Xin hướng dẫn cách sao lưu và phục hồi phần mềm

haianh07

Active Member
HTPC của Tôi dùng windows 10 trên đấy đã cài nhiều phần mềm phục vụ cho công việc và đã được cấu hình theo ý muốn của Tôi . giờ đây windows bị lỗi lên cần phải cài mới , Xin các Bác hướng dẫn cho làm thế nào để sao lưu và phục hồi nguyên trạng máy tính khi đã cài windows mới Nếu có thể phải dùng phần mềm thì dùng phần mềm gì ạ .
Xin cám ơn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
HTPC của Tôi dùng windows 10 trên đấy đã cài nhiều phần mềm phục vụ cho công việc và đã được cấu hình theo ý muốn của Tôi . giờ đây windows bị lỗi lên cần phải cài mới , Xin các Bác hướng dẫn cho làm thế nào để sao lưu và phục hồi nguyên trạng máy tính khi đã cài windows mới Nếu có thể phải dùng phần mềm thì dùng phần mềm gì ạ .
Xin cám ơn
Không rõ mức độ trầm trọng về lỗi của PC bác như thế nào, tuy nhiên trước khi cài lại Windows 10, bác có thể dùng chức năng "System Restore" của Windows để phục hồi/đem máy trở lui về tình trạng như khi đang còn hoạt động tốt. Bác thử vậy xem sao đã nhé..!

Chỉnh sửa lần cuối:

haianh07

Active Member
Cái máy in canon đang dùng ngon trớn tự nhiên HTPC không nhận ra nữa , đã tìm đủ mọi cách

tusontay

Huyền Thoại
Của bác là Windows 10 hử? Có thể dùng chế độ cài chèn, ko mất tý thiết lập nào đâu, chỉ repair Windows thôi. :)

caothudeche

Moderator
Đã cài mới thì chỉ có cài mới hoàn toàn.
Đối với window 10 thì em đã cài mới lại hoàn toàn 1 lần, và thấy nó khôi phục lại User setting cho mình thôi.
Với tình trạng của bác thì mình thấy như sau:
- Khôi phục lại tình trạng máy tại một thời điểm định sẵn (fixed): Cái này thì chúng ta quen thuộc với thuật ngữ Ghost, thì ta có thể dùng các phần mềm ghost, hoặc chính tính năng backup của window. Kiểu này thì mình hay tải bản ghost được chia sẻ về chứ chả tạo bao giờ.
- Khôi phục lại theo lịch trình: Đây là chức năng System Restore của window. Hay thì có hay nhưng cũng khổ cho cái máy và ổ ứng. Chức năng này hoạt động trên mọi phân vùng chứ không chỉ riêng gì phân vùng cài window. Mình toàn tắt chức năng này đi.
Nếu tính năng này còn bật bạn có thể chọn thời điểm muốn khôi phục và khôi phục lại. Hướng dẫn tràn lan mạng nhé.
Mình đọc được thông tin là Window 10 mặc định đã tắt tính năng này. Và thay vào đó có tính năng Reset PC hay ho hơn.
- Repair window: Cách này có lẽ là cách hay nhất. Nó sẽ vá lỗi cho window, nhưng sự ì ạch của máy còn nhiều nguyên nhân nên ta phải tìm cách xử lý.
Thì vá lỗi có 2 kiểu Update và vá lại từ bản cài window.

Bên trên