Thực chất lớp học làm phim ToTo của CGV là gì?

tieulong_001

Active Member
Ðề: Thực chất lớp học làm phim ToTo của CGV là gì?

Em thì rất nể bác Bùi An cả về kiến thức cũng như văn phong. Và em đồng ý với phần lớn nội dung bài viết này của bác. Chỉ xin ý kiến 1 chút là vấn đề thời gian dạy 3 ngày, 7 ngày hay 12 ngày ko nói lên điều gì cả. Quan trọng là mục tiêu ban đầu của khóa học và giáo án họ đưa ra. Nếu họ đặt mục tiêu đơn giản chỉ là học để hiểu thêm về quy trình làm phim thì theo em 3 ngày đã là đủ, còn yêu cầu cao hơn tất nhiên thời gian phải dài hơn. Bên cạnh đó, giáo án biên soạn như thế nào cũng là 1 vấn đề. Ví dụ thay vì đi tìm hiểu những khái niệm trừu tượng kiểu như "Tư duy, ngôn ngữ điện ảnh là gì"...thì dạy ngay vào những nội dung chính sẽ dễ hiểu, hiệu quả và tiết kiệm thời gian hơn. Như vậy vấn đề ko phải là dạy lâu hay mau, mà dạy như thế nào, học lâu chưa chắc đã tốt nếu gặp phải 1 giáo trình lan man, và ngược lại.

heonang

Member

Và bài này chỉ là một phần trong loạt bài mà mình ấp ủ và tập hợp tư liệu đã lâu về các rạp phim. Dù ai nói gì thì mình vẫn viết tiếp loạt bài đánh giá này, mọi người có thể thích, hoặc không ủng hộ, tùy ý mọi người, không ai bắt người khác phải đọc được cả, không thích thì cứ thấy tên tránh ra là xong, sao phải bận lòng:).

EM ủng hộ bác ra thêm nhiều bài bổ ích như vậy để tụi em có cái nhìn rộng hơn :) Thân

Jiro Tran

Member

Hình như bạn đọc không kĩ rồi :)) đó là
Với thiết kế chương trình ít dàn trải và tập trung trao đổi kinh nghiệm thực tế, ưu tiên tương tác và thực hành, 3 ngày học tập đầu tiên của Lớp học Làm Phim Toto 2015 đã diễn ra đầy cuốn hút, đi vào trọng tâm và được các bạn học sinh đón nhận nồng nhiệt.

https://www.youtube.com/watch?v=-LaeTL62hVs

Cách a/c chuyên nghiệp khi làm bộ phim này còn bị ném đá túi bụi luôn... nên phim của các "Totowood" bị ném bụi mịt mù là ko có gì là khó hiểu hết...! huhuhu :(

Meoo

Mục đích của Toto là gieo vào từng học sinh tham gia niềm đam mê điện ảnh. :)
Sau khi mọi học sinh Toto tham gia xong, ai cũng cảm nhận được điều đó và yêu thích nó hơn :D .
Bằng chứng là chỉ học 1 tuần, nhưng 1 năm nay cả lớp e vẫn còn liên lạc với nhau, và một số phim ngắn nhỏ để ra đời :)
P/s: nếu anh chị muốn học làm phim ngắn "chuyên nghiệp" hơn có thể tìm đến SIFS :)) Chứ không phải toto :)

P/s 2: Em sẽ không nói nhiều nữa, vì 1 ng đã có suy nghĩ tiêu cực và cái nhìn phiến diện thì trả lời như thế nào cũng vậy thôi :(

brucelee123456

Active Member

Cũng nhờ bác Bùi An mà mình mới biết IMAX chỉ có sub kor viet. Mình xem Avenger IMAX chưa có vụ này cho lắm. Và ko bao giờ bước chân vào rạp IMAX dù là dc mời xem vé FREE.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Sau khi mọi học sinh Toto tham gia xong, ai cũng cảm nhận được điều đó và yêu thích nó hơn :D

nếu được thì em post lên những phim em mới làm mà không có sự "hỗ trợ đặc biệt của các thầy cô và các anh quay phim" lên cho mọi người xem với, xem tụi em đã tiến bộ đến đâu

từ bao giờ viết bài chỉ thẳng cái thiếu sót, chuyện dựng trò PR của rạp lại là chuyện xấu vậy nhỉ? chuẩn mực xã hội đảo điên àh :))

bạn bảo cái chiến lược PR này chả có gì phải bàn luận, nhưng mình lại là người chỉ ra cho nhiều người thấy nó chỉ là trò PR núp bóng cái mục đích cao đẹp. Bạn bảo ai cũng biết, ai cũng hiểu (không biết có khảo sát nào không?), vậy thì coi như bài này vô nghĩa với bạn vậy, vì nói chuyện ai cũng biết.

bạn bảo "chẳng ai quan tâm đâu, đừng viết phí sức", sao bạn phải lo lắng cho sức khỏe của mình quá vậy và còn quan tâm đến những người đọc bài mình viết cứ như tổng biên tập lo lắng cho phóng viên không có lượt view ấy nhỉ :D

bạn bảo rạp IMAX đông, đông hay không thì liên quan gì đến chất lượng rạp mà những cinephile trên này quan tâm, hay là bạn nghĩ rạp đông thì suy ra chất lượng cao (giống như nhiều người vẫn nghĩ bán vé giá cao thì đương nhiên rạp tốt).

hay là phải viết bài vuốt đuôi rạp thì các bạn trẻ mới thấy vui, vậy thì các bạn nhầm chỗ rồi, sang các nơi khác có nhiều bài như vậy hơn :D

Em không nói anh viết chuyện xấu mọi chuyện đều có 2 mặt của nó cả. Chuẩn mực của xã hội??? nói thật với anh cái cụm từ này chả có ý nghĩa gì cả, tự con người quy định rồi tự đặt cho nó cái chuẩn mực chứ bản thân cái xã hội này không có chuẩn mực.

Và em cũng chưa thấy trò PR của công ty nào mà không núp dưới cái hình thức cao đẹp cả. Ngay cả làm từ thiện họ cũng PR rồi, huống hồ các chương trình khác.
Còn chuyện khảo sát ai cũng biết thì em không chắc nhưng em tin chắc 90% mọi người sẽ biết.

Với em cũng không rãnh lo cho sức khỏe từng người đâu anh. Anh thích thì anh cứ viết.

Còn chất lượng các rạp hiện nay em thấy khá ổn rồi, mấy anh chuyên về hình ảnh âm thanh thì có thể thấy sự khác biệt còn đại đa số người xem thì nói thẳng 1 câu là khó phân biệt nỗi.
Ý của em cũng không phải xem đông là rạp chất lượng cao mà là khẳng định lại ý trên em vừa nói, thật sự dù rạp có tệ như các anh nói nhưng đại đa số người xem họ chả thấy có sự khác biệt nào.

Haha em cũng không muốn anh viết bài vuốt đuôi rạp. Em ủng hộ anh ở cái mục đích là chỉ rõ điểm yếu của các rạp. Nhưng thật sự thì em không đồng ý cách viết theo lối "dìm đến chết".
Công nghệ mỗi năm mỗi phát triển mấy anh có thể mua tivi nó cập nhật công nghệ theo năm nhưng rạp chiếu phim thì làm sao nó cập nhật mỗi năm được (lý do chắc anh cũng biết).
Em chỉ góp ý thế thôi, đánh giá thì đánh giá khách quan còn đánh giá chủ quan thì thôi em cũng chịu. Đánh giá chủ quan thì chắc chắn đã có mục đích rồi.

Jiro Tran

Member

Sau khi mọi học sinh Toto tham gia xong, ai cũng cảm nhận được điều đó và yêu thích nó hơn :D .
Bằng chứng là chỉ học 1 tuần, nhưng 1 năm nay cả lớp e vẫn còn liên lạc với nhau, và một số phim ngắn nhỏ để ra đời :)
P/s: nếu anh chị muốn học làm phim ngắn "chuyên nghiệp" hơn có thể tìm đến SIFS :)) Chứ không phải toto :)

P/s 2: Em sẽ không nói nhiều nữa, vì 1 ng đã có suy nghĩ tiêu cực và cái nhìn phiến diện thì trả lời như thế nào cũng vậy thôi :(

Mọi con đường đều dẫn đến được La Mã hết cho dù có thể khác nhau bằng phương tiện (đường thủy, đường bộ hoặc đường hàng không đều được hết)... phải chứng minh qua kết quả thưc tế của những thước phim "made in viewood" mới biết được là đang ở level bao nhiêu được... vì ko phải lúc nào thì pro cũng ko mắc phải sai lầm & amator thì ko có những tác phẩm xuất sắc...

https://www.youtube.com/watch?v=1DUYlHZsZfc

Jiro Tran

Member

ca'c Totowood với góc nhìn "đa diện" xem thử đây có phải là phim "quẳng cáo" hay thể loại gì nhé...!

https://www.youtube.com/watch?v=QhGi3wUkGfA

minhai

Member

Bài gì gì tiếp theo đâu nhỉ? Chờ hoài để xem mà lâu quá..

mimin

cái nafuy là mỗi năm 1 lần phải không nhỉ?

Bên trên