Shazam! (2019) – Đơn giản, bài bản và rất hay!

Arceusium

Well-Known Member
Doanh thu đang tốt hơn bao giờ hết, chứng tỏ người ta chưa ngán bác ạ. Một cánh én không nổi mùa xuân đâu bác. Bác có ngán thì cũng chả ảnh hưởng.
Con số này thì có vẻ ngán thật này , dù hay kinh điển nhưng vẫn đuối khi so với phim trung bình kém cách đây 4 năm

ArtX

Well-Known Member
Em trả lời cho cái ý "thể loại siêu anh hùng cứu thế giới" thôi. Giờ đang là đỉnh cao của thể loại này rồi. Marvel đếm tiền ko xuể. Chừng nào cứ ra phim là lỗ như cái vũ trụ quái vật gì đó mà có dracula ấy, thì mới ngưng làm được.

Phim Shazam này em thấy chọn thời điểm chiếu ko hợp lý. Kẹp ngay giữa 2 phim Marvel trong khi đây đang là thời điểm bội thu nhất của hãng từ lúc bắt đầu. Chắc chắn ko thể trụ rạp lâu được. 2 tuần nữa là người người, nhà nhà đi xem Endgame rồi.

TonyStark

Active Member
Doanh thu đang tốt hơn bao giờ hết, chứng tỏ người ta chưa ngán bác ạ. Một cánh én không nổi mùa xuân đâu bác. Bác có ngán thì cũng chả ảnh hưởng.
ủa, tui nói tui ngán thể loại này chứ có khuấy động mọi người chê bai tẩy chay gu của pác đâu, sao phải xoắn??
chỉ có pác nắm được doanh thu điện ảnh thế giới??
chỉ có pác mới biết thể loại nào đang thịnh??
sao cứ nói những cái mọi người nhà nhà đều biết để làm zì?? chứng tỏ bản thân thông minh hơn học sinh lớp 1 a??

Chỉnh sửa lần cuối:

ArtX

Well-Known Member
Vâng. Em rút kinh nghiệm. Lần sau không nói gì nữa ạ. Xin lỗi bác.

Em thấy đây là 1 bộ phim thành công khi đã dám từ bỏ mấy cái Đắc đép mà chính nó là thứ kìm hãm sự phát triển của cả 1 vũ trụ DC. Từ nay về sau chắc chắn bên DC sẽ cân kèo hơn MV và cho ra nhiều phim hay.

Orez

Active Member
2019 và các cháu fan cuồng Marvel vẫn lôi doanh thu ra khè và xem đó là thước đo cho chất lượng của phim.
Vậy thì Black Panther với 1.3 tỷ chắc chắn là phim hay. Ngán ngẩm.

Arceusium

Well-Known Member
2019 và các cháu fan cuồng Marvel vẫn lôi doanh thu ra khè và xem đó là thước đo cho chất lượng của phim.
Chắc chắn Black Panther là kiệt tác, mình ở Mỹ sống trong xã hội đa chủng tộc tiếp xúc sâu rộng với người da màu thì thấy rõ ràng bộ phim Black Panther tác động tích cực đến xã hội này như Martin Luther Jr và Barack Obama vậy , ko phải vô cớ mà Viện Hàn lâm Mỹ đề cử cho phim. Chưa từng có phim full negro nào như thế . Nếu như phim làm về châu Á thì bọn Tàu Khựa cũng sẽ tung hô hay nhất mọi thời đại thôi. Nên đặt vào vị trí của họ sẽ hiểu

ArtX

Well-Known Member

Cái này bác hiểu nhầm rồi. Chưa nói đến hay dở ra sao, vì cơ bản, mỗi người thích một kiểu. Chưa nói câu nào nhé bác.

Nhưng đối với bất cứ phim bom nào, mục tiêu của hãng là doanh thu, là làm kinh doanh, làm sao để càng nhiều người ra rạp càng tốt. Nó sinh ra để phục vụ thị hiếu số đông. Không cứ gì phim siêu anh hùng nhé bác, chứ đừng bảo là DC hay marvel gì hết. Huống hồ thời đại này, dòng phim siêu anh hùng, mà cụ thể hơn là marvel kiếm tiền ra sao, ai cũng biết rồi còn gì.

Chính vì thế em mới nói, bác ngán, em ngán, thậm chí cả nước việt nam này ngán, cũng chả ảnh hưởng, vì chúng ta chả góp bao nhiêu vào cái doanh thu cực kỳ lớn của marvel cả.

Bác có thấy mỗi lần trao oscar hay cannes, người ta đem doanh thu ra khè nhau không?

Tại sao xem phim bom tấn, mà lại đi phủ nhận cái mục đích mà nó sinh ra để phục vụ vậy?

ArtX

Well-Known Member
Chắc chắn Black Panther là kiệt tác, mình ở Mỹ sống trong xã hội đa chủng tộc tiếp xúc sâu rộng với người da màu thì thấy rõ ràng bộ phim Black Panther tác động tích cực đến xã hội này như Martin Luther Jr và Barack Obama vậy , ko phải vô cớ mà Viện Hàn lâm Mỹ đề cử cho phim. Chưa từng có phim full negro nào như thế . Nếu như phim làm về châu Á thì bọn Tàu Khựa cũng sẽ tung hô hay nhất mọi thời đại thôi. Nên đặt vào vị trí của họ sẽ hiểu

Lần trước bác có nói bên topic alita, và em có tìm hiểu qua, rất là đúng vì cái mà người ta nhìn nhận nó, mặc dù em vẫn không thấy phim này hay.

Có một trường hợp tương tự vậy là Crazy Rich Asians. Em thấy nó cũng chỉ là 1 chick flick hạng xoàng, nhưng hồi nó ra mắt, báo chí cũng ca ngợi, diễn viên cũng lên báo giãi bầy tâm sự, nước mỹ còn có màu vàng, vân vân và mây mây. Quả thật nếu đồng chí hollywood mà làm phim về việt nam, mà doanh thu tốt một chút, thì điều tương tự hoàn toàn có thể xảy ra.

Orez

Active Member
Black Panther tạo được hiệu ứng tích cực đối với cộng đồng da đen vì đen quyền, cuối cùng thì người da đen cũng thấy họ được đề cao, và hyped. Hết. Thử thay toàn bộ diễn viên bằng người da trắng thì với nội dung và kỹ xảo như thế, có ra cái giống gì không? Với 2 chữ "kiệt tác" của bạn thì chắc ko còn gì phải tranh cãi nữa rồi. :)

Cái này bác hiểu nhầm rồi. Chưa nói đến hay dở ra sao, vì cơ bản, mỗi người thích một kiểu. Chưa nói câu nào nhé bác.

Nhưng đối với bất cứ phim bom nào, mục tiêu của hãng là doanh thu, là làm kinh doanh, làm sao để càng nhiều người ra rạp càng tốt. Nó sinh ra để phục vụ thị hiếu số đông. Không cứ gì phim siêu anh hùng nhé bác, chứ đừng bảo là DC hay marvel gì hết. Huống hồ thời đại này, dòng phim siêu anh hùng, mà cụ thể hơn là marvel kiếm tiền ra sao, ai cũng biết rồi còn gì.

Chính vì thế em mới nói, bác ngán, em ngán, thậm chí cả nước việt nam này ngán, cũng chả ảnh hưởng, vì chúng ta chả góp bao nhiêu vào cái doanh thu cực kỳ lớn của marvel cả.

Bác có thấy mỗi lần trao oscar hay cannes, người ta đem doanh thu ra khè nhau không?

Tại sao xem phim bom tấn, mà lại đi phủ nhận cái mục đích mà nó sinh ra để phụ vụ vậy?
Marvel cũng được, DC cũng được. Hay là được. Hay thì khen, dở thì chê. Đừng có cái kiểu khi ai chê phim nào đó của Marvel dở thì fan cuồng Marvel lại lấy doanh thu ra khè. Khi người ta khen Iron Man, Winter Soldier hay thì không nói gì, đến khi chê Black Panther, Ant-man dở thì fan cuồng mất não lại lôi Justice League với Suicide Squad (những phim mà ai cũng công nhận dở) ra troll, và tiếp tục là bài ca doanh thu.

Marvel xây dựng MCU quá tốt, thương hiệu tỷ đô, chỉ cần nghe Marvel là mặc nhiên người ta sẽ đi coi (như mình chửi nhưng vẫn đi coi) nên doanh thu ko cần phải nghĩ nữa. Những phim gần đây như Black Panther, Ant-Man 2, Captain Marvel, Nhện teen (Sony làm, nhưng có liên kết với MCU) nội dung thực sự làng nhàng, coi thường khán giả, nhưng doanh thu vẫn cao. Và troll ghẻ lại doanh thu: phim hay của DC doanh thu còn không bằng phim rác của Marvel. Kinh doanh thì doanh thu là quan trọng nhất, nhưng cũng phải đảm bảo chất lượng, Marvel càng ngày càng dễ dãi khoảng này. Hy vọng Endgame sẽ vớt vát lại được.

Oscar với Cannes là giải thưởng hàn lâm chứ có dành cho phim giải trí đại chúng đâu, lấy doanh thu ra khè bao giờ?

ArtX

Well-Known Member
Đúng bác. Thấy hay thì khen, thấy dở thì chê. Shazam này em chưa xem, và không có ý định xem, nên em có nói câu nào về nội dung của nó đâu.

Với phim bom tấn, mục đích là doanh thu thì việc người ta lấy doanh thu làm thước đo thành công là chuyện hoàn toàn bình thường, chả có gì phải thắc mắc cả. Tương tự với Oscar và Cannes, chả ai bàn doanh thu ở đây cả.

Marvel thì cá nhân em cho rằng không dễ dãi. Làm được cái thương hiệu hiệu tỷ đô như vậy đâu phải chuyện đùa. Nếu dễ thế thì DC, rồi nhện của sony, thậm chí Fox cũng chả phải bán mình. Rồi mấy cái vũ trụ ăn theo King Kong, Dracula đã chẳng thành công rực rỡ. Chắc chắn họ nghiên cứu thị trường cực kỳ kỹ, và có chiến lược rõ ràng chứ không làm bừa.

Marvel thì luôn đảm bảo chất lượng. Nhưng không phải chất lượng phục vụ một hai cá nhân đặc thù nào đó, mà là chất lượng phục vụ thị hiếu số đông. Ví dụ, cả nước Việt Nam ta có chê Marvel đi chăng nữa, cũng chỉ là số lẻ, không đáng để người ta quan tâm đâu. Tương tự với DC, dù có yêu nồng nhiệt thế nào, cũng không làm cái doanh thu cao lên được, nên khi ở vị thế số lẻ thì phải hiểu và chấp nhận thôi.

Còn việc fan, antifan 2 bên gào thét gì đó, thì em nghĩ là chúng ta không đáng mất thời gian để quan tâm. Diễn đàn nào chẳng có chức năng ignore. Ai có ý muốn thảo luận thì hẵng tiếp chuyện.

Arceusium

Well-Known Member
Với phim bom tấn, mục đích là doanh thu thì việc người ta lấy doanh thu làm thước đo thành công là chuyện hoàn toàn bình thường, chả có gì phải thắc mắc cả.
Chuẩn ghê quá bạn ơi ! Từ khi nào mà được quyền so sánh phim giải trí gia đình bằng chất lượng nội dung nhưng lại không được đem doanh thu nội địa ra để phản ánh sự ủng hộ của khán giả Bắc Mỹ vậy ta :)

Arceusium

Well-Known Member
Không phải ngẫu nhiên mà cả @torune cùng trang Box Office Mojo lại đều chọn chính Ant-Man 1 (2015) để làm mốc so sánh trực tiếp với nhau để nâng Shazam lên mà không phải là Kick Ass hay Guardian of the Galaxy , hai phim này có xuất phát điểm gần giống nhau , và thực tế ai cũng thấy Shazam hay hơn Ant-Man về mọi mặt :) , nhưng kết quả phòng vé nội địa thì thật sự kỳ lạ :) , cái này không phải là đem ra khè hay gáy, mà nó thật sự rất đáng quan tâm vì khó lý giải ! Ant Man ngày đó không có lý do gì để bán được nhiều vé ở Bắc Mỹ hơn Shazam hôm nay cả

Chỉnh sửa lần cuối:

Orez

Active Member
Marvel có chiến lược phát triển bài bản, và họ đã làm rất tốt, có tiền đề tốt rồi nên cứ có phim nào thuộc MCU thì cũng đều dễ dàng hốt bạc. Chất lượng tổng thể thì tốt, nhưng chất lượng của một vài phim thuộc cái tổng thể đó thì rất trash, dở thì chê dở, không bao biện. Chê để người ta làm tốt hơn, và người xem sẽ được hưởng lợi.

Ant-Man (2015) ra sau Cap 2 (2014), GOTG (2014), Avengers AoU (2015). Những phim trước đó khá thành công về mặt doanh thu và sau một chuỗi chục phim, khán giả đã biết đến thương hiệu Avengers-MCU rồi. Có phim mới chắc chắn họ sẽ đi xem.

Shazam được giới thiệu như một phim độc lập, không thuộc vũ trụ DCEU, cũng không nằm trong nhóm Justice League. Và mình nhớ hình như ở đầu phim còn không có đoạn phim DC Superheroes như những phim trước. Nếu Shazam thành công ở phòng vé thì mới lạ chứ doanh thu bình bình như này chẳng có gì khó lý giải.

Edit: Shazam vẫn thuộc DCEU.

Chỉnh sửa lần cuối:

Dark tiger

Member
Tương tự với DC, dù có yêu nồng nhiệt thế nào, cũng không làm cái doanh thu cao lên được, nên khi ở vị thế số lẻ thì phải hiểu và chấp nhận thôi.
dceu thì chỉ có Justice League là phim lỗ thôi , còn đâu lời ít đến nhiều

Bên trên