Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Sao không phân biệt được, mình chỉ cần 1 TV, 1 đầu phát là phân biệt rõ ràng. VD mình xem PBN.111:
720p thì tóc, da của ca sĩ không thực sắc nét (tóc hơi bết bết do độ phân giải thấp), ca sĩ khi hình nhỏ nhìn không rõ mặt
1080p rip sắp nét nhưng những mảng màu tối bị loang màu
BR nguyên gốc: đẹp không tì vết.
Đứng cách 2m đổ lại nhìn rõ hết. Xa hơn thì còn tùy.

1 tivi và 1 đầu phát rồi tự bác tes thì he he em chả hiểu bác tes theo kiểu như tự sướng, trước khi tes đã biết rõ file đó là 720p rồi thì nói làm gì nữa

haipvg

Well-Known Member

1 tivi và 1 đầu phát rồi tự bác tes thì he he em chả hiểu bác tes theo kiểu như tự sướng, trước khi tes đã biết rõ file đó là 720p rồi thì nói làm gì nữa

Vâng, vậy bạn cứ giữ lấy quan điểm của mình và chúc mừng bạn đã tiết kiệm được rất nhiều tiền mua ổ cứng vì bạn chỉ cần 720p là quá đủ

womanizerzz

Member

Thường thì 720p rip sẽ dùng bitrate thấp bằng 1/2 1080p rip, cả 2 thường được rip từ source 1080p blueray.
đã test với tv 60lb650 lg để so chất lượng hình ảnh. chưa tính âm thanh.
1080p rip và 1080p bluray nhiều người chịu không phân biệt nổi. có lẽ giữ nguyên độ phân giải kèm bitrate cao (1x000kbs), h.264 tốt nên mắt thường bó tay . mắt đặc biệt chưa biết. nếu biết trước là file gì thì tưởng tượng 1080p bluray ... có chiều sâu hơn. không biết, theo cảm giác cứ loạn xạ.
720p thì có thấy khác (bản rip của DON hết), chắc do giảm độ phân giải làm các pixel biến dạng dễ phân biệt còn đẹp hay không thì tùy, lỡ đâu xem phim cổ phải hột mới đúng điệu kk.

Hadu678

Well-Known Member

Theo em thì các bác nói đều có ý đúng, với mỗi 1 phim hay 1 clip ca nhạc ta chưa xem bao giờ thì ta rất khó phân biệt 1080p hay 720p. Ta chỉ chắc chắn phân biệt được khi đã xem được 2 bản ...........

henryduc96

SuperHD Internal HDBits

E đã có giai đoạn xóa tất cả các bản 720p và chỉ sưu tầm 1080p mà thôi. Nhưng hiện nay thấy rất phổ biến các bản release bluray remux có dung lượng lớn hơn rất nhìu, thường dao động từ 29-40 GB. Cho e hỏi là có sự khác biệt quá lớn giữa 1080p và bluray remux khi coi trên màn hình 42inches hay ko, vì e vãn đang đắn đo 1 số phim mới ra k bik có nên down 1080p hay là down hẵn bản remux. Mong ý kiến từ mọi ng.
nếu bác xem trên tv 42 inch thì 1080p hay remux cũng như nhau thui
còn trên 42 inch ( từ 50 inch trở lên) thì sẽ thấy khác nhau rõ ràng
còn về âm thanh thì dĩ nhiên remux ăn đứt 1080p hay 720p rùi :)

huybehp

Active Member

720p vs 1080p thì nhìn khác hẳn nhau khi xem trên 49", mình toàn xem full màn hình chứ k để vệt đen nên nhìn càng rõ, bác nào xem trên tv to mà không thấy 720 vs 1080 khác có lẽ là xem trực tiếp từ ổ cứng hoặc dùng trình xem phim mặc định không tuỳ chỉnh + khoảng cách xa. còn 1080 vs bluray thấy cũng xêm xêm

m2ts

Member

TV bây giờ đa phần là loại full HD 1080 nếu xem phim 720p thì đầu phát sẽ tự động phóng to hình lên cho đầy màn hình giống như zoom to ảnh ra còn phim 1080p thì tự bản thân nó cũng đã vừa màn hình rồi

nsnhd

Well-Known Member

Kích thước TV luôn đi cùng khoảng cách ngồi xem, như tôi thấy nhiều người có ý định mua TV 4K 55-60 inch, mắt phải nhìn cách 0.5m mới thấy 4K còn ngồi cách 2-3m là thành FHD rồi, có khác gì ném tiền qua cửa sổ hay mua để trưng bày, khoe của.
Do vậy nói TV bao nhiêu inch phải kèm ngồi xem cách bao xa mới có giá trị.

pandemonium

Well-Known Member

Nhận xét của bác em công nhận chuẩn không cần chỉnh luôn, còn mấy bác kia chém gió khiếp quá, 720p và 1080p nếu phát trên tivi chỉ 50" thì chưa biết ai hơn ai đâu, còn nếu phát màn 100" em công nhận 720p không bằng 1080p, em chả hiểu các bác tes kiểu gì khi chỉ có duy nhất một mình mình tự mở file rồi nhận xét cái mình trước khi mở đã biết rõ là file gì

Mình cũng thấy bạn cũng có ý đúng, phân biệt chỉ khách quan khi người test chưa hề biết kết quả :)
Tuy nhiên từ 55" trở lên thì bắt đầu phân biệt rõ 720p và 1080p bác ạ :D
Có lần mình test cho bọn bạn phim Hitman 2007, giữa bản mHD, 720p và 1080p trên màn hình 46" thì mHD dễ nhận ra nhất, màu hơi loang lổ, còn 720p và 1080p thì gần như y hệt nhau, không đứa nào đoán ra được :D
Bluray thì mình chưa thử nhưng xem qua vài phim cũng chả khác biệt gì với 1080p :D

ironman38

Member

HDVN giờ lắm quảng cáo thế, xem nhức cả mắt!

MessiAdizero

Well-Known Member
A-----------------------------------------------B

Theo các bác thì trong A vs B đâu là Blu-ray đâu là BluRay 1080p re-encode ? Đám screen em chụp từ hai film khác nhau nhé => Full : http://someimage.com/xGYp

PS: à mà cái ảnh đen trắng kia dành cho bác nào mắt kém nhìn nhé :)) nhớ click vào đám link full kia rồi soi nhé =)) Không phải cứ Blu-ray, Blu-ray remux là tốt, Cứ BluRay 1080p re-encode là tù hơn là xấu hơn Blu-ray nhé! còn tùy thuộc vào Blu-ray như thế nào :)) trong 1 vài trường hợp nên sáng suốt để lựa trọn xem nên lưu Blu-ray hay BluRay 1080p re-encode!

huybehp

Active Member

cũng phải nói là khi kích độ nét thêm+ xem full màn thì 1080 sẽ không bị nhiễu hạt nhiều như 720, xem mặc định chả tuỳ chỉnh với để 2 vệt đen thì miễn bàn. 720 vs 1080 không khác nhau là đúng rồi

3DVietNamese

Khác nhiều chứ các bạn nhỉ

phihong-NS

Thật sự cũng khó phân biệt.

solomine

Well-Known Member

Em cho là có khác nhau đó nhưng trên 42 inch thì có lẽ hơi khó phân biệt. Em đã thử (về hình ảnh) thì thấy các bản 1080p đôi khi có những mảng màu tối bị loang lỗ và hạt kha khá nhưng khi chuyển sang Remux thì không thấy nhưng hiện tượng này (tất nhiên là cùng 1 cảnh nha bác).
Còn về âm thanh thì tất nhiên là bản Remux nghe "đã" hơn rồi vì bitrate cao hơn mà. Bác có thể thử mấy quả bom tấn để xem đúng thế không? Về hình ảnh thì bác phải xem tại các cảnh mà có nhiều mảng tối màu đen, test vài bộ bom tấn là bác thấy ngay.
Hy vọng giúp bác giải quyết được vấn đề.

Chỉnh sửa lần cuối:

peterzuma

Well-Known Member

Em cho là có khác nhau đó nhưng trên 42 inch thì có lẽ hơi khó phân biệt. Em đã thử (về hình ảnh) thì thấy các bản 1080p đôi khi có những mảng màu tối bị loang lỗ và hạt kha khá nhưng khi chuyển sang Remux thì không thấy nhưng hiện tượng này (tất nhiên là cùng 1 cảnh nha bác).
Còn về âm thanh thì tất nhiên là bản Remux nghe "đã" hơn rồi vì bitrate cao hơn mà. Bác có thể thử mấy quả bom tấn để xem đúng thế không? Về hình ảnh thì bác phải xem tại các cảnh mà có nhiều mảng tối màu đen, test vài bộ bom tấn là bác thấy ngay.
Hy vọng giúp bác giải quyết được vấn đề.

1080p # với bluray remux or iso chứ....tv càng lớn thì sẽ càng dễ nhận thấy (TV >42inch)

dvha

Member

Cái đó đâu liên quan đến Full HD. 2 dải đen ở trên và dưới là do hãng họ thích để vậy đó bác. Bây giờ rất nhiều phim làm theo kiểu "màn ảnh rộng" mặc dù TV của các bác là 16:9
Không phải cái dải đen đó là do hãng họ thích để vậy đâu. Bạn nên nhớ tỉ lệ màn hình của phim có 3 loại lận, của TV thường là 4:3, của màn hình rộng của TV là 16:9 còn tỉ lệ của phim chiếu rạp là 21:9. Do màn hình của rạp phim thường là rất lớn nên họ để tỉ lệ chiều ngang lớn hơn chiều cao nhiều để hiển thị khung cảnh nhiều hơn. Khi phim chiếu rạp được chuyển vào đĩa DVD hay bluray để coi trên TV gia đình thì có thể họ tìm cách chuyển nó thành tỉ lệ 16:9 hoặc thậm chí là 4:3, nhưng vẫn có phim để nguyên tỉ lệ như gốc là 21:9 nên khi bạn coi trên TV tỉ lệ 16:9 thì vẫn có 2 sọc đen bé hơn. Phim tỉ lệ này mà chiếu trên TV 4:3 thì sọc đen còn to hơn nhiều nữa. Nếu muốn full màn hình cũng được nhưng hình ảnh sẽ hơn bị kéo cho dài ra, gầy đi.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

A-----------------------------------------------B

Theo các bác thì trong A vs B đâu là Blu-ray đâu là BluRay 1080p re-encode ? Đám screen em chụp từ hai film khác nhau nhé => Full : http://someimage.com/xGYp

PS: à mà cái ảnh đen trắng kia dành cho bác nào mắt kém nhìn nhé :)) nhớ click vào đám link full kia rồi soi nhé =)) Không phải cứ Blu-ray, Blu-ray remux là tốt, Cứ BluRay 1080p re-encode là tù hơn là xấu hơn Blu-ray nhé! còn tùy thuộc vào Blu-ray như thế nào :)) trong 1 vài trường hợp nên sáng suốt để lựa trọn xem nên lưu Blu-ray hay BluRay 1080p re-encode!

Hình bé tý thế phân biệt gì bác

dvha

Member

Bản thân mình mới được trải nghiệm phim HD trên TV 48" khoảng 1 tuần nay. Mình ko có điều kiện để coi phim HD remux, chỉ có HD rip 1080i hay 720p thì mình thấy 720p trên những phim mình download về hay coi trên các kênh HD của HTVC thì hình ảnh rất nét và màu sắc cũng đẹp nữa. Mình mới chỉ thử 1 số phim hoạt hình như Finding Nemo, Kẻ cắp mặt trăng,... nên ko biết là khi coi phim hành động thì như thế nào? Cho nên mình thấy với đại đa số người dùng gà như mình thì HD rip 1080i cũng là quá tốt rồi.

Bên trên