Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

vkc

Well-Known Member
Ðề: Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

Em mới tham gia vào topic này thấy các pác hăng say tìm kiếm cách rip quá, với 2 mục tiêu là để giảm dung lượng, tăng khả năng lưu trữ và giữ chất lượng
Theo em thì vẫn còn 2 hướng khác để đạt 2 mục tiêu trên :
1. Không quan tâm và không bỏ thời gian tìm hiểu rip, mà để thời gian làm việc kiếm tiền, sau đó dùng tiền mua HDD chứa phim Bluray, được như vậy vừa tăng khả năng lưu trữ vừa đảm bảo chất lượng. Hiện em đang nghiên cứu theo hướng này, mỗi tháng em có thể mua dăm cái HDD 1.5TB.
2. Nghiên cứu tóan học để tìm ra một định dạng lưu trữ mới, tốt hơn cả mastroka. Như vậy cũng vừa tăng khả năng lưu trữ và giữ chất lượng. Hướng này khi nào đạt tiến sĩ khoa học thì em sẽ theo.

Không biết có pác nào cùng quan điểm với em hok ?!

:))

Vậy mua đĩa blu-ray coi cho nó tiện đi bác, đợi bác lấy bằng tiến sỹ rồi nghiên cứu ra dạng nén mới chắc blu-ray nó nằm phủ bụi trong viện bảo tàng rồi b-(

TQN

Không xem được trang cuối nhỉ..?

tuanvu_lk

-tuanvu_lk
- 0903 081 656
- Q1 HCMC
- AMD X4 965 @ 3.9Gx4
2X2G DDR3 1600 C7
VGA ATi HD5870

binhnguyen0401

Em đang dùng Staxrip trên con CPU I7 thấy chạy rất nhanh, chất lượng cúng khá tốt. nhưng em chưa biết nhiều về thông số của nó nên dung luong vẫn còn khá cao. (em để
Bitrate là 500)rất mong duọc giúp đỡ.
cám ơn!

dangminhnam

UP phu lai ban le . Thanks da qua UP phu minh nhe

abtx

Member

Chào các bạn. Lúc trước mình làm kỹ thuật chính cho dvdpainted nhưng mình đã chuyển sang làm cho dvd simba. Đây là 2 thương hiệu dvd phim lẻ lớn nhất. dvdpainted thì bị công an hốt rồi (do thằng chủ chơi bẩn quá nên bị hốt là đúng người, đúng tội ^^) Nay simba chỉ còn 1 mình. Nhưng mình không ngừng cống hiến cho người dân. Mình đã và đang nghiên cứu để hoàn thành chuẩn AVCHD và BD9. Sắp tới mình sẽ đưa ra thị trường một lô hàng theo chuẩn AVCHD. Đây là chuẩn hình khá ok, ngang ngửa với container mkv mà từ trước giờ anh em vẫn thích. loại đĩa này xem được trên đầu bluray, PS3 và trên computer có cài các software bluray player như powerdvd9... Để anh em không phải nghe audio thuyết minh 2.0 nhàm chán, mình đã thay thế bằng audio thuyết minh 5.1 (Nhưng vẫn có audio gốc dts nha).
Mình cũng muốn tham gia team này để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm vì mỗi người có 1 cái hay riêng.
Abtx
0935400980
GV tp hcm
cấu hình máy thì khỏi bàn tới vì làm phim thì máy phải good dzồi.
Rất vui được giao lưu.

congphu88

Member

Đề xuất với bác Chip cấu trúc box Team Rip HDVN - HDViE!

Chia thành box nhỏ sau.

-Thảo luận kỹ thuật: Có rất nhiều thứ anh em phải tìm hiểu, H.264 là mới mẻ, kiến thức là vô tận.
-HDViE Riping: Thảo luận cụ thể những gì anh em chúng ta đang làm, làm như thế nào cho tối ưu.
-Đánh giá sản phẩm - Đúc kết kinh nghiệm: Thảo luận, đánh giá sảc phẩm của chúng ta và các sản phẩm của những Team khác. Đúc kết ra những kinh nghiệm cho Team của HDVN.

Anh em góp ý nhé!

Nghe ý kiến của bác này là em đã yêu rồi, sự đam mê và khả năng học hỏi em có thừa, chỉ có điều không biết học hỏi kinh nghiệm ở đâu thôi
Em xin đăng kí 1 chân tại HN
Họ tên: Hoàng Công Phú
CellPhone :09886 53 887
Home : 15t Hòe Nhai, Ba Đình, Hà Nội
Comp: sắp sửa lấy con Alienware m15x, chắc cấu hình cũng tạm ổn

sieucan

Active Member

2 bác ngoài HN toàn chơi lap thế này...
Lap thì không phải là yếu, nhưng có 1 vấn đề khi enco với lap, vấn đề nhiệt độ và thời gian full load liên tục.
Rip để chơi thì không sao, nhưng về lâu về dài là không nên.

congphu88

Member

2 bác ngoài HN toàn chơi lap thế này...
Lap thì không phải là yếu, nhưng có 1 vấn đề khi enco với lap, vấn đề nhiệt độ và thời gian full load liên tục.
Rip để chơi thì không sao, nhưng về lâu về dài là không nên.
cảm ơn bác đã nhắc nhở, em thì trình tự biết còn gà nên lên diễn đàn cũng được hơn 2 tháng rồi nhưng cũng không dám ho he gì :D
máy bàn thì theo bác nói có lẽ em sẽ cố gắng nâng cấp.

Mấy Ae Hà Nội có lẽ nên tôn bác TQN làm sư phụ. Khâm phục tài bác này, tiếc là chưa có dịp gặp mặt.

Em cũng tham gia với, kiến thức còn gà.
Họ Tên: Bùi Mạnh Cường.
Phone: 01649608534
Home: Ba Đình, Hà Nội
Lap: Acer Aspire 5740G
Core i3 M330 2,13Ghz...... 2G DRAM3 bus 1330
......................
Lợi thế, tự hào có kho DVD rock khủng (1,5T).

Nói mấy anh em nào thế ?
Bác ý và sieucan đang làm sư phụ của HDViE team đấy.

sieucan

Active Member

:D nghe các bạn nói gà này gà nọ mình thấy không hay cho lắm.
Với những ng mới bắt đầu không thể đòi hỏi họ cái gì cũng phải biết (dù ít hay nhiều), enco ngoài tự học ra còn phải có ng chỉ bảo, không thể cứ quẳng cho cái BR, rồi kêu các chú RIP anh coi. Nói thẳng ra biết cái gì mà RIP.

Enco có nhiều cách nhiều hướng đi khác nhau nhưng tựu chung đều đi tới 1 điều làm sao cho bản thành phẩm đẹp gần như source. Để làm được điều này cơ bản cần 2 đk: biết xử lý source, sau khi xử lý biết setting cho phù hợp. Xử lý source: cứ theo định dạng source, có vài kiểu. Cái khó nhất là setting cho phù hợp với source, nhưng để thành 1 encoder giỏi thì không phải chỉ dựa vào sách vở (google -wiki) cái quyết định lại là kinh nghiệm mà mỗi lần bạn enco, trăm hay không bằng tay quen.

Enco không cần phải máy khủng, cấu hình cao (i7, dual xeon) làm gì, như team HDViE hiện tại 2 máy enco chính cũng chỉ dùng tới QX đầu 6 cho ra 4-6 bản thành phẩm 1 ngày như vậy cũng đã không đủ source mà enco.

Lòng vòng như vậy 1 hồi, mình cũng chỉ muốn nói 1 điều, muốn trở thành encoder (chưa cần biết có giỏi hay không) các bạn phải đốt tiền điện hơi bị nhiều:D, còn nếu muốn biết cho vui thì setting x264 trên mạng rất nhiều thừa để cho các bạn nghịch.

P/S em không phải sư phò gì đâu bác HGL ơi, toàn đi học mót thôi:D

thanhcnt47

Em hỏi hơi ngoài lề tí, em mới down về Terminator 2 nguyên thư mục bluray, nay em muốn rip về 1 file duy nhất (m2ts or mkv), bác nào bít giúp em với. Em đã post bên box kĩ thuật phần mềm nhưng ko khả quan lắm.
Link : http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=68870
Bình thường mọi lần em down nguyên thư mục bluray về, chỉ cần lấy file có dung lượng lớn nhất là dc, nhưng bản này hơi chuối :-/

TQN

Em hỏi hơi ngoài lề tí, em mới down về Terminator 2 nguyên thư mục bluray, nay em muốn rip về 1 file duy nhất (m2ts or mkv), bác nào bít giúp em với. Em đã post bên box kĩ thuật phần mềm nhưng ko khả quan lắm.
Link : http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=68870
Bình thường mọi lần em down nguyên thư mục bluray về, chỉ cần lấy file có dung lượng lớn nhất là dc, nhưng bản này hơi chuối :-/

Đã trả lời bác ở bên này, bác qua đọc nhé!

Thân mến!

TQN

Chào các bạn. Lúc trước mình làm kỹ thuật chính cho dvdpainted nhưng mình đã chuyển sang làm cho dvd simba. Đây là 2 thương hiệu dvd phim lẻ lớn nhất. dvdpainted thì bị công an hốt rồi (do thằng chủ chơi bẩn quá nên bị hốt là đúng người, đúng tội ^^) Nay simba chỉ còn 1 mình. Nhưng mình không ngừng cống hiến cho người dân. Mình đã và đang nghiên cứu để hoàn thành chuẩn AVCHD và BD9. Sắp tới mình sẽ đưa ra thị trường một lô hàng theo chuẩn AVCHD. Đây là chuẩn hình khá ok, ngang ngửa với container mkv mà từ trước giờ anh em vẫn thích. loại đĩa này xem được trên đầu bluray, PS3 và trên computer có cài các software bluray player như powerdvd9... Để anh em không phải nghe audio thuyết minh 2.0 nhàm chán, mình đã thay thế bằng audio thuyết minh 5.1 (Nhưng vẫn có audio gốc dts nha).
Mình cũng muốn tham gia team này để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm vì mỗi người có 1 cái hay riêng.
Abtx
0935400980
GV tp hcm
cấu hình máy thì khỏi bàn tới vì làm phim thì máy phải good dzồi.
Rất vui được giao lưu.

Rất vui được giao lưu với bác, mặc dù trả lời bác hơi chậm.

HDViE coi đây là niềm vui, sở thích và đam mê, nên không đưa tiêu chí kinh tế vào hoạt động của Team.

Tuy vậy nhưng bác đừng hiểu lầm là em có ý không tốt với bác nhé. Trên thực tế, em đánh giá rất cao các bản DVD của Simba, và nói một cách thẳng thắn, DVD Simba có rất nhiều đóng góp cho cộng đồng với các bản DVD có phụ đề, thuyết minh tiếng Việt, và HD vẫn quá xa vời với hầu hết người dân VN.

Chuyện bản quyền thì ở đâu cũng thế, Tây hay VN cũng như nhau tuốt. Riêng em nghĩ rằng những người mua disc không bản quyền, họ còn lâu mới là khách hàng tiềm năng của nhà sản xuất, chứ đừng nghĩ tới việc là khách hàng thực sự, vậy nên chăng: disc lậu hay Video Rip chia sẻ trên mạng chính là một trong những kênh quảng bá cho nhà sản xuất...?

Về "nghề", em nghĩ rằng bác tham khảo qua các BR25 của Trung Quốc coi sao, họ đang rất thành công với định dạng này, và BR nghe vẫn "hút khách" hơn là AVCHD. BR9 thì có lẽ khi Trung Quốc sản xuất đầu đọc BR giá rẻ, lúc đó sẽ bán được nhiều ở VN.

Về "chuyên môn" (đóng ngoặc kép vì bản thân TQN không dám dùng từ này), bác thử xem các đĩa BR25 của TQ, họ encode rất tốt, đừng mang những nhóm encode danh tiếng của org ra so với họ, vì mục tiêu họ làm là kinh tế, là nghề, là kiếm tiền, ...nên nó sẽ "khác".

Thân mến!

Chỉnh sửa lần cuối:

abtx

Member

Rất vui được giao lưu với bác, mặc dù trả lời bác hơi chậm.

HDViE coi đây là niềm vui, sở thích và đam mê, nên không đưa tiêu chí kinh tế vào hoạt động của Team.

Tuy vậy nhưng bác đừng hiểu lầm là em có ý không tốt với bác nhé. Trên thực tế, em đánh giá rất cao các bản DVD của Simba, và nói một cách thẳng thắn, DVD Simba có rất nhiều đóng góp cho cộng đồng với các bản DVD có phụ đề, thuyết minh tiếng Việt, và HD vẫn quá xa vời với hầu hết người dân VN.

Chuyện bản quyền thì ở đâu cũng thế, Tây hay VN cũng như nhau tuốt. Riêng em nghĩ rằng những người mua disc không bản quyền, họ còn lâu mới là khách hàng tiềm năng của nhà sản xuất, chứ đừng nghĩ tới việc là khách hàng thực sự, vậy nên chăng: disc lậu hay Video Rip chia sẻ trên mạng chính là một trong những kênh quảng bá cho nhà sản xuất...?

Về "nghề", em nghĩ rằng bác tham khảo qua các BR25 của Trung Quốc coi sao, họ đang rất thành công với định dạng này, và BR nghe vẫn "hút khách" hơn là AVCHD. BR9 thì có lẽ khi Trung Quốc sản xuất đầu đọc BR giá rẻ, lúc đó sẽ bán được nhiều ở VN.

Về "chuyên môn" (đóng ngoặc kép vì bản thân TQN không dám dùng từ này), bác thử xem các đĩa BR25 của TQ, họ encode rất tốt, đừng mang những nhóm encode danh tiếng của org ra so với họ, vì mục tiêu họ làm là kinh tế, là nghề, là kiếm tiền, ...nên nó sẽ "khác".

Thân mến!

Chào bác, lâu quá mình mới trở lại diễn đàn vì bận quá. Mình hổng đem kinh tế và kĩ thuật ra nói chuyện, mình chỉ muốn giao lưu thôi. Còn chuyện BD9 hay BD25 thì nói thật... dân mình còn nghèo, bỏ tiền ra mua cái BD25 giá hơn 200k thì... xót đứt ruột, mình chỉ muốn cho ra thị trường những sản phẩm vừa túi tiền thôi. BD25 thì cả cái tp.HCM này, thậm chí là cả nước VN thì bán được bao nhiêu cái. Trung Quốc dân nó đông lắm, mà giá BD25 ở TQ cũng rẻ lắm nên nó làm BD25 là có kinh tế. Còn ở VN mà sản xuất BD25 thì... phá sản. Rãnh rỗi thì hẹn uống cafe giao lưu nói dóc nhé. Còn chuyện DVD lậu và video rip thì >:) DVD lậu là vô địch!!! Có thể bạn không tin, nhưng đó là sự thật.

lehoanggia

Không biết Team Rip còn hoạt động không nhỉ.
Cho mình 1 vé, với nhé!

Mình chưa chơi film HD lần nào,:-SS
nhưng phải đang tìm hiểu về HD 3D.

Mấy năm trước mình đã làm đề tài tốt nghiệp về convert DVD --> Mp4,

Thời gian convert 2 pass với chất lượng cao nhất ~ 1.5 lần thời gian copy từ đĩa vào hdd!!!! :!!

Sử dụng công nghệ Multi Encoder, dùng tài nguyên từ nhiều máy tính (Lúc đó chạy trên hệ thống Supernode - linux của ĐH BK TP HCM - với 8 node) đã đạt max speed rồi - (Max System lúc đó là 64 node).

Nếu có thể đóng góp cho diễn đàn thì cho mình góp 1 tay.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên