Xem 4k pc cần yêu cầu gì?

Như tiêu đề. Các bác cho hỏi để xuất nội dung 4k ra tivi thì máy tính cần những gì? Vga thế nào ?.
Mình có thử 1 số phim 4k ra con sony bàng pc thì thấy có phim rất mượt nhưng có phim lại lag, giật. Tu vấn mình cấu hình pc để xem tốt 4k hdr ạ

ngdhieu

Well-Known Member
Như tiêu đề. Các bác cho hỏi để xuất nội dung 4k ra tivi thì máy tính cần những gì? Vga thế nào ?.
Mình có thử 1 số phim 4k ra con sony bàng pc thì thấy có phim rất mượt nhưng có phim lại lag, giật. Tu vấn mình cấu hình pc để xem tốt 4k hdr ạ

Lag giật có lẽ không phải do phần cứng PC mà do phần mềm chăng? Codec chưa phù hợp chẳng hạn?

audio_video

Well-Known Member
mình cũng đang quan tâm v/đ này.
mỗi phim 4k đều có thông số khác nhau về bitrate, bác nghiên cứu thử xem, nó ảnh hưởng lớn đến xử lý đấy

sircuong1303

Well-Known Member

Bác cần trợ giúp cho vấn đề xem film 4K từ HTPC lên TV mà lại ko đăng cấu hình của PC lên đây thì a e biết đường nào mà tư vấn cho bác.

Cấu hình của mình: cpu g2030. Ram III 8g. Main z77. Vga 7750 1g R5.
Hiện tại main đang bị lỗi, nên có ý định chuyển sang AMD . cần mọi người tư vẫn thêm về cấu hình,

sircuong1303

Well-Known Member
Cấu hình của mình: cpu g2030. Ram III 8g. Main z77. Vga 7750 1g R5.
Hiện tại main đang bị lỗi, nên có ý định chuyển sang AMD . cần mọi người tư vẫn thêm về cấu hình,

Cấu hình hiện tại của bác chỉ cân dc 4K@30Hz H264 thì bảo sao có film bác xem dc, có film ko xem dc. Nhẹ nhàng nhất là bác nâng vga lên GTX1050 hoặc RX460/RX560 là chiến film 4K@60Hz HDR H265 ngon lành.

Cpu có cần nâng ko bác? Hay chỉ cần mỗi vga. Vừa xem thông tin cái rx 560 thì đúng là 4096*1260 hdmi resolution

Bên trên