vào nhé :cool:

Không rõ loa của cậu,nhưng nếu cũng thuộc loại hàng khủng như mấy ông Hi-End mà đem ra để xem phim thì đúng là phí =D>

akhin911

Active Member

Nghe bác longdts bảu chơi bằng amply đèn...chỉ tiếc là hôm qua bận quá kg đi được, mà lại ở Q7 nưã, hic hic.

PS: akhin mâm nào cũng có ^:)^, mặc áo đỏ lè :ar!, khẹc khẹc.

hihihihi, tại ham vui wa! mà e mặc áo màu cam chứ o phải máu đỏ lè!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Gia chủ người ta không xót, tự nhiên có người không quen biết nhảy vô xót dùm. Mà kể cũng lạ, loa người ta dùng là loa xem phim chuyên dụng, cậu ấy bảo là không hợp với movie thì cũng qué hiểu không hợp ở chỗ nào.

squallA

Member

Đã chuyển bị tâm lý cho "hàng khủng" trước, nhưng không ngờ "đồ hàng" lại đỉnh đến thế o_O

DJVDK

Member

wow!anyway,thanks for ur pic ^^

Bên trên