Thắc mắc về gắn thêm HDD?

lnthend

Member
Mình đang định gắn thêm HDD nữa, nhưng đang có mấy cái lấn cấn như thế này, anh em nào biết giải đáp giùm nhé:
1/ Main của mình là GIGABYTE GA EP31-DS3L 4xSATA thì nên dùng loại HDD nào là phù hợp nhất?
2/ Hiện mình đang dùng HDD SamSung 160GB ATA 8Mb Cache, nếu mình gắn thêm HDD Western 500GB Caviar GREEN SATA2/ 7200rpm/32M thì có ảnh hưởng gì không?
3/ Sau khi gắn thêm HDD thì hệ điều hành sẽ tự nhận hay là mình phải cài đặt lại HĐH ?
4/ Nguồn của mình là 460W 24pin nếu gắn thêm HDD thì có đảm bảo điện năng ko?
Chậc, bạn nào biết giải đáp giùm nhé, câu nào mà mình hỏi gà quá thì cũng thông cảm vì mình không rành mấy vụ này lắm ^^!
Cảm ơn trước ha!
Thân!

buihung

Administrator
Ðề: Thắc mắc về gắn thêm HDD?

Máy của bạn cắm tốt HDD Western 500GB, win tự nhận luôn.

lnthend

Member

Cảm ơn bạn nhé, cho mình hỏi thêm tý, nếu mình muốn mua HDD Western Digital PLATINUM 1TB SATA II - 16MB CACHE - 7200RPM thì mình có thể mua ở đâu ( Mình ở Hà Đông)

duonglv

Well-Known Member

Mua Platinum làm gì bác ơi, mua Seagate hoặc Western Green đi cho mát. Samsung cũng được, hàng FPT mà giá lại tốt.

getistock

Samsung cũng được, hàng FPT mà giá lại tốt.

tuyen2068

Active Member

Xin lỗi, cho mình hỏi ké nhé.

Main Intel DG31PR 4xSATA
Nguồn Acbel chỉ hỗ trợ có 2 SATA (đã dùng hết).

Nay muốn gắn thêm 1 HDD thì có thể mua đầu chuyển từ nguồn ATA (4 chấu, cấp nguồn 5 V và 12 V) sang SATA được không.
Nghe nói cáp nguồn SATA còn có dây màu cam là 3.3 V ?

hoabantrang

Well-Known Member

Em dùng laptop có thể mở rộng ở cứng bằng cách cắm thêm ổ cứng ngoài như thế này được không các bác nhỉ ?

hd360

Active Member

Mình đang định gắn thêm HDD nữa, nhưng đang có mấy cái lấn cấn như thế này, anh em nào biết giải đáp giùm nhé:
1/ Main của mình là GIGABYTE GA EP31-DS3L 4xSATA thì nên dùng loại HDD nào là phù hợp nhất?
2/ Hiện mình đang dùng HDD SamSung 160GB ATA 8Mb Cache, nếu mình gắn thêm HDD Western 500GB Caviar GREEN SATA2/ 7200rpm/32M thì có ảnh hưởng gì không?
3/ Sau khi gắn thêm HDD thì hệ điều hành sẽ tự nhận hay là mình phải cài đặt lại HĐH ?
Chậc, bạn nào biết giải đáp giùm nhé, câu nào mà mình hỏi gà quá thì cũng thông cảm vì mình không rành mấy vụ này lắm ^^!
Cảm ơn trước ha!
Thân!

bác set ổ ATA cũ là master rùi cắm thêm ổ SATA 500GB mới vào, win sẽ tự nhận ổ mới dễ dàng thui.

hd360

Active Member

Em dùng laptop có thể mở rộng ở cứng bằng cách cắm thêm ổ cứng ngoài như thế này được không các bác nhỉ ?

bác có thể dùng dock để kết nối ổ HDD SATA với lap thông qua cổng USB, rất thuận tiện :D

huytv85

Cảm ơn trước ha!
Thân!

E sẽ trả lời từng câu hỏi của bác nhé
1. Con main của bác có thể gắn được Samsung và WD nhưng khuyên bác nên dùng WD, tuy có đắt hơn SS nhưng chất lượng hơn.
2. Câu trả lời là không bác ạh, bác gắn vô tư
3. Câu này e thấy thú vị đó nha ;));));));));)), đùa tí thôi, khi bác gắn HDD, sẽ ưu tiên nhận IDE/ATA trước rùi đến SATA, ... vì vậy bác cứ yên tâm mà gắn HDD nhé.
4. Chắc bác dùng nguồn Cooler Master 460W 24 PIN (460-PCAR-A3), yên tâm đi bác, nó gánh tất.
Hy vọng bác hài lòng với câu trả lời. Chúc vui vẻ

Bên trên