Tặng anh Chip

echip

Ban Quản Trị
Em ko có lens tele nào khủng cả mà hôm nay nghe đồn có nguyệt thực (mà rốt cục cũng chả thấy). Vậy là tìm cách....cho ra tấm hình thế này, em chụp với D50 + lens 50/1.8 và....
đây là kết quả thu đc :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Tặng anh Chip

Thank em nhé, trăng hôm nay rất sáng và tròn, nhưng cái 85 đâu sao ko lắp vào chụp có phải hơn ko...

dino

Active Member

đẹp quá ... hàng họ hết bao nhiêu thì chụp được xa thế cấc anh :(( mà em vẫn chưa thấy nguyệt thực :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

đẹp quá ... hàng họ hết bao nhiêu thì chụp được xa thế cấc anh :(( mà em vẫn chưa thấy nguyệt thực :D

anh dùng:
- body 350d (già cỗi, giá rẻ bèo trong làng DSLR)
- ống zoom Sigma 70-300mm (170$, rẻ nhất trong tất cả mọi thể loại ống zoom cho DSLR)

Còn vụ nguyệt thực thì chắc ku echip nhầm hay sao ấy

cuabongang

Super Moderators

Vụ nguyệt thực có lẽ một số đài báo đưa tin nhầm thôi.

Ủa mà mọi người mê cái astrophotography lúc nào vậy? chụp mấy cái này sắm đồ chơi mắc kinh khủng.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vụ nguyệt thực có lẽ một số đài báo đưa tin nhầm thôi.

Ủa mà mọi người mê cái astrophotography lúc nào vậy? chụp mấy cái này sắm đồ chơi mắc kinh khủng.

thì chụp mỗi cái mặt trăng thôi mà em, đang nghiên cứu chụp mặt trời bằng tài sản hiện có đây...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

vậy thì tốt quá, nhưng solar filter cũng nhiều loại với các mức cản sáng khác nhau đấy, em thử tìm thông tin xem, được thì vác về anh em ta cùng xài.

- gradient filters (cản bớt sáng, giống như kính mát)
- infrared filters (chỉ cho tia hồng ngoại đi qua)

echip

Ban Quản Trị

anh cua kiếm thử cái filter chụp sao, em cũng đang cần caí đó :D

thì chụp mỗi cái mặt trăng thôi mà em, đang nghiên cứu chụp mặt trời bằng tài sản hiện có đây...

Ủng hộ bác chip thử món này. Khi nào cần mua máy mới thì hú mình nhé, xác suất cao phết, hehehehe.

Bác nào muốn thử filter của 52mm (ống 50 đó) thì LH mình nhé, có ND, PL, Star 4, Star 6, mirror x3,...

echip

Ban Quản Trị

Ủng hộ bác chip thử món này. Khi nào cần mua máy mới thì hú mình nhé, xác suất cao phết, hehehehe.

Bác nào muốn thử filter của 52mm (ống 50 đó) thì LH mình nhé, có ND, PL, Star 4, Star 6, mirror x3,...

lời đề nghị thật là hấp dẫn, cho cái contact đi bro <:p

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cảm ơn bác đã cảnh báo, cứ yên tâm là trước khi mình chĩa sensor vào thì mình phải thí nghiệm bằng mắt thường trước, ko chết vì thiếu hiểu biết đâu ạ :D

cuabongang

Super Moderators

nay rảnh rỗi nghịch ngợm tí, chụp lại cái hình của bác Chip. Hình chưa xử lý gì, chỉ resize nên chưa được rõ lắm.

Một góc mặt trăng hôm nay, phần lồi lõm nhất

thangtb

Member

thử bằng mắt thường thì đau mắt vì thiếu hiểu biết á :))
bác cua chụp cái anh nhìn ấn tượng quá! :|

móa ơi. có tin được không, mắt thường còn nhìn đếch thấy j vậy mà cái 50D nó làm được. chắc lấy cái mày cùi S5 IS ra chụp thử thôi

Bên trên