Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

khanhduy1532

Active Member
mình thì thấy khi trên màn hình TV to thì mới trải nghiệm được hết cái hay của brulay, mình cũng hay xem thử brulay trên laptop 1080p nhưng ko thấy rõ đc sự khác biệt với 1080p

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Bản thân mình mới được trải nghiệm phim HD trên TV 48" khoảng 1 tuần nay. Mình ko có điều kiện để coi phim HD remux, chỉ có HD rip 1080i hay 720p thì mình thấy 720p trên những phim mình download về hay coi trên các kênh HD của HTVC thì hình ảnh rất nét và màu sắc cũng đẹp nữa. Mình mới chỉ thử 1 số phim hoạt hình như Finding Nemo, Kẻ cắp mặt trăng,... nên ko biết là khi coi phim hành động thì như thế nào? Cho nên mình thấy với đại đa số người dùng gà như mình thì HD rip 1080i cũng là quá tốt rồi.
Phim hoạt hình thì màu sắc thường sặc sỡ, các mảng rõ nét nên khó phân biệt. Dễ phân biệt nhất là các phim hành động có nhiều cảnh tối tù mù.
Nói vậy nhưng việc dùng bản phim nào thì cũng tùy ý từng người, xem phim thì tập trung vào nội dung là chính chứ săm soi quá thì cũng mất hay.

Tungvanceo

Active Member

khác nhau nhiều đấy. nếu bác ngồi cách 3m thì như nhau, nhưng xem độ khảng 1,5m là ko muốn xem 1080p đâu, ham remux ngay

Unk123

Member

Sự khác biệt là rất nhỏ. Còn tùy vào Encode Group (ESiR, DON, CHD,...) hay tay nghề của Encoder mà bản 1080p của họ có chất lượng tốt bao nhiêu so với bản gốc (Bluray ISO hay Remux). Thường thì chất lượng của các bản encode 1080p khá cao khoảng 95-99%.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Lúc trước hay xem phim 1080, nay có đường truyền kha khá kéo Bluray remux khá nhanh nên bây giờ trong HDD chỉ còn Bluray remux . Hình ảnh thì cũng khó phân biệt ở màn hình TV nhỏ còn âm thanh hoàn toàn khác biệt nếu có bộ dàn chuẩn

tungvjckj

Active Member

Các bro cho e hỏi em dowload bluray remux bluray iso trên mạng có bản xem rất nét nhưng cũng có bản bị nhiễu,có nhiều hạt mặc dù dung lượng lớn tầm 30 40G.bro nào có nguồn film bluray chất lượng tốt share cho e với.
Thanks all

do_long_khach

Well-Known Member

Nhiều hạt do nhà sản xuất (nhiều khi cố tình) làm vậy. Chi tiết nhiều hơn thì nhiều hạt hơn, 2 cái này phải đánh đổi. Khái niệm "nét" của bác cần xem lại

osiric

Well-Known Member

khi là 1 cinephile thì chỉ là Remux, và còn phải có HDD dung lượng cao nữa

còn xem bình thường thì na ná như nhau

caothudeche

Moderator

Nxs họ làm nhiễu hạt làm gì thế?
- Do chất lượng máy quay trước đây kém và công nghệ tương tự nên điều này khó tránh khỏi.
- Do kỹ thuật, kỹ xảo kém nên một số chỗ để che đi kỹ xảo nên phải làm vậy.
- Phim gần đây thì họ đưa vào để tăng tính nghệ thuật, thường là ở các phim có nội dung trong quá khứ.

bca258nt

Well-Known Member

Nxs họ làm nhiễu hạt làm gì thế?

Đấy gọi là nhiễu mang tính nghệ thuật, nó giúp xem giống film nhựa hơn. Ở một số phần mềm chơi film còn có tính năng thêm, tăng noise (thêm, tăng nhiều).

makieuphongkkee

Active Member

- Do chất lượng máy quay trước đây kém và công nghệ tương tự nên điều này khó tránh khỏi.
- Do kỹ thuật, kỹ xảo kém nên một số chỗ để che đi kỹ xảo nên phải làm vậy.
- Phim gần đây thì họ đưa vào để tăng tính nghệ thuật, thường là ở các phim có nội dung trong quá khứ.
Xem transformer 4 bản bluray mà nhiễu dày đặc :/

Các pro cho em hỏi file m2ts trong ISO BLUR đã phải là file chất lượng nhất chưa ạ ??? Hay là phải cả ISO mới là chất lượng nhất (ko tính phụ đề thêm và các file video khác)

caothudeche

Moderator

Các pro cho em hỏi file m2ts trong ISO BLUR đã phải là file chất lượng nhất chưa ạ ??? Hay là phải cả ISO mới là chất lượng nhất (ko tính phụ đề thêm và các file video khác)
Nếu so với bản Bluray phát hành chính hãng thì là chất lượng nhất rồi nhé.
(Đương nhiên không so được với các bản đặc biệt chuyên dụng hoặc dữ liệu gốc)

tv cùi đời cũ thì xem ko có nhiều khác biệt nhưng tv đời mới độ phân giải lớn, nhiều công nghệ hỗ trợ thì xem nó khác nhiều, sướng nhất là xem phim HDR trên TV có HDR thấy màu sắc nó nét và đẹp hơn

Bên trên