Xin file Setup Mixer JBL KX180

thinhsve

Well-Known Member
Em vừa được tặng Mixer JBL KX180 mà chỉnh hoài không ổn được.
Bác nào đang dùng chia sẻ file setup cho em xin với.
Email: [email protected]
Cảm ơn nhiều.

luonnho1001

Well-Known Member
Em nói thật nhé: Bác có xin bao nhiêu file set sẵn cũng không bao giờ phù hợp với hệ thống của bác đâu ạ.

thanhthuc0110

Active Member
Em gợi ý cho anh để chỉnh tiếng ca được ổn nhất và mỗi người có 1 cách làm khác nhau để cho tiếng ca hay nhất nên em chỉ góp ý thôi mấy anh bô lão đừng vùi dập đàn em nghen....
1. Khi chỉnh tiếng ca, anh tắt hết effect đi -> sau đó anh nói 2 mà nghe rõ từ là micro của anh tốt đó. Sau đó anh nói 4 -> nếu nghe nó òm òm là có vẻ dư giọng thấp của mình nhỉ ->anh lấy 1 EQ bất kì và để Q=4 sau đó anh giảm ở dải hơn 100hz xuống cỡ -6dB, và anh lấy tiếp 1 EQ nữa cũng để Q=4 sau đó anh giảm -3dB ở giải hơn 200hz. Lúc này anh nghe tiếng mình thanh thoát hơn. Sau đó, anh nói 6 nếu tiếng có xì nhẹ là được. Lúc này anh nâng volume tổng của mic lên đến mức anh nghe bự bự xíu là được...đừng để hú nhé.
2. Khi tiếng mộc của micro hay nhất rồi -> anh tăng effect lên, thường kx180 anh để volume lớn hơn volume tiếng mic 10 đơn vị.
. Trong effect nó có ECHO và revert, anh tắt volume revert đi chỉnh tiếng ECHO trc.
- ECHO: em thích chỉnh như sau:
+ Predelay: 0ms (cái này để như vậy là tiếng nói mộc của mình vừa xong là tiếng nhái có liền chứ ko phải trễ nữa)
+ Repeat: cái này anh phải nghe được nó nhái bao nhiều lần: thường nhái 5 tiếng là oker (khoản 52-55%)
+ Delay time: khoản 213ms thôi
+ Rch delay: anh giảm -10% hoặc -15% nó sẽ tạo tiếng ECHO dễ thương lắm...haha
+ Dry vol: anh để 30% là vừa (nhiều quá tiếng nó khô).
Khi anh nghe tiếng ECHO ngon lành rồi thì anh tăng vol lên cỡ 90%.
- REVERT làm cũng tương tự... xíu và volume của nó anh để khoản 40% hoặc hơn nếu anh thích.

Chỉnh Vang số mà bác nào nói chỉnh tay hay là em phản đối ngay..."gọi là quản cáo nói láo ăn tiền"...Điều quan trọng là mình nghe như thế nào nữa.

Em cũng là đơn vị bán hàng âm thanh...chỉa sẻ cho anh em thêm vui!!

thanhyk

Well-Known Member
Bác hướng dẫn chi tiết thêm mục đó tác dụng gì, thông số đó trị giá thấp thì thế nào, trị giá cao ra sao, mức nên để khoảng nào...thì tốt quá.
Em nhận thấy nếu hiểu biết tương đối thì cứ gia giảm và lắng nghe sẽ hiểu và chỉnh tốt. Tuy nhiên nếu amater càng tự chỉnh...càng chết (chắc đạt <35%), lúc này cứ 'sao y bản chánh' thông số cơ bản là ổn nhất (chắc cũng đạt >55℅)

vnhat

Member
đổi vang là nhanh nhất, ko biết kx180 có cải thiện ko chứ 2 đời trước của jbl effect thực quá nên ko hay, rất khó để làm vừa lòng những người có giọng hát trung và kém trở xuống :D

thanhthuc0110

Active Member
1/ con kx180 này cho giọng ca ấm áp và hay...em làm nhiều dòng thấy vậy!Còn nịnh tai hay không là do người setup phải có chút cảm nhận âm thanh và kinh nghiệm nữa. Ở VN mình bao la vang số, đủ các thương hiệu, nhưng em thấy Vang TQ có con Hugo V6 gì đó khá hay...Bây giờ có con JBL KX180.
2/ Chỉnh vang số giống như là sở hữu trí tuệ vậy, mỗi anh kĩ thuật có 1 cách chỉnh riêng và xem đó như bí mật ko thể chia sẻ được...chỉnh vang số hay cần kết hợp 2 yếu tố: thông số chỉnh tương đối chuẩn để làm mẫu + thực tế làm mỗi phòng.
3/Trong vang số có rất nhiều thông tin, nếu nói hết chắc rất dài và ko trực quan bằng cách vừa giải thích vừa làm sẽ thấy rõ...
4/ Anh nên ghé mấy cửa hàng âm thanh tại nơi anh sinh sông kêu họ ráp con kx180 cho anh hát thử, nếu oker anh thuê họ làm cho...

VAN_LOC

Well-Known Member
Mình Setup vang số chưa bao giờ lưu File .... Toàn setup theo thiết bị và phòng .
@ Bác không thích xài nhắn mình nhé hoặc alo 0917977073 .

thinhsve

Well-Known Member
Mình Setup vang số chưa bao giờ lưu File .... Toàn setup theo thiết bị và phòng .
@ Bác không thích xài nhắn mình nhé hoặc alo 0917977073 .
Bác Lộc có làm dịch vụ setup thì giúp em với. Con KX180 tặng lại cho thằng em rồi, em đang dùng con Soundcraff Ui16 mà còn bị hú quá. Em nhớ là lúc trước có liên lạc Bác để mua AVR Pi LX86 và loa JBL L90 (CH Trương Nghĩa). Thanks.

cutamthat

Active Member
Em mới lấy kx180 về mà mở lên cứ như chó nhìn bản đồ các bác ạ. Bác nào cho em xin file chỉnh sẵn rồi em về giở ra tham khảo với.
Mail em là [email protected]
Cảm ơn các bác.

lapnguyen76

Chao Bac Cutamthat

Nghe cau nhu cho nhin ban do ma minh cuoi hoai, giong minh y chang, dang xai kx200 thay moi nguoi noi kx180 hay nen mua ve gio kg biet chinh.

luc truoc xai kx200 kg biet chinh, may sao co bac Tranman ben VNAV dang bai chinh kx200 minh lam theo, khong ngo no qua hay...

nay mua kx180 gio xep xo roi..

bác xin file hay lên mạng xem cách chỉnh cũng ko được như ý bác mong muốn đâu, vì mỗi cấu hình chỉnh mỗi khác ! thay vì xin file thì bác nhờ kỹ thuật của bên nào bác cảm thấy setup ngon nhất - hay nhất đến setup cho bác, rồi bác backup lại file đấy mỗi ngày vê sờ một tý rồi bác sẽ làm chủ được nó thôi !
công nghệ ngày càng phát triển vượt trội nên setup vang số qua team view cũng là một điều thú vị bác ạ !

Bên trên