Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Minhsur

Banned
Thưa các anh em, mấy năm trước đây khái niệm HT, HD với mình là cái gì đó thật xa xỉ. Thời gian không nhiều, tiền bạc hạn chế, “My HT” của mình chỉ là mấy đồ chơi thông dụng:
i cũng đến một ngày mình có được một HT thật ngon lành: SONY HT-DDW3000, SONY TV 40NX500, SONY DVP NS728HP, HDP DUNE DUO:

Nhưng mọi thứ chỉ tuyệt vời cho đến cái ngày 13/01/2012 – cái ngày mình tham gia HDVietnam.
Mới thấy trời đất thật bao la và rộng lớn. Và thế giới HT mới phong phú làm sao. Chợt nhận ra mình chỉ là con ếch bé con ngồi ở cái giếng cạn cũng bé con con. Niềm đam mê HD, HT trỗi dậy và làm mình mất ăn, mất ngủ. La cà trên HDV rồi lang thang các cửa hàng âm thanh đến nhẵn mặt cho sự thay đổi cách nghĩ về “Home Theater system” .
Sau 6 tháng gom nhặt, hôm nay mình xin giới thiệu với cả nhà quá trình “tiến hoá” của My Home Theater system !!! (Nổ tí cho oách vì đến giờ mình chưa có không gian riêng cho “Home Theater system”). Rất mong các bác góp ý, để cái gì sửa được mình sẽ gắng sửa để chơi cho sướng!!! .
Trước hết mình đổi HDP DUNE DUO lấy Tizzbird F30 (Một sự lựa chọn sai lầm, đến bây giờ mình vẫn cho rằng dune duo thật là tuyệt). Từng bước một, SONY HT-DDW3000, SONY TV 40NX500, SONY DVP NS728HP được vận chuyển về quê để chào đón những đồ chơi mới.
Phần âm thanh mình đắn đo DENON 1912 và bộ loa 5.0 jamo c607+sub jamo 360. Nhưng xem mãi, xem chán thì mình quyết định rước bộ loa 5.1 của Q Acoustics, vì toàn thân em nó toát lên sự sang trọng và huyền bí của mầu đen piano + DENON 1912.

Phần hình ảnh, thì không cần suy nghĩ nhiều, chỉ đọc được mấy chục trang trong 4r Fan's Plasma Panasonic!!! của bác vinagoh, mình đón ngay em Plasma Panasonic P50VT30V về mà không cần nghĩ nhiều. Popcorn Hour c300, thương hiệu đến từ Mỹ thay thế em Tizzbird F30. K+ cũng đến nhà mình cùng với VCTV. Thế là xong!

Mọi việc cứ êm ả trôi qua, hàng ngày mình trở về nhà và ở nhà nhiều hơn để hưởng thụ cái gọi là HT.
Nhưng rồi lại đến một ngày, mẹ của các con mình thắc mắc rằng vẫn thiếu một thứ gì đó, và cái thiếu đó chính là những thứ dùng để hát Karaoke. Mình lại lang thang trên HDV, nhưng quả thực HDV chẳng giúp được mình nhiều. Chán chê ở các cửa hàng mình chọn bộ loa JBL RM 10 II, Ampli Karaoke Jaguar PA-506N, đầu phát VOD V6+ của vinaktv, Micro không dây của shure may quá được tặng. Loa Sub thì đấu dùng chung với Q Acoustics. Thế là xong một “Home Theater system”.

Được mấy ngày, thì mọi việc lại rối tung lên. Và cũng chỉ vì “Home Theater system”. Nó lấy mất nhiều thời gian nhàn rỗi của mình quá... Rồi bố thích phim hành động, con thích phim kinh dị, mẹ thích Thúy nga PBN… cãi nhau chí chóe... Rồi lại hát hò nữa… Mình phát điên lên mất, ước gì mình có hẳn 2 “Home Theater system” !
Nói vui vậy thôi, mình hoàn toàn thỏa mãn với những đồ chơi mà mình đã chọn, vì sự lựa chọn ấy đã phục vụ hầu hết những thú vui của cả nhà. Ai cũng vui hơn và ai cũng ngoan hơn. Và mình cũng tự thấy mình là con ếch lớn hơn một chút để thấy được bầu trời to hơn.
Tất nhiên vẫn còn quá ít để gọi đó là Home Theater system, nhưng với mình như thế đã là quá tuyệt vời.

Rồi em đón thêm cặp 2CH Denon 2010 thật đẹp. Amply xem phim từ 1912 lên 2313 và đến 3313 đen rồi trắng. Tivi đỉnh cao Plasma Panasonic VT50 được nhập khẩu thay cho VT30.
Tất cả có vẻ tạm đủ.

Ước mơ lớn lao của mình là có một không gian khoảng 20m2 riêng biệt và hoàn hảo cho “Home Theater system”.

Cám ơn anh em HDVietnam đã khai sáng giúp mình cái khoản HT và HD.
Tiện thể, mình chia sẻ kinh nghiệm với các bác đang có nhu cầu mua mới hoặc thay đổi “Home Theater system”:
- Xác định đúng nhu cầu của mình là gì và đến mức độ nào.
- Chọn đúng thời điểm để mua, theo mình khoảng thời gian từ tháng 4 đến tháng 8 thường có giá tốt nhất.
- Hãy cố gắng cày xới các 4r trên HDV về những món đồ mình định mua rồi ghi một vài lựa chọn ra giấy để so sánh.
- Đừng bao giờ quá tin vào tư vấn của các bác bán hàng, thà rằng chịu tiếng trơ mặt vì đến của hàng nhiều còn hơn là mua phải những đồ mình chưa ưng nhất và nhớ đừng quên mặc cả nhé.
- Khi đã quyết là quyết ngay, để lâu ngày lắm kẻ dèm pha, tiếc tiền sẽ không mua được nữa.
- Cuối cùng, nhưng quan trọng nhất là cân đối tài chính, thậm chí phải bóp mồm, bóp miệng, bớt chi tiêu để thỏa mãn đam mê. Có khi phải đi xe máy, hoặc ô tô cũ thêm 1 năm hoặc hơn nữa để niềm đam mê “Home Theater system” được trọn vẹn.
(Những điều này tất nhiên không giành cho các bác có điều kiện, ăn chơi không sợ mưa rơi).
Chúc các bác chọn được đồ chơi như ý và không quên dành cho mình những góp ý và gạch, đá để mình tiếp tục phấn đấu cho mục tiêu hết mình vì đam mê “Home Theater system” .

Tết Giáp Ngọ, sau khi trao đổi với cu con trưởng kèm theo vài thứ đồ hối lộ cho cu cậu (cũng máu me đồ âm thanh như em), Cuối cùng thì em cũng đã có 2 phiếu để kịp đón em HECO CELAN GT702 về chơi Tết Giáp Ngọ vào đúng sáng 30 Tết:

Sau hơn 2 ngày sử dụng, em cứ tiếc mãi tại sao mình không đưa em nó về sớm hơn.
CHÚC MỪNG NĂM MỚI!
Chúc tất cả các bác một năm tràn đầy niềm vui, may mắn và hạnh phúc.

Tháng 5/2014:

Sau hơn một tháng lao động cật lực (của các bác thợ), hôm nay phòng nhì nhà em đã hoàn tất.
Xin giới thiệu với các bác:

Ở đây em chỉ bố trí bộ 2CH, chưa có tivi nên mượn tạm bình hoa của bu cháu:

Bên cạnh là khu bếp để nghe nhạc đói thì ăn và uống:

Sau khi điều động bộ 2CH sang phòng nhì, đại bản doanh nhà em chỉ còn bộ xem phim và bộ KOK. Lại thấy thiếu thiếu cái gì đó...
Bà cụ trong ảnh này là mẹ của hai thằng con em:

Khoe thêm tý nữa:

Và đây là không gian chơi của em:

Rồi em cứ thế thay đổi, thay đổi: Đầu phát HDP Popcorn C300 dùng mãi mấy năm thì thay đổi, lấy A410, A500 và sau khi đã thử nghiệm các loại OPPO, Dune Duo 4K, giờ chốt là Popcorn A500PRO... rồi lại quay về với Dune Duo 4K; Bộ âm thanh xem phim thì qua bộ loa Q Acoustics em sang đến B&W, giờ thi dùng trọn bộ Dali bé hạt tiêu với Reicever Yamaha 2067, sau này nâng cấp lên Yamaha 3070; 2CH thay đổi các kiểu, rước cả cặp Marantz 11S2, Rocksan, Leben CS600 về... và giờ tạm gắn với cặp Magnat RV3 và 1050 với cặp loa HECO GT702; Karaoke thì dùng Kama10, cặp loa BMB nhỏ nhưng có võ với amply 203N.
Và tạm dừng!

Rồi đang tự nhiên thì Tết Mậu Tuất lại đến, em lại ngọ ngoạy, em lại nhớ đến chất âm Denon và nhân lúc giá em nó quá rẻ, em đã đón Receiver Denon AVR-X6200W...
MSUR9858 (2).jpg
MSUR9859 (2).jpg

Thanks all!

Chỉnh sửa lần cuối:
thích cách bố trí của anh, không cầu kỳ, rất gọn gàng và tiêu chuẩn.
chúc mừng

thuphuongan

Ðề: Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Dạo này chờ mãi mới có bộ dàn mới của anh em post lên. chúc mừng bác đã tiến hóa nhiều bước để lên pro.

Dàn bác đẹp ghê,ước gì e đc như bác !!!

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Chúc mừng bác có bộ dàn quá đẹp. Em thấy hình cuối loa FL bị em sub che mất, bác dời em nó qua loa sub tí thì sẻ OK hơn, em Center để trên em kia thấy mất PRO, cái kệ của bác đẹp nhưng mà khó sắp đặt thiết bị cho chuẩn nếu để chính giữa TV. Vài hàng góp ý cho vui. Thanks bác chia sẻ. G'day

thangvc

Member

Chúc mừng bác,sự tiến hoá của bác nhanh thật. Hích nhất là tv plasma của bác, sau đó mới đến đầu HD Popcorn Hour C300. Bộ dàn sắp xếp đẹp, chân loa rear ở đâu mà đẹp thế bác? Duy chỉ có 1 điều e góp ý thêm là loa center của bác bị lệch tâm vì thông thường loa center phải được bố trí ngay chính giữa, nhưng có lẻ do kệ của bác sẽ gây khó khăn về việc sắp xếp này! Bác nghiên cứu sửa lại cái kệ vì e thấy nó to hơn kích thước các thiết bị của bác và vì đó nó là k gian giữa 2 loa main, sub có vẻ chật chội. Ngoài ra cái kệ của bác là loại lệch nên khó có thể để loa center ngay chính giữa, vì vậy bác làm cho nó bằng nhau giữa 2 kệ và thu nhỏ lại chiều ngang của kệ là ok.

Minhsur

Banned
Thích cái chữ ký của bác NghiaBienHoa!
Góp ý của các bác mình tiếp thu hết vì quá đúng. Mình đã ủ mưu, sắp chỗ cho từng thứ rồi, không gian cũng tính toán cả rồi, nhưng phải cuối năm mới xử lý được vì bận quá.
Về cái chân loa rear mình thấy nhiều nơi có, HN có ở TUNG ANH số 7 Hàm Long.
Đúng HD phê thật, dính vào nó rồi thấy thời gian quá ít và tiền cũng vơi nhanh hơn các bác ạ.

m1984

Member

Chúc mừng dàn gọn đẹp của bác chủ

Minhsur

Banned
Cám ơn các bác, mình may mắn cả nhà đều thích HD, nên cái HTS này luôn hoạt động hết công suất.

fostina

Well-Known Member

Bác tiến từng bước mà chắc quá, được dàn này là quá tuyệt rồi bác ah, bác có thể thay 2 kệ bằng 1 kệ dài hoặc bác kê lên cho bằng nhau và đưa loa center vào đúng giữa TV (theo góp ý của bác Nghĩa BH) là tuyệt vời

Minhsur

Banned
Re: Ðề: Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Bác tiến từng bước mà chắc quá, được dàn này là quá tuyệt rồi bác ah, bác có thể thay 2 kệ bằng 1 kệ dài hoặc bác kê lên cho bằng nhau và đưa loa center vào đúng giữa TV (theo góp ý của bác Nghĩa BH) là tuyệt vời
Mình đang dự định lắp ghép thành 3 khối hình tháp có lẽ đẹp hơn, dễ quét bụi, nhưng hơi dài - khoảng 2m.

innova001

Member

Bộ của bác đẹp thật, nhưng sao em thấy có vẻ không cân đối trong cách sắp xếp

minhjp

Well-Known Member

CHúc mừng bác có bộ dàn đẹp :)

Pana đó là quá ngon rồi, năm trước mình cũng tính múc con 50V20 nhưng lại thấy con SS to hơn mà ngang tầm giá và có 3D nên lại đổi ý
Bác treo cái Center lên tường dưới tivi luôn cho nó ngay giữa đi bác , rồi khỏi cần thay kệ cũng được mà
Theo em bác nên để cục sub bên trái cùng đi , đưa font left vào trong rồi canh ngay giữa 2 bên cho đẹp
Vì nếu bác có nghe 2 kênh bằng 2 loa Font + sub thì cục sub khi nằm trong thì âm thanh có vẻ hok gom vào giữa 2loa Font và kéo tất cả loa lên phía trước 1 tý nếu được ( ngon nhất là > 50cm )
CHúc bác vui :)

Chúc mừng bác có dàn mới. Em đang lăn tăn vụ dàn KOK, em JBL RM 10 II "phối" với Jaguar PA-506N ok không bác?

tnkien

Member
Cái kệ đẹp quá chủ thớt ơi. Có cơ hội giao lưu hỏi chổ làm cái kệ.

Minhsur

Banned

Thực ra ban đầu mình sắp xếp hiểu cân đối, nhưng thấy kệ cao quá. Xếp kiểu phá cách thấy lạ, nhưng loa cen không như ý, Chắc là loa cen phải gắn tường như các bác khuyên thôi.

Minhsur

Banned

Cái kệ đẹp quá chủ thớt ơi. Có cơ hội giao lưu hỏi chổ làm cái kệ.
Kệ này của Nội thất Tùng Anh - 7 Hàm long, HN bác ạ. Nhìn chung là tiện dụng dễ thay đổi cách lắp, ráp, quét bụi.
Chúc mừng bác có dàn mới. Em đang lăn tăn vụ dàn KOK, em JBL RM 10 II "phối" với Jaguar PA-506N ok không bác?
Nói chung là rất được, hát như ngoài Karaoke bác ạ

Bên trên