[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

sircuong1303

Well-Known Member
Bác Cường tư vấn giúp em bộ PC với, nhu cầu của em là nghe nhạc, xem phim và game (em đã có ổ HDD 2TB rồi ạ). Kinh phí khoảng 10tr bác nhé. Cảm ơn bác!

Với từng nhu cầu thì bác có yêu cầu gì đặc biệt ko ạ. Nếu là nghe nhạc thì trước mắt có thể nghe từ card sound tích hợp, nếu sau này có nhu cầu cao hơn thì bác nên sắm thêm DAC rời, lấy tín hiệu từ cổng usb trên main. Về nhu cầu chơi game thì bác hay chơi những tựa game như nào, game online hay game offline nhiều hơn.

Với từng nhu cầu thì bác có yêu cầu gì đặc biệt ko ạ. Nếu là nghe nhạc thì trước mắt có thể nghe từ card sound tích hợp, nếu sau này có nhu cầu cao hơn thì bác nên sắm thêm DAC rời, lấy tín hiệu từ cổng usb trên main. Về nhu cầu chơi game thì bác hay chơi những tựa game như nào, game online hay game offline nhiều hơn.
Vâng trước mắt em sẽ nghe từ card sound tích hợp, game online em chơi mỗi món Đột kích (CF), em đang định cày thêm GTA. Nói chung là online 50%. Xem phim thì nhà em có cái TV4k mà đầu android chơi không nổi nên mới tính đến PC.

sircuong1303

Well-Known Member
Vâng trước mắt em sẽ nghe từ card sound tích hợp, game online em chơi mỗi món Đột kích (CF), em đang định cày thêm GTA. Nói chung là online 50%. Xem phim thì nhà em có cái TV4k mà đầu android chơi không nổi nên mới tính đến PC.

TV 4K của bác là của hãng nào, model gì vậy.

minhdangkt

Well-Known Member
Chào các bác.

Em có 1 cái thùng máy nhưng cũ quá rôi giờ định năng cấp lên tận dụng 1 số đồ có sẵn nhờ các bác giúp tí.

Kinh phí: Tầm 4tr, xê dịch chút cũng được.

Mục đích: down phim HD, làm NAS để stream phim xem qua TV smart LG nên điện tiêu thụ phải thấp, gắn được tầm 3 HDD.

Đồ tận dụng lại: case cũ, SDD samsung evo 120G, 1 HDD 2T + 1 HDD 250G, nguồn ACBEL E2 Plus 310W

Cần thêm: Main, CPU, RAM, Keyboard + mouse.

Nhờ anh em giúp tí.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangthien187

Active Member
Em tính quất quả Nuc i3 7100U, Intel HD 620. có cổng HDMI 2.0 hỗ trợ xem 4K 60fps dạng vp9, hevc luôn đỡ nhọc. 7 củ 8 chưa ổ cứng và ram có ổn không ạ

hoadainhan70

Well-Known Member
Các anh em thân mến !
Với cấu hình pc như trong ảnh thì cần phải nâng cấp chip lên như thế nào để có thể phục vụ nhu cầu xem phim và nghe nhạc xin anh em tư vấn giúp , ( trong tầm 2 củ thôi )

sircuong1303

Well-Known Member
Các anh em thân mến !
Với cấu hình pc như trong ảnh thì cần phải nâng cấp chip lên như thế nào để có thể phục vụ nhu cầu xem phim và nghe nhạc xin anh em tư vấn giúp , ( trong tầm 2 củ thôi )

Xem full hd, iso 3D thì ko cần nâng cấp vga. Nếu bác định nghe nhạc thì nên mua DAC rời về cắm thêm nhé.

hoadainhan70

Well-Known Member
Xem full hd, iso 3D thì ko cần nâng cấp vga. Nếu bác định nghe nhạc thì nên mua DAC rời về cắm thêm nhé.
Vâng Bác !
Nhưng con chíp G3220 yếu quá bác à ! giờ nhờ bác tư vấn giúp để thay con khác được không vậy , yếu lắm , có cổng usb 3.0 mà copy khoảng 6GB lâu cả chục phút ấy chứ

sircuong1303

Well-Known Member
Vâng Bác !
Nhưng con chíp G3220 yếu quá bác à ! giờ nhờ bác tư vấn giúp để thay con khác được không vậy , yếu lắm , có cổng usb 3.0 mà copy khoảng 6GB lâu cả chục phút ấy chứ

G3220 ko đến nỗi quá yếu với các tác vụ thông thường. Còn copy qua cổng usb 3.0 mà chậm thì bác kiểm tra lại dây kết nối, hoặc ổ cứng nhé.

minhdangkt

Well-Known Member
Em mới lấy main asroch b250m pro4, cpu g4560, ram hyper x 8G, cop từ hdd 2t gắn trong cpu qua usb 3.0 ra hdd di động tầm 60 70m/S bác

sircuong1303

Well-Known Member
Em mới lấy main asroch b250m pro4, cpu g4560, ram hyper x 8G, cop từ hdd 2t gắn trong cpu qua usb 3.0 ra hdd di động tầm 60 70m/S bác

60-70MB/s là tốc độ của usb 2.0 chứ chưa phải 3.0. Mềnh xài pen G4400 và ổ cứng di dộng Seagate Backup Plus Slim thì tốc độ copy từ ổ cắm trong ra cắm ngoài qua usb3.0 đạt trung bình 110-120MB/s bác ạ.

Bác đang dùng Win gì, cài mới tinh hay cài theo kiểu ghost.

minhdangkt

Well-Known Member
Mà ổ trong của bác ssd hay hdd. Em thì dùng ssd cài win, còn hdd lưu phim, tốc đọ chép 60 70 là chép từ hdd trong ra hdd di động đó bác

Bên trên