Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Với xu hướng xem online thì BR Remux là trợ ngại lớn, chắc đợi 5 năm nữa xem công nghệ đường truyền ra sao, giờ chỉ 1080p thôi:-L

kottheworld

Theo mình thấy thì các bản Blueray remux thường ra sau các bản encoded như 720p hay 1080p. Như vậy có đúng không? Tại sao?

caothudeche

Moderator

Khác nhau nhiều, không cần phải màn hình lớn mà màn hình 32inch cũng có thể phân biệt 720p, 1080p và Bluray remux nếu như đã đủ kinh nghiệm.
Phát hiện dễ nhất là nhìn vào các khoảng sáng lan tỏa như ánh sáng từ đèn pha chiếu trong đêm: nếu ở bản 1080p sẽ nhận thấy những mảng màu loang lổ còn bản remux thì không, ở bản 720p thì điều này đương nhiên tồi tệ hơn nhiều. Độ sâu màu của các bản rip không cao, chính là nguyên nhân tạo ra hiện tượng loang lổ đã nói ở trên.
Mọi người thường ít để ý nên khó phân biệt. Nhưng thật ra khi ngồi so sánh 2 bản khác nhau bạn sẽ thấy là nó khác nhau về màu sắc rất nhiều. Do vậy cứ theo kinh nghiệm của bác manhthang mà thử.
Khả năng các bạn đến đâu thì chơi đến đó, nói chung là Bluray vẫn hơn cả, cho dù là màn hình 42".

caothudeche

Moderator

Đầu tiên bác chủ phải hiểu khái niệm sau:
Rip là từ dùng để nói đếp việc chép 1 phim từ đĩa (DVD, Blu-ray) vào HDD...Kề cả Blu-ray nguyên gốc mà chép vào HDD cũng phải gọi là phim Rip
Có một chút em không đồng ý với bác về thế nào là RIP ở đây.
Việc chuyển video, audio từ đĩa sang HDD không hẳn là RIP. RIP là phải có sự thay đổi thông tin trong tập tin gốc (âm thanh, hình ảnh). RIP có thể nói tương đương như encode hay convert. Từ Bluray sang 1080p hay 720p đó là RIP.
Nhưng Bluray remux không phải là RIP, đó đơn giản chỉ là sự đóng gói lại dữ liệu thôi. Giống như bác Thắng nói.

Đây không phải là convert mà là chuyển kiểu đóng gói.
MKV là 1 dạng container để chứa các file media như âm thanh, hình ảnh, phụ đề chứ không phải là 1 định dạng video (codec). MKV là 1 dạng container được phát triển miễn phí của Nga.
MPEG-2 Transport Stream (m2ts) cũng là 1 dạng container để chứa các loại file media, định dạng này thường được sử dụng cho đĩa Bluray và AVCHD.
Việc chuyển kiểu đóng gói không encode lại file video, audio nên không làm thay đổi chất lượng.
Mình cũng xin bổ xung thêm một chút về MKV, mình thấy được sự tiện lợi của MKV nên nhiều khi mux lại các video m2ts, phụ đề, audio rời (để nhiều file nó cũng lằng nhằng nên gói lại cho gọn). File MKV có dung lượng thấp hơn file gốc m2ts khoảng 10%, nhưng thành phần trong nó vẫn như cũ. Kiểu này cũng giống như winrar, winrip, nên cũng phần nào làm khổ thêm phần cứng khi tách các thành phần để xử lý.

Sons

Với xu hướng xem online thì BR Remux là trợ ngại lớn, chắc đợi 5 năm nữa xem công nghệ đường truyền ra sao, giờ chỉ 1080p thôi:-L

Có thể lúc đó mạng nhanh, xem phim trên "mây" luôn. Không cần tải về HDD.

Sons

Có một chút em không đồng ý với bác về thế nào là RIP ở đây.
Việc chuyển video, audio từ đĩa sang HDD không hẳn là RIP. RIP là phải có sự thay đổi thông tin trong tập tin gốc (âm thanh, hình ảnh). RIP có thể nói tương đương như encode hay convert. Từ Bluray sang 1080p hay 720p đó là RIP.
Nhưng Bluray remux không phải là RIP, đó đơn giản chỉ là sự đóng gói lại dữ liệu thôi. Giống như bác Thắng nói.

Mình cũng xin bổ xung thêm một chút về MKV, mình thấy được sự tiện lợi của MKV nên nhiều khi mux lại các video m2ts, phụ đề, audio rời (để nhiều file nó cũng lằng nhằng nên gói lại cho gọn). File MKV có dung lượng thấp hơn file gốc m2ts khoảng 10%, nhưng thành phần trong nó vẫn như cũ. Kiểu này cũng giống như winrar, winrip, nên cũng phần nào làm khổ thêm phần cứng khi tách các thành phần để xử lý.

Bản m2ts chất hơn bản mkv phải ko bác.? Mà mkv vẫn phổ biến hơn ngay cả bluray remux. Ít thấy phim m2ts.

caothudeche

Moderator

Có thể lúc đó mạng nhanh, xem phim trên "mây" luôn. Không cần tải về HDD.
Cơ sở hạ tầng luôn đi sau công nghệ.
Lúc bác xem được Bluray 2K online thì Bluray 4K và 8K.... lại là thứ chơi thời thượng rồi.

caothudeche

Moderator

Bản m2ts chất hơn bản mkv phải ko bác.? Mà mkv vẫn phổ biến hơn ngay cả bluray remux. Ít thấy phim m2ts.
- M2TS nó nhẹ gánh hơn 1 chút cho phần cứng thôi bác. Chất lượng như MKV.
- MKV nó tiện dụng cho việc lưu trữ và đóng gói rất nhiều nên bác sẽ dễ gặp hơn, đặc biệt là phim. Ngay cả Bluray remux cũng đóng gói vào MKV luôn.
- M2TS: Bạn sẽ hay gặp là các video ca nhạc được cắt ra từ đĩa DVD hay Bluray.

bladies

Active Member

Không biết các bác nói sao chứ, em xem TV có 40 inch mà 720p với 1080p đã là một sự khác biệt !

Phim 1080 là chuẩn, nét lắm, còn Blueray còn dữ hơn nữa à nha. hehe

nsnhd

Well-Known Member

HDVN giờ đầy spamer với seeder, ngoại trừ các thương gia. Một sự khác biệt lớn so với các forum nước ngoài:-q

tuan_ipad2

Well-Known Member

Mấy bác nói buồn cười nhỉ. Sao lại không khác nhau giữa các bản nọ kia là sao???
VD thế này: 1 cái bánh mỳ Pate giá 10 nghìn (720p) tất nhiên là không ngon bằng cái loại 20 nghìn (1080p). Và cái loại 20 nghìn đấy thì lại càng không thể ngon bằng loại nhà làm để ăn với giá 30 nghìn (Blu-ray) được. hehehe
Loại 720 chỉ dành cho máy tính yếu và màn hình nhỏ đến tầm 37". Màn Từ 40" trở lên thì rất nên ưu tiên 1080p và cao nhất có thể là Blu-ray. :D

Bác nào không phân biệt được sự khác nhau giữa các độ phân giải thì chắn chắc là mắt quá kém hoặc trình độ phân biệt chưa tới độ thôi, chơi lâu dần sẽ nhận ra được ngay.
Câu cuối bác có chém gió quá không đấy, em không tin có người phân biệt nổi 720p và 1080p trên con 50", các bác đã bao giờ kiểm tra thử bằng cách phát hai file 720p cùng 1080p cùng nhau rồi chỉ nhìn vào ti vi mà phân biệt được chưa, còn nếu biết trước file đó là 720p hoặc 1080p rồi phán thì em cũng phân biệt được

haipvg

Well-Known Member

Câu cuối bác có chém gió quá không đấy, em không tin có người phân biệt nổi 720p và 1080p trên con 50", các bác đã bao giờ kiểm tra thử bằng cách phát hai file 720p cùng 1080p cùng nhau rồi chỉ nhìn vào ti vi mà phân biệt được chưa, còn nếu biết trước file đó là 720p hoặc 1080p rồi phán thì em cũng phân biệt được

Bạn không phân biệt được bản 720p với bản 1080p trên TV 50 inch full HD chứng tỏ mắt bạn không phân biệt được bằng người khác hoặc là bạn đứng quá xa. PBN các bản mình đều tải hết về và phân biệt rõ ràng trên chiếc TV cùi là SS 46 F5000. đứng cách 2 mét là nhìn rõ ràng.

tuan_ipad2

Well-Known Member

Bạn không phân biệt được bản 720p với bản 1080p trên TV 50 inch full HD chứng tỏ mắt bạn không phân biệt được bằng người khác hoặc là bạn đứng quá xa. PBN các bản mình đều tải hết về và phân biệt rõ ràng trên chiếc TV cùi là SS 46 F5000. đứng cách 2 mét là nhìn rõ ràng.

Xin hỏi bác kiểm tra bằng cách nào, nếu chỉ có một ti vi để kiểm tra thì chưa thể kết luận được như vậy đâu, nếu có 2 ti vi 2 đầu phát hd, một cái phát 720p một cái phát 1080p cùng lúc liệu bác có phân biệt được cái nào phát 720p không, đừng nói rằng trước khi phát file đã biết rõ file đó là 720p thì đứa trẻ con nó cũng phân biệt được, trước khi kiểm tra phải để người tes không được biết trước file đang phát, nếu nhận ra được con nào là 720p thì em công nhận là các bác mắt tinh, còn không thì các bác chém khó khiếp quá, các bác chỉ có một tivi và trước khi phát lại biết rõ file đó thì đứa trẻ nhắm mắt nó cũng biết

hbc

Moderator

Bitrate của phim nhiều lúc quan trong hơn độ phân giải đấy. Phim 720 với bitrate cao xem không khác gì 1080 mà bitrate thấp đâu nhé. Phim 720p bitrate thường từ 4 - 6000 kbps còn phim 1080p từ 8 - 10000 kbps. Riêng phim Bluray 1080 bitrate từ 35 - 45000 kbps gấp mấy lần phim 1080 nén thử hỏi sao xem không đẹp hơn. Màn hình xem cũng quan trọng độ phân giải càng cao xem càng mịn hơn.

haipvg

Well-Known Member

Xin hỏi bác kiểm tra bằng cách nào, nếu chỉ có một ti vi để kiểm tra thì chưa thể kết luận được như vậy đâu, nếu có 2 ti vi 2 đầu phát hd, một cái phát 720p một cái phát 1080p cùng lúc liệu bác có phân biệt được cái nào phát 720p không, đừng nói rằng trước khi phát file đã biết rõ file đó là 720p thì đứa trẻ con nó cũng phân biệt được, trước khi kiểm tra phải để người tes không được biết trước file đang phát, nếu nhận ra được con nào là 720p thì em công nhận là các bác mắt tinh, còn không thì các bác chém khó khiếp quá, các bác chỉ có một tivi và trước khi phát lại biết rõ file đó thì đứa trẻ nhắm mắt nó cũng biết

Sao không phân biệt được, mình chỉ cần 1 TV, 1 đầu phát là phân biệt rõ ràng. VD mình xem PBN.111:
720p thì tóc, da của ca sĩ không thực sắc nét (tóc hơi bết bết do độ phân giải thấp), ca sĩ khi hình nhỏ nhìn không rõ mặt
1080p rip sắp nét nhưng những mảng màu tối bị loang màu
BR nguyên gốc: đẹp không tì vết.
Đứng cách 2m đổ lại nhìn rõ hết. Xa hơn thì còn tùy.

tuan_ipad2

Well-Known Member

Kim
Sao không phân biệt được, mình chỉ cần 1 TV, 1 đầu phát là phân biệt rõ ràng. VD mình xem PBN.111:
720p thì tóc, da của ca sĩ không thực sắc nét (tóc hơi bết bết do độ phân giải thấp), ca sĩ khi hình nhỏ nhìn không rõ mặt
1080p rip sắp nét nhưng những mảng màu tối bị loang màu
BR nguyên gốc: đẹp không tì vết.
Đứng cách 2m đổ lại nhìn rõ hết. Xa hơn thì còn tùy.

Cái mình đang nói ở đây là, trước khi tes người tes yêu cầu không được biết file đó, tức nhờ người khác mở hộ file rồi mới tes, còn tự mình kiểm tra thì trẻ con nó cũng làm được bác ah

tuan_ipad2

Well-Known Member

Bitrate của phim nhiều lúc quan trong hơn độ phân giải đấy. Phim 720 với bitrate cao xem không khác gì 1080 mà bitrate thấp đâu nhé. Phim 720p bitrate thường từ 4 - 6000 kbps còn phim 1080p từ 8 - 10000 kbps. Riêng phim Bluray 1080 bitrate từ 35 - 45000 kbps gấp mấy lần phim 1080 nén thử hỏi sao xem không đẹp hơn. Màn hình xem cũng quan trọng độ phân giải càng cao xem càng mịn hơn.

Nhận xét của bác em công nhận chuẩn không cần chỉnh luôn, còn mấy bác kia chém gió khiếp quá, 720p và 1080p nếu phát trên tivi chỉ 50" thì chưa biết ai hơn ai đâu, còn nếu phát màn 100" em công nhận 720p không bằng 1080p, em chả hiểu các bác tes kiểu gì khi chỉ có duy nhất một mình mình tự mở file rồi nhận xét cái mình trước khi mở đã biết rõ là file gì

tuan_ipad2

Well-Known Member

Cái nhận xét này mới đúng là người am hiểu về hd, còn thì em sory các bác khác chém gió kinh quá

Bên trên