Xin chỉ giáo để làm phim gia đình

binhkt508hcm

Hiện em đang có những đoạn phim (*.m2ts), hình chụp của gia đình quay và chụp bằng máy du lịch (Canon 14.7Mpx IXUS 980IS và Sony full HD)

Mong muốn của em là sử dụng hình ảnh và clip quay được ở trên để tạo thành cuốn video gia đình mà trong đó có cả hình ảnh và clip, các hiệu ứng chuyển cảnh, add music (5.1 hoạc stereo) và thêm text nghệ thuật.
Do trình độ i tờ non kém nên nhờ các bác chỉ giúp cho phần mềm nào làm được việc đó càng đơn giản càng tốt.
Nếu được các bác cho em xin TUT hướng dẫn tiếng việt. Em đội ơn các bác nhiều.

nghunglam

Ðề: Xin chỉ giáo để làm phim gia đình

Dùng Windows Movie Maker có sẵn trong hệ điều hành đó Bạn. Cũng dễ sử dụng lắm, tuy nhiên nó không có nhiều effect.

filmBLU-RAY

Hiện em đang có những đoạn phim (*.m2ts), hình chụp của gia đình quay và chụp bằng máy du lịch (Canon 14.7Mpx IXUS 980IS và Sony full HD)

Mong muốn của em là sử dụng hình ảnh và clip quay được ở trên để tạo thành cuốn video gia đình mà trong đó có cả hình ảnh và clip, các hiệu ứng chuyển cảnh, add music (5.1 hoạc stereo) và thêm text nghệ thuật.
Do trình độ i tờ non kém nên nhờ các bác chỉ giúp cho phần mềm nào làm được việc đó càng đơn giản càng tốt.
Nếu được các bác cho em xin TUT hướng dẫn tiếng việt. Em đội ơn các bác nhiều.

Chào bạn !
Với nhu cầu của bạn là muốn biên tập video từ .m2ts và jpg thì bạn muốn đơn giản cũng không được ! vì máy quay của bạn quay ra .m2ts đó là chuẩn cho Blu-ray rồi, muốn ghép lại thành 1 clip hoàn chỉnh nó đòi hỏi nhiều thứ khác nhau ...như phần mềm phù hợp,kỹ thuật, xuất ra DVD9 thì hình ảnh không còn được nhu hình ảnh gốc và muốn ra Blu-ray đi nữa thì PC của bạn phải đủ mạnh để làm !

kazihaha

Active Member

Chào bạn !
Với nhu cầu của bạn là muốn biên tập video từ .m2ts và jpg thì bạn muốn đơn giản cũng không được ! vì máy quay của bạn quay ra .m2ts đó là chuẩn cho Blu-ray rồi, muốn ghép lại thành 1 clip hoàn chỉnh nó đòi hỏi nhiều thứ khác nhau ...như phần mềm phù hợp,kỹ thuật, xuất ra DVD9 thì hình ảnh không còn được nhu hình ảnh gốc và muốn ra Blu-ray đi nữa thì PC của bạn phải đủ mạnh để làm !

biết phần mềm nào thì hướng dẫn người ta luôn cho rồi, nói chung chung vầy đọc xong cũng như không, thà không nói còn hơn.

filmBLU-RAY

biết phần mềm nào thì hướng dẫn người ta luôn cho rồi, nói chung chung vầy đọc xong cũng như không, thà không nói còn hơn.

Để coi nhu cầu của bác chủ sao mới hướng dẫn tiếp chứ bạn ! bác chủ chỉ mới nói chung chung là muốn làm video đơn giản thôi chứ đã nói gì muốn làm DVD hay Blu-ray gì đâu ! vả lại bác biên tập từ file .m2ts chứ đâu có thường, đâu có thể đơn giản và dễ được ! còn soft thì cả đồng mà đâu cần em phải nói ! google có hết ah ! như (Sony Vegas Movie Studio HD Platinum 10, Avid Liquid, Final Cut Pro...)

binhkt508hcm

Chào bạn !

Chào bác. Trước tiên em xin được cảm ơn bác đã quan tâm giúp đỡ.
Để bổ xung thêm câu hỏi của bác như sau:
- Laptop của em hoàn toàn đáp ứng được việc chơi HD và có thể burn đĩa Blu-ray được (Vaio Z790YAB).
- Em mong muốn tạo ra được file BD ISO hoàn chỉnh để chơi trên HDBox Player hoặc burn ra đĩa tặng người thân.
- Em cũng biết tìm bằng google sẽ được rất nhiều Soft. Tuy nhiên em muốn mở box này để khi các pro chỉ sử dụng soft nào rồi thì em thực hiện và có gì chưa được có thể hỏi han xin sỏ thêm. :">
Đồng thời nó cũng là một box để giúp đỡ những anh em trong diễn đàn có mong muốn như em mà chưa thực hiện được có thể tham khảo thực hiện. Em nghĩ chắc cũng không it người vật lộn mà chưa biết làm thế nào. #:-S
Một lần nữa xin được cảm ơn bác! Em mong tin bác và các pro khác nữa.

filmBLU-RAY

Chào bác. Trước tiên em xin được cảm ơn bác đã quan tâm giúp đỡ.
Để bổ xung thêm câu hỏi của bác như sau:
- Laptop của em hoàn toàn đáp ứng được việc chơi HD và có thể burn đĩa Blu-ray được (Vaio Z790YAB).
- Em mong muốn tạo ra được file BD ISO hoàn chỉnh để chơi trên HDBox Player hoặc burn ra đĩa tặng người thân.
- Em cũng biết tìm bằng google sẽ được rất nhiều Soft. Tuy nhiên em muốn mở box này để khi các pro chỉ sử dụng soft nào rồi thì em thực hiện và có gì chưa được có thể hỏi han xin sỏ thêm. :">
Đồng thời nó cũng là một box để giúp đỡ những anh em trong diễn đàn có mong muốn như em mà chưa thực hiện được có thể tham khảo thực hiện. Em nghĩ chắc cũng không it người vật lộn mà chưa biết làm thế nào. #:-S
Một lần nữa xin được cảm ơn bác! Em mong tin bác và các pro khác nữa.

Con Vaio Z790YAB của bạn có Burn Blu-ray ah ! vậy ngon rồi, bạn burn thử chưa sao mình thấy nó chỉ là BD-ROM thôi !
Nếu bạn sử dụng Windows7...thi bạn có thể sử dụng soft Avid Liquid để biên tập, còn MAC thì chọn Final Cut Pro.
Bạn muốn chuyên nghiệp luôn thì sử dụng thêm Adobe Premiere Pro, Adobe Encore, Adobe After Effects CS4...Cấu hình máy của bạn cũng vừa đủ trung bình thôi vì để xem HD và Blu-ray thì best nhưng để biên tập HD-Blu-ray thì hoàn toàn khác ! và bạn nên sử dụng Destop vì Laptop chỉ sử dụng tức thời thôi !

Chúc bạn thành công !

binhkt508hcm

Con Vaio Z790YAB của bạn có Burn Blu-ray ah ! vậy ngon rồi, bạn burn thử chưa sao mình thấy nó chỉ là BD-ROM thôi !
Nếu bạn sử dụng Windows7...thi bạn có thể sử dụng soft Avid Liquid để biên tập, còn MAC thì chọn Final Cut Pro.
Bạn muốn chuyên nghiệp luôn thì sử dụng thêm Adobe Premiere Pro, Adobe Encore, Adobe After Effects CS4...Cấu hình máy của bạn cũng vừa đủ trung bình thôi vì để xem HD và Blu-ray thì best nhưng để biên tập HD-Blu-ray thì hoàn toàn khác ! và bạn nên sử dụng Destop vì Laptop chỉ sử dụng tức thời thôi !

Chúc bạn thành công !

Cảm ơn bác. Con của em có thể read, write BD được. Đã thử rồi bác ạ.
Để em kiếm mấy cái soft đó rồi lọ mọ xem thế nào. sau đó sẽ thông báo thành quả với các bác.

songkien

Mình đang sử dụng phần mềm CorelVideoStudio X3, đơn giản, dễ làm, không cần hướng dẩn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các phần mềm chuyên nghiệp rất khó xài, cần học hỏi không ít. Nếu muốn đơn giản dễ làm thì bác tham khảo 2 dòng sau đây:

1. Ulead Studio
2. Pinacle Studio

2 cái ấy đáp ứng từ a-z, kết quả encode có thể không xuất sắc bằng các soft chuyên nghiệp nhưng được cái dễ sử dụng hơn hẳn. Bác mò mẫm khoảng 2h là bắt đầu biết làm.

Mẹo: nên bắt đầu thử với 1 clip ngắn chừng 1-2 phút, khi đã quen thì mới làm clip dài.

tienthuat123

vote cho ulead video studio, đơn giản, dễ làm.
Tiện đây xin hỏi các bác, e dùng win 7 nhưng k thấy movie maker, làm thế nào để cài thêm nó ạ

ioiokkkk

Member

Vote cho Cyberlink Power Director 8 rất nhanh và chất lượng hình ảnh xuất ra ok

Bên trên