Từ 1/4/2014: tivi trên 32 inch phải tích hợp chức năng thu truyền hình số

ICTnews – Kể từ ngày 1/4/2014, các loại tivi công nghệ LCD, PDP, LED, OLED…, có kích thước màn hình trên 32 inch, được sản xuất và nhập khẩu để sử dụng tại Việt Nam phải được tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất tiêu chuẩn DVB-T2.

Ngày 18/3/2013, Bộ trưởng Bộ TT&TT Nguyễn Bắc Son đã ký ban hành Thông tư 07/2013/TT-BTTTT quy định thời điểm cụ thể tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất đối với máy thu hình (tivi) được sản xuất và nhập khẩu để sử dụng tại Việt Nam.

Được áp dụng với các doanh nghiệp sản xuất, nhập khẩu tivi sử dụng tại Việt Nam và các tổ chức, cá nhân có liên quan, Thông tư này chính thức có hiệu lực thi hành từ 1/4/2013.

Theo quy định tại Thông tư, các chủng loại tivi sử dụng công nghệ màn hình LCD, PDP, LED, OLED và các công nghệ màn hình tiếp theo, có kích thước màn hình trên 32 inch, được sản xuất và nhập khẩu để sử dụng tại Việt Nam bắt buộc phải tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất tiêu chuẩn DVB-T2, tiêu chuẩn mã hóa tín hiệu hình ảnh và âm thanh MPEG-4 phù hợp với Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 63:2012/BTTTT từ 1/4/2014.

Còn đối với những ti vi sử dụng công nghệ màn hình LCD, PDP, LED, OLED và các công nghệ màn hình tiếp theo, có kích thước màn hình từ 32 inch trở xuống, được sản xuất và nhập khẩu để sử dụng tại Việt Nam, thời điểm bắt buộc phải tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất tiêu chuẩn DVB-T2, tiêu chuẩn mã hóa tín hiệu hình ảnh và âm thanh MPEG-4 là từ ngày 1/4/2015.

Thông tư cũng nêu rõ, không quy định bắt buộc tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất đối với tivi sử dụng công nghệ màn hình CRT, được sản xuất và nhập khẩu để sử dụng tại Việt Nam.

Lý giải về quy định trên, trước đó, ông Đoàn Quang Hoan – Cục trưởng Cục Tần số Vô tuyến điện thuộc Bộ TT&TT đã cho biết, theo xu thế phát triển của thế giới, trong 3-4 năm tới, các tivi sử dụng công nghệ màn hình CRT có thể không còn lưu thông thiết bị mới tại thị trường Việt Nam. “Vì thế, việc yêu cầu phải tích hợp chức năng thu truyền hình số mặt đất số vào những tivi sử dụng công nghệ màn hình CRT là không thực sự cần thiết”, ông Đoàn Quang Hoan nói.

Vân Anh (Theo ICT News)

Ðề: Từ 1/4/2014: tivi trên 32 inch phải tích hợp chức năng thu truyền hình số

Vậy là sau này dùng KTS Anvien không phải mua thêm đầu thu nữa phải không bác! Vẫn có HD chứ ạ!

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Vậy là sau này dùng KTS Anvien không phải mua thêm đầu thu nữa phải không bác! Vẫn có HD chứ ạ!
Đã dùng đầu thu thì bạn có dùng màn CRT thì vẫn xem đc (mặc dù CRT chẳng thể nào xem đc HD :)))

trannguyenhien

Active Member
một thông tin tốt cho khựa.cả khu nhà em lác đác có mấy nhà dùng truyền hình trả tiền còn toàn dùng xem qua ăng ten mang tiếng là giáp ranh thành phố.vậy là các bác lại phải mua thêm đầu thu KTS của khựa rồi=))=))

một thông tin tốt cho khựa.cả khu nhà em lác đác có mấy nhà dùng truyền hình trả tiền còn toàn dùng xem qua ăng ten mang tiếng là giáp ranh thành phố.vậy là các bác lại phải mua thêm đầu thu KTS của khựa rồi=))=))

tin buồn cho khựa chứ bác
tích hợp truyền hình số thì các đầu free của TQ ngưng sx

tan_huy_93

Well-Known Member
Re: Ðề: Từ 1/4/2014: tivi trên 32 inch phải tích hợp chức năng thu truyền hình số

Nực cười...

Thế cái cổng In Video Component trên TV CRT để trang trí à bác ?

Và TV CRT vẫn có dòng sản phẩm với độ phận giải 720p nhé, nhưng vì là dòng CRT cao cấp nên không thông dụng như CRT phổ thông, nên có thể bác không biết đấy thôi :).
Đã dùng đầu thu thì bạn có dùng màn CRT thì vẫn xem đc (mặc dù CRT chẳng thể nào xem đc HD :)))

petiteLoan

sợ cái "công nghệ" mà mình phải tích hợp vô là hàng khựa thi chết !!!!

trannguyenhien

Active Member
tích hợp truyền hình số thì các đầu free của TQ ngưng sx[/QUOTE

hi! cái viễn cảnh này còn xa vời lắm.
ở các thành phố lớn thì có hay không tích hợp đầu thu không quan trọng vì Đa phần họ Đang dùng TH trả tiền rồi. còn ở nông thôn tỉ lệ số hộ dùng TH trả tiền là thế nào chẳng cần nêu ra thì các bác cũng tự hiểu là một con số đáng thất vọng .còn ở vùng núi xa xôi thì con số này gần như bằng không.vậy những hộ có xu hướng mua tv mới là bao nhiêu khi những chiếc TV cũ vẫn còn sử dụng tốt.trừ trường hợp nhà nước cho không thôi nhé.còn không với truyền thống của người VN thì chỉ khi nó không thể sửa đc thì mới bỏ đi thôi.
Vậy nên em nghĩ sau vấn đề này thì đầu thu kĩ thuật số của tàu sẽ nên ngôi

tích hợp truyền hình số thì các đầu free của TQ ngưng sx[/QUOTE

hi! cái viễn cảnh này còn xa vời lắm.
ở các thành phố lớn thì có hay không tích hợp đầu thu không quan trọng vì Đa phần họ Đang dùng TH trả tiền rồi. còn ở nông thôn tỉ lệ số hộ dùng TH trả tiền là thế nào chẳng cần nêu ra thì các bác cũng tự hiểu là một con số đáng thất vọng .còn ở vùng núi xa xôi thì con số này gần như bằng không.vậy những hộ có xu hướng mua tv mới là bao nhiêu khi những chiếc TV cũ vẫn còn sử dụng tốt.trừ trường hợp nhà nước cho không thôi nhé.còn không với truyền thống của người VN thì chỉ khi nó không thể sửa đc thì mới bỏ đi thôi.
Vậy nên em nghĩ sau vấn đề này thì đầu thu kĩ thuật số của tàu sẽ nên ngôi
quê em bây giờ mua tivi mới là LED, LCD hết rồi bác ạ, ít nhà mua mới mà mua CRT lắm
quê em bắc giang :))

Bên trên