transport hay DAC quyết định " chất âm" của âm thanh

happythanh

Active Member
xưa giờ mình chỉ dùng CD player, giờ tính chuyển qua dùng transport (lossless hay CD transport) + DAC rời nên có vấn đề để suy nghĩ.
chẳng hạn như 10 năm trước mình dùng Denon 1500ae, sau này đổi qua Cambridge Audio 840C thì chất âm từ cân bằng qua thiên sáng và chi tiết hơn, đương nhiên là hay hơn, nhưng 840C thiêng sáng rất rõ, không hiểu là việc âm thanh hay hơn hay chất âm nó khác hơn là do bộ phận transport hay là DAC.

vậy theo các bác thì DAC hay Transport cái nào quan trọng hơn, cái nào quyết định chất âm, chất lượng âm thanh, giả sử có budget khoảng $4k cho 2 món này thì mình phân bổ thế nào là hợp lý.

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: transport hay DAC quyết định " chất âm" của âm thanh

Tạm bỏ qua dây nhợ thì:

Transport 10%
DAC 20%
Ampli (pre+ pow) 30%
Loa 40%

Transport có nhiệm vụ chính là đọc chính xác dữ liệu trên đĩa, qua một vài công đoạn xử lý và truyền tín hiệu ra ngoài. Cùng là tín hiệu digital nhưng chất âm của đầu này khác đầu kia. Cái thì chất âm nông choẹt, cái thì ngọt ngào, đầy đặn, dày tiếng.
DAC có nhiệm vụ digital to analog converter và truyền tải tín hiệu analog đến prề, pow và ra loa. Cái này theo e quan trọng nhất là con IC chuyển đổi tín hiệu.
Mỗi đầu làm 1 nhiệm vụ. Một đầu tạo ra hình thái vật chất, 1 đầu tạo ra hình thể vật chất của tín hiệu trên dường đi.
Nhưng nếu phải chọn e vẫn chọn DAC hơn
Đấy là ý kiến của e :D

justbenice

Moderator

ý bác happythanh transport ở đây là transport thế nào ? Nghe từ máy tính hay từ đĩa CD hay đọc file trực tiếp từ USB ?

Theo mình nghĩ DAC sẽ quan trọng hơn transport khá nhiều.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Nguồn nhạc mới quan trọng nguồn nhạc dỏm thì dàn vài trăm triệu cũng như vài triệu thôi...

thanhyk

Well-Known Member

-Nguồn nhạc mới quan trọng nguồn nhạc dỏm thì dàn vài trăm triệu cũng như vài triệu thôi...

Em cứ tưởng (nguồn) điện mới quan trọng nhất chứ nếu xếp theo thứ tự các nguồn.
Mình đồng ý với bạn hungsaker777, công dụng transport và DAC khác nhau, đồng thời nó lại tương tác với nhau để tạo chất âm khi ra amply.

ko853

Well-Known Member

Cái nào nằm trước trong hệ thống thì ưu tiên cái đó trước. Nguồn nhạc -> transport -> DAC -> ampli -> loa

nsnhd

Well-Known Member

Em cứ tưởng (nguồn) điện mới quan trọng nhất chứ nếu xếp theo thứ tự các nguồn.
Mình đồng ý với bạn hungsaker777, công dụng transport và DAC khác nhau, đồng thời nó lại tương tác với nhau để tạo chất âm khi ra amply.

Cấp nguồn LPS là cái nên làm đầu tiên trước các nâng cấp khác, mình thấy cải thiện rõ rệt.

happythanh

Active Member

em nêu rõ là chỉ bàn luận ở phạm vi hẹp là nguồn phát bao gồm transport và DAC để dễ bàn luận, vậy mà nhiều bác trả lời nào là nguồn nhạc, nguồn điện...

lamyen2001

Well-Known Member

Cứ sắm cái transport tốt vì chắc chắn trong vài năm, thậm chí chục năm bạn ko bao giờ cần phải thay đổi chứ DAC thì còn tùy theo gu nhạc thay đổi có thể bạn sẽ đổi DAC.

Frey

Active Member
Vụ cơ - dac vị nào là sếp bên VNaV bóng bàn cả mấy chục trang bất phân thắng bại, bác tham khảo thử.

Bác lưu ý các kết nối ảnh hưởng clock (con tim của digital) như sau:
- Clock ở cơ & dac gọi là master & slave. Tùy vào từng trường hợp thằng này là sếp của thằng kia & ngược lại.
- Kết nối SPDIF (Coaxial, BNC, EBU): dac lấy master clok của cơ. Cơ tốt tiếng hay, cơ xấu tiếng dở ẹc vì clok do cơ quyết định. Dây digital rất rất quan trọng. Dac đời mới ghép với cơ cổ như cậu nằm với oshin vì clok đời xưa k tương thích với dac.

- Kết nối USB: nếu USB DAC tách đc nguồn 5v của máy tính thì clock của DAC làm master, còn k thì ăn trọn tín hiệu từ clock bẩn của pc.

- Kết nối ethernet (kết nối của network player): trong network player sẽ có board tiếp nhận & reclock rồi mới đẩy dữ liệu xuống chip dac xử lí. PS Audio dùng card Bridge để làm trò này.

E đoán bác nghe cũng ko dễ tính & có đk vậy thì đừng quan tâm đến những đồ nhỏ vì trước sau bác sẽ thất vọng

ngdhieu

Well-Known Member

vậy theo các bác thì DAC hay Transport cái nào quan trọng hơn, cái nào quyết định chất âm, chất lượng âm thanh, giả sử có budget khoảng $4k cho 2 món này thì mình phân bổ thế nào là hợp lý.

USD 4000 thì em đề nghị bác phân bổ như sau:

(1) $ 200 cho Transport (1 cục LIVA là OK rùi)
(2) $ 200 cho DAC (thừa chứ chả thiếu)
(3) $600 cho việc thuê chuyên gia đến nhà đo kiểm và set-up lại phòng nghe cho bác.
(4) $ 3000 để thuê 1 em trẻ đẹp, xinh tươi đến nhà ... ráy tai cho bác mỗi khi bác nghe nhạc.

Ghi chú: $3000 có đủ cho cái hạng mục (4) kia không thì còn phải coi bản lãnh bác thế nào.. ;))
Hiệu quả cực kỳ hết ý....

colinjsit

Member

Tạm bỏ qua dây nhợ thì:

Transport 10%
DAC 20%
Ampli (pre+ pow) 30%
Loa 40%

E thì nghĩ hơi khác pác ah, power là thành phần quan trọng nhất trong bộ dàn và DAC chính là đầu vào tín hiệu analogue sẽ dc khuếch đại nên e nghĩ nên chia hơn 40% cho power, 30% cho loa và 25% cho DAC, 5% cho transport. Pre có cũng dc ko có ko sao, một số DAC có digital pre chơi rất tốt.

No-U

Active Member
Các bác sai hết, túi tiền quan trọng nhất. Tùy túi tiền mà chọn hàng

Bên trên