Thắc mắc về độ phân giải của đĩa DVD dùng cho đầu DVD dân dụng

Hieupham1801

Chào các bác. em có vấn đề như thế này bác nào biết giúp em với ạ:
Nhà e có một tivi full HD với đầu dvd pioneer dv-2022.
1) Em convert film đuôi *.mkv ra film có đuôi *.avi có Codec là Divx. Sau đó burn Data ra đĩa dvd rồi cho vào đầu đĩa để xem. Như thế có được không ạ?
2) Nếu em convert kiểu đó thì các thông số convert cần cho output film *.avi là bao nhiêu ạ? Em có giữ nguyên được *.avi là 1920:1080 không? Nếu không được thì em giảm xuống 854x480 thì đầu đĩa có chạy được không? Với bitrate em để 8000 kpbs có ổn không?
P/s: Em không ở nhà nên em không dám liều ghi hang loạt đĩa, sợ về nhà không xem được thì ... :D
Các bác giúp em với nhé @};-

SuperDreamII

Ðề: Thắc mắc về độ phân giải của đĩa DVD dùng cho đầu DVD dân dụng

Trước hết bác xem TIVI nhà các có cổng USB thì chơi luôn bằng file MKV + sub việt vào xem film có phải ngon ko chứ converter sang AVI mất chất lượng và cũng lâu lắm đó vì film dài mà

Hai nữa là nếu bác muốn thử xem có được không thì bác phải ghi ra đĩa xem mới biết được chứ . Một là bác Converter sang *.avi là 1920:1080 codec là xVid, DiVx thì tùy 2 cái này đều được bitrate để 8000 rồi copy sang USB xem thử có chạy được không nếu không chạy được thì có 2 trường hợp : Cái 1920:1080 cao quá bác giảm xuống , 2 là bitrate cũng cao quá đầu không chạy được , Và bác nên mua đĩa DVDRW ghi lại nhiều lần để test thử được rồi thì mới ghi ra đĩa DVD thường

P?s theo em biết thì đầu DVD chỉ chạy được ở chuẩn VOB với 720:480 bitrate rơi khoảng 8000 trở lại thôi còn Avi ghi dạng data kia thì em chưa có diều kiện thlween không có biết , bác thử xem sao

Hieupham1801

Thank bác nha, tại e đang ở Hà nội nên không có điều kiện thử. Em cũng xem film với sub trên tivi qua cổng usb được nhưng chỉ có cái usb 4Gb bé tẹo thôi, còn mua ổ cứng di động thì chưa có tiền :D Em đầu tư 2 cái DVDs để ghi thử film theo dạng data rồi :) Còn thì ghi theo kiểu ghi đĩa bình thường. Hi vọng thành công. :D

SuperDreamII

Thank bác nha, tại e đang ở Hà nội nên không có điều kiện thử. Em cũng xem film với sub trên tivi qua cổng usb được nhưng chỉ có cái usb 4Gb bé tẹo thôi, còn mua ổ cứng di động thì chưa có tiền :D Em đầu tư 2 cái DVDs để ghi thử film theo dạng data rồi :) Còn thì ghi theo kiểu ghi đĩa bình thường. Hi vọng thành công. :D

Bác Hieupham làm việc hay đi học bên hà nội vậy , em cũng ở hà nội đây , hôm nào đi mua đĩa ko em rủ đi có chỗ mua rẻ lắm :) , Để test thì tốt nhất mua cái đĩa ghi nhiều lần ấy ghi xong rồi ghi lại được ok thì mình mới ghi ra đĩa thường . tivi nhà bác bao nhiêu inch vậy nếu ổ ngon thì cứ ghi DVD thông thường theo chuẩn DVD9 là xem cũng ok rồi , còn ghi data avi .avi là 1920:1080 hơi khó

Hieupham1801

Hì, em học năm cuối, trường Khoa học tự nhiên (bít đâu lại cùng trường :))). Em ghi về xem Tết thôi, sang năm là mua được ổ cứng di động thì cho film luôn vào đó :D

Hieupham1801

Em convert xong chất lượng có vẻ khá hơn ghi đĩa DVD, nhưng màu hơi tối. Dung lượng giảm từ 3.65Gb xuống còn 2.36Gb, bit-rate em để khi convert là 6000kpbs nó tự xuống còn 3964kbps. Chắc thế là dung lượng đã giảm hơn là ghi đĩa dvd theo cách truyền thong rồi bác ạ. Em để độ phân giải của video là 720x404 :)

SuperDreamII

Hì, em học năm cuối, trường Khoa học tự nhiên (bít đâu lại cùng trường :))). Em ghi về xem Tết thôi, sang năm là mua được ổ cứng di động thì cho film luôn vào đó :D

Vậy ah chỗ NGuyễn trãi đó hả , Mình bên Xây dựng giải phóng cơ ! nếu ghi được DVD9 thì ngon bit nó cũng khá cao mà khoảng 6000 xem trên tivi 32'' như vậy là ổn mà , thử conveter sàn avi 1280:720 xem đầu có chạy được ko nhưng nghe chừng ko ổn lắm

Dảnh rỗi hôm nào tạt té chà đá đeeeeeeeeeee

Hieupham1801

Em mua DVD-5 ở phố Kim Hoa 5k5 hàng Taiwan, dùng thấy tốt lắm. Ok bác :)

hdd-hdp

Theo mình hiểu thì DVD nó có 2 kiểu dữ liệu đọc được ngon lành và phổ thông nhất, gần như tất cả DVD xịn đều như vậy(Gồm DVD5 và 9)
1. Ghi theo hệ Pal: Res tối đa 720*576
2. Ghi theo hệ NTSC: Res tối đa 720*480
Tức là đều chưa đạt chuẩn HD, và chắc cũng ko ghi được theo chuẩn HD đâu. Cố ghi thì đầu DVD thường cũng ko đọc được (chưa thử).

tusontay

Huyền Thoại
...Tức là đều chưa đạt chuẩn HD, và chắc cũng ko ghi được theo chuẩn HD đâu. Cố ghi thì đầu DVD thường cũng ko đọc được (chưa thử).
Ghi Movie vào DVD theo dạng data thì tùy bộ giải mã của từng đầu DVD. Thường đầu mới đọc được nhiều định dạng file hơn. :)

Hóa ra bác "Dim Tàu" còn là sinh viên, thấy bảo bác thuộc giới tính thứ 3 phải không? :) Thảo nào hay rủ rê trà đá thế! =))

SuperDreamII

Ðề: Re: Thắc mắc về độ phân giải của đĩa DVD dùng cho đầu DVD dân dụng

Ghi Movie vào DVD theo dạng data thì tùy bộ giải mã của từng đầu DVD. Thường đầu mới đọc được nhiều định dạng file hơn. :)

Hóa ra bác "Dim Tàu" còn là sinh viên, thấy bảo bác thuộc giới tính thứ 3 phải không? :) Thảo nào hay rủ rê trà đá thế! =))

Thì ghi DVD DATA để đầu đọc được thì duy nhất là có đuôi .AVI thôi mà bác nhưng mà băn khoăn lớn nhất là chọn độ phân giải cao quá liệu nó có chạy được hay không và audio .avi chỉ là mp3 thôi lên chất lượng có lẽ sẽ làm xuống không bằng AC3 của VOB được , Nhưng mà cứ phải thử biết đâu được đó

P/s Lão tusontay, em là Dim Thái đó nha ko phải hàng Tàu đâu:-t , Dạ em đi làm rồi bác ah học thêm thôi ạ \:D/

anhchucpro

Active Member
Ðề: Re: Thắc mắc về độ phân giải của đĩa DVD dùng cho đầu DVD dân dụng

Theo mình hiểu thì DVD nó có 2 kiểu dữ liệu đọc được ngon lành và phổ thông nhất, gần như tất cả DVD xịn đều như vậy(Gồm DVD5 và 9)
1. Ghi theo hệ Pal: Res tối đa 720*576
2. Ghi theo hệ NTSC: Res tối đa 720*480
Tức là đều chưa đạt chuẩn HD, và chắc cũng ko ghi được theo chuẩn HD đâu. Cố ghi thì đầu DVD thường cũng ko đọc được (chưa thử).

bác này nói chuẩn này ! đầu DVD thường không hỗ trợ độ phân giải 1920x1080 đâu bác ah ! Nó mà đọc được full HD thì không phải là đầu DVD thường rồi !

gapupu

Chào các bác. em có vấn đề như thế này bác nào biết giúp em với ạ:
Nhà e có một tivi full HD với đầu dvd pioneer dv-2022.
1) Em convert film đuôi *.mkv ra film có đuôi *.avi có Codec là Divx. Sau đó burn Data ra đĩa dvd rồi cho vào đầu đĩa để xem. Như thế có được không ạ?
2) Nếu em convert kiểu đó thì các thông số convert cần cho output film *.avi là bao nhiêu ạ? Em có giữ nguyên được *.avi là 1920:1080 không? Nếu không được thì em giảm xuống 854x480 thì đầu đĩa có chạy được không? Với bitrate em để 8000 kpbs có ổn không?
P/s: Em không ở nhà nên em không dám liều ghi hang loạt đĩa, sợ về nhà không xem được thì ... :D
Các bác giúp em với nhé @};-

chào bạn!
khi bạn ghi đĩa chuẩn DVD (file VOB.v.v...) thì độ phân giải luôn là 720x480 (hệ NTSC) và 720x576 (hệ PAL) . bitrate bạn để >9000 kpbs là ok hết

CuQuang9x

Active Member

Convert ra MP4 để phân giải là 720x480 bitrate ~ 6000 xong rồi chỉ cần chép file vào DVD theo dạng data là đầu DVD đọc ngon lành

Hieupham1801

Em xem hd rùi, pioneer chỉ hỗ trợ extension là .divx và .avi codec divx thôi, cái em phân vân là không biết bitrate cao quá nó có đọc được không?! Em để bitrate dưới 5000 tính theo bitrate calculator. Một đĩa DVD 5 ghi được hơn 3 tiếng film .avi độ phân giải 720x480. Em hi vọng về nhà xem được. :) Cảm ơn các bác nha ^^

hbc

Moderator
DVD pioneer chỉ hỗ trợ giải mã xvid (h263) 720x480i/p với extension .divx hoặc .avi. Chuẩn nén cao hơn nó không đọc được và trình đóng gói .avi thì chỉ chấp nhận nguồn audio .ac3 hoặc .mp3 các định dạng audio khác sẽ không đóng gói được.

- Khi nén sang AVI (xvid/h263) thì không nên để bitrate quá cao làm gì (2500 là đẹp nhất) nếu để cao hơn nữa cũng không đẹp hơn được và chỉ làm cho file nặng hơn.

- Nếu âm thanh nghe bằng loa TV hay vi tính 2 kênh thì nên nén sang .mp3 128kbps cho nhẹ file.

- Không cần thiết phải ghi sang đĩa DVD data vội làm gì. Cho nó vào thẻ nhớ flash usb xong cắm vào cổng usb trên đầu DVD dùng GUI trên đầu DVD duyệt đến file đó xem thử thế nào nếu thích thì mới ghi sang DVD data

- Định dạng AVI (xvid/h263/mp3) tính tương thích rất cao hầu hết các DVD player cũ/ mới đều hỗ trợ.

- Một số DVD player đời mới có kết nối HDMI cho TV và hỗ trợ upscale tín hiệu lên HD nhưng không có nghĩa là nó giải mã được nguồn vào là tín hiệu HD.

khoatrinh22

Active Member

Kích thước chuẩn nó đây

mkv 720x576 , dvd video 720x480 , mkv hd 1920x1080 , hd avi video 1920x1080 (hd1080) ...

Vậy thì bạn muốn chuyển qua DVD loại gì tuỳ bạn chọn , còn đầu DVD nhà bạn ko HD thì dùng định dạng DVD (dvd video 720x480) thì đảm bảo đọc hết các loại máy .

Để đơn giản nên dùng Xilisoft Video Converter , hay Convert X to DVD 5 , HD Video Converter Factory Pro thì chuyển chuyên nghiệp lắm , chọn loại định dạng video cần chuyển và ... video càng dài thì thời gian chuyển càng mất thời gian , ra file video < 4.5 Gb thì mua đĩa DVD 5 về ghi , < 8.5 GB thì mua đĩa DVD 9 (hơi đắt) ghi .

vấn đề chơi video , ghi đĩa để hát chơi thôi .
còn xài nhiều , ko nên chuyển file như vậy tốn thời gian , mua luôn đầu HD có ổ cứng hay cắm USB vào chơi trực tiếp hay hơn ,
thân chào
>:D<

moment

Active Member

Như mod hbc nói là đủ cho bạn rồi đó. Tuy nhiên mình thì cho bạn ý kiến thế này: Nếu bạn ko muốn đi ngược lại thời đại thì dẹp cái vụ DVD đi, kiếm cái ổ cứng hàng tồn tầm 160GB hay 320GB vài trăm ngàn về cắm vào tivi, thậm chí có thể kiếm ổ cứng 3.5" lắp vào box rồi cắm cũng chả sao cả. Nguồn dữ liệu thì quá đơn giản rồi. Codec video x264, divx, Xvid quẳng hết vào container mkv tivi nào chả đọc đc, âm thanh thì aac, ac3, mp2, mp3 đọc tuốt (trừ DTS thì tivi thường ko xơi đc). Còn riêng vụ .flv trên youtube dùng flvExtract đóng gói lại thành mkv, mp4 chỉ nháy mắt là xong, .dat từ đĩa VCD đổi tên thành .avi, .VOB từ đĩa DVD, tất cả tivi đều xơi hết. Mp3 thì ko nói rồi. Vậy vấn đề của bạn chỉ là tiền mua ổ cứng thôi chứ gì? Mua đĩa DVD và tiền điện ngồi encode, ghi đĩa nhiều cái ổ DVD-Write nó die thì có khi quá tiền mua ổ cứng :D. Chưa kể DVD ghi ra chắc cũng chỉ dám đầu tư DVD5, độ phân giải cao nhất cũng chỉ 576p, 480i là căng, 4:3, 16:9 upscale tùm lum tà la sau này có muốn lấy lại dữ liệu gốc cũng ngồi khóc.

Chỉnh sửa lần cuối:

view
Bạn nên dùng cái này để convert: Aimersoft Video Converter Ultimate.
tải tại đây: AimersoftVideoConverterUltimate4.2.1.0.rar
Khi convert, bạn chỉ cần chọn profile là Youtube Video HD.
và ngồi nhâm nhi tách cafe, chờ .... máy nó chạy!

Bên trên