Show bộ giải trí gọn nhẹ của mình

toannh

Bộ này gọn nhẹ, nghe cả 2-ch stereo và xem film HD 7.1.

LCD Panasonic 32"
CD Marantz CD-880J
A/V Receiver Marantz SR6003 (heart của hệ thống)
Front Usher S-520 (kiêm nghe 2-ch, đấu bi-wire)
Center Boston
Surround Boston
Subwoofer loại ngang

Nguồn HD: WD HD Player + WD HDD 1TB

Nói chung cảm nhận rõ chất âm Marantz nhẹ nhàng. SR6003 setup cũng k khó.

Nhìn nó thế này (ảnh chụp =điện thoại nên hơi mờ)

Ok, đây là toàn cảnh

CD-880J và SR6003

Main HT

Surround

Riêng chú Sub nằm ở cạnh tường bên phải gần trước mặt Front Right.

Bổ sung:
Cái chân loa tự chế, kiêm chứa CD nếu full chứa 240 CD, nhưng loại vỏ mỏng thui.
WD HD Player và HDD nằm ngay mặt kệ Tivi.
Vẫn còn 1 chỗ trống trên mặt Receiver dự phòng dành cho đầu Bluray tương lai, hihi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

toannh

Ðề: Show bộ giải trí gọn nhẹ của mình

Không hiểu sao không post được ảnh

toannh

Ok, đây là toàn cảnh
http://s744.photobucket.com/albums/xx90/toannh2/?action=view&current=19102009094.jpg

CD-880J và SR6003
http://s744.photobucket.com/albums/xx90/toannh2/?action=view&current=19102009093.jpg

Main HT
http://s744.photobucket.com/albums/xx90/toannh2/?action=view&current=19102009099.jpg

Surround
http://s744.photobucket.com/albums/xx90/toannh2/?action=view&current=19102009095.jpg

Riêng chú Sub nằm ở cạnh tường bên phải gần trước mặt Front Right.

Bổ sung:
Cái chân loa tự chế, kiêm chứa CD nếu full chứa 240 CD, nhưng loại vỏ mỏng thui.
WD HD Player và HDD nằm ngay mặt kệ Tivi.
Vẫn còn 1 chỗ trống trên mặt Receiver dự phòng dành cho đầu Bluray tương lai, hihi.

Chỉnh sửa lần cuối:

toannh

Thanks bác duycom đã sửa up ảnh giùm.

redriver

Member

bạn kiếm chân loa chắc chắn cho loa front vừa đẹp mắt vừa nghe tốt.

toannh

Thanks bác redriver nhận xét đúng, đúng là cần chân loa, nhưng chân xịn max quá (hôm trước ra HNAudio 2-3t loại bản dày nặng vuông). Bác biết chỗ nào ở HN đóng chân loa giới thiệu giùm (chỉ cần cao 50cm là ok vì 60cm hơi cao như vậy nghe nhạc bass S-520 sẽ yếu).

hoangtuan_neu

Active Member

Thêm nữa là nếu bác muốn xem film có âm thanh HD 7.1 thì nên nâng cấp nguồn phát HD đi ạ. Em WDTV ko đáp ứng được đâu ạ

toannh

Chưa kể WD HD, 7.1 mình vẫn còn thiếu loa Surround back nữa.

Hiện thì Speaker C trên SR6003 (Surround back) đang được tạm đấu Bi-wire cho loa S-520 nghe 2-ch stereo tách bạch khá hẳn lên.

quanghaiphong

Well-Known Member

Bác cho xin ít review về đôi user mà bác đang giao phối đi,em đã dùng qua thì thấy nhỏ mà có võ thật,tiếng rất sáng,chi tiết tuy wfer hơi kém,cũng chả trách được vì bass nó bhỏ như hàng 18

luciano

Active Member

bass nghe usher đã thế, chuyển sang nghe Proace thì còn khiếp hơn :p

nhìn marantz lại nhớ tới CD 16 của nó, long lanh đẹp thiệt

Thế Anh

Ý kiến của em là

Bác treo TV lên tường và hạ Center xuống đặt lên kệ thì hay hơn.

Mua thảm cắt dài theo m. Bề ngang 1m, bề dài khoảng 6m, kê sát phòng sau đó đặt kệ lên. Vừa sang, thẩm mỹ vừa dấu được dây.

Mà bác làm mấy cái ăng ten gì trên loa Center và loa FR đấy? Trông vô duyên quá, vứt đi bác à.

Chân loa ở HN thì bác vào www.giatreosh.com Giá tốt lắm. Về DIY lại 1 chút là dùng ngon

toannh

Thanks các bác.

@The Anh: ăngten để xem tạm VTV trong thời gian chờ đợi lắp MyTV HD đó.
Ý kiến về thảm cũng hay, ở HN mua thảm ở đâu bác nhỉ?

Chân loa cần loại =gỗ nhìn Pro chút không biết chỗ đó có không. Hình như có loại fake đặt làm, trong = sắt + nẹp gỗ nhưng quá nặng thì fải.

TV do ngại treo lên tường, nên để cả ở kệ, khi nào setup lại một thể khi có chân loa+thảm. Cám ơn ý kiến của bác.

@quanghaiphong: S-520 thú vị chính ở loa bass nho nhỏ bác nói đó, âm thanh có chiều sâu và chi tiết. Bass khá đấy chứ.

Trước mình ghép với Amp Denon thì tiếng sáng nhiều, nay chuyển amp Marantz đỡ sáng hơn + đấu bi-wire thấy treble rõ và tách bạch hay hơn.

Loa này hợp dòng nhạc nhẹ nhàng, vì vậy hợp gu Marantz. Thấy có bác thợ ghép CD TEAC 25 + Amp Accuphase 3xx nghe có vẻ chi tiết hơn bộ của mình, đúng là tiền nào của ấy.

Công nhận lúc mới mua về nghe thấy tiếng hơi sáng quá, có thể bây giờ rà một thời gian nghe hay hơn.

Nói gì thì nói, bookshelf khó kỳ vọng được nhiều, nó hay trong tầm tiền và hợp nhu cầu nghe nhẹ nhàng, có điều kiện sẽ nâng cấp làm chú Dynaudio hay Sonus Faber cũng bookshelf, hihi

manhthang

Huyền Thoại

Thấy bác cứ quảng cáo đấu bi-wire nhưng em nhìn mãi chưa biết đấu thế nào? Nhà em thì hơi nhiều loa bi-wire mà không biết đấu mới nhục.
Có phải receiver của bác nó thế này không

quanghaiphong

Well-Known Member

Thấy bác cứ quảng cáo đấu bi-wire nhưng em nhìn mãi chưa biết đấu thế nào? Nhà em thì hơi nhiều loa bi-wire mà không biết đấu mới nhục.

bac lai noi phet rui...bala vietkey no die xin loi ca nha

toannh

Đúng rùi. Nghe hay hẳn lên đấy.
Bác sắm cặp dây loa Bi-wire. Đấu đơn giản: Bass đấu Front A; Treble đấu Surround back. Xong xuôi bật Speaker C (nằm cạnh giắc RS-232C) sang ON.

manhthang

Huyền Thoại

bac lai noi phet rui...bala vietkey no die xin loi ca nha
Phét gì đâu, quyển manual của receiver dày cả trăm trang đọc đến bao giờ mới ra, hỏi cho nhanh :)

Bác sắm cặp dây loa Bi-wire. Đấu đơn giản: Bass đấu Front A; Treble đấu Surround back. Xong xuôi bật Speaker C (nằm cạnh giắc RS-232C) sang ON.
Cảm ơn bác nhé :D

Thế Anh

Cách đấu BI-AMP thực chất là cung cấp 2 đường công suất riêng cho 2 bộ phân tần trong loa.
BI-AMP phù hợp với các cặp loa đói công suất mà Amp ko đáp ứng đủ. Với Receiver thì tận dụng mạch công suất của kênh Surround Back để cấp công suất thêm.
Có các cách đấu Bi-Amp như sau (Tham khảo có bổ sung bên VNAV)

Cách 1: Dùng trong trường hợp Receiver
Dùng đường Surround back và Front, mỗi đường ra loa đánh vào 1 cầu loa
Một số Amply có 2 đường công suất A và B cũng có thể dùng cách này.
Chú ý: Cách đấu này giống như Bi-wire. Có thể dùng đấu Bi-wire thay cho cách này cũng được.
biamp

Cách 2: Dùng trong trường hợp Pre và 2 Pow Mono Block
Dùng pre có 2 đường out, chia cho 2 pow, mỗi pow phụ trách 1 cầu loa
(Cách này tốn tới 8 Pow Mono Block cho cả 2 kênh)

Cách 3:
Dùng với CDP hoặc Transport/DAC

Tín hiệu từ CDP hoặc Transport/DAC thông qua mạch phân tần riêng chia tín hiệu cho 2 amp, mỗi amp đánh 1 cầu loa

Cách 4: Dùng với 2 Amp
Amp thứ 1 đánh 1 cầu, tín hiệu vào amp thứ 2 lấy từ đường rec-out của amp thứ 1 và đánh tiếp cầu còn lại.

Nếu cầu kỳ có thể kết hợp cách 2 và cách 3

toannh

Như mình xài theo Cách 1, chính xác là Bi-Amp rồi (ở trên mình lại cứ gọi Bi-Wire nên các bác thắc mắc).

Thế Anh

Với con Receiver này thì bác Mạnh Thắng đấu luôn Bi-Wire Front A và Front B, cần gì phải dùng Surround Back làm gì cho mất đi hệ thống 7.1

Bên trên