Xin ý kiến cảm nhận về loa Focal Aria 948 Black High Gloss

kiet2201

Active Member
Em chào các bác trên diễn đàn HDvietnam.!
Em đang có ý định nâng cấp lên đôi Focal 948 này và em cũng đi nghe thử 1 lần, cũng ưng cái bụng do vậy mà em muốn thay đổi để phục vụ đam mê nghe nhìn của em.
Bác nào đang dùng cho em vài lời cảm nhận về em nó xem có đáng để xuống tiền ko ah.
Trân trọng cảm ơn !

kiet2201

Active Member
Ko bác nào cho em ít cảm nhận ah. Vậy tầm tiền khoảng 70-80 củ có em nào ngon trong tầm giá ko ah.
Thanks all.

hainam1982

Well-Known Member
Bác ưng rồi thì chốt luôn thôi chứ chờ đợi gì nữa ạ. Chẳng nhẽ bác ưng em không ưng thì bác thôi không mua nữa ạ. :D:D:D:D. À em tư vấn bác hỏi chủ shop xem họ nghe có ưng không cho chắc ạ.:D:D:D:D

dangthanhthe

Well-Known Member
Ko bác nào cho em ít cảm nhận ah. Vậy tầm tiền khoảng 70-80 củ có em nào ngon trong tầm giá ko ah.
Thanks all.

Nói đến đánh giá âm nhạc và thiết bị phát nhạc khó lắm bác ạ. Nó phục thuộc nhiều vào cách nghe nhạc, cảm nhận nhạc của mỗi người. Về cơ bản, Focal xuất hiện ở VN lâu rồi và cũng không phải dòng loa được số đông ưa chuộng nên giá cả hợp lý (so với chất lượng). Do đó, bác đã ưng rồi thì cứ múc thôi, chỉ cẩn để ý đi một vòng các showroom săn hàng hạ giá vì mặt hàng này khi sale off thì khá tàn bạo.

Cá nhân mình thấy Focal mang đặc trưng của đội Nam Âu. Trung âm (vocal) tốt, ngọt ngào, mượt mà (có tí "phủ màu" âm thanh ở đây) nhưng bass của Focal khá dị so với các dòng loa Ý, khá cứng, nặng ..., được cái mạnh mẽ (như kiểu tinh chỉnh extra-bass). Nếu nghe Pop, rock, country.... hoặc nhạc Việt nói riêng, album chất lượng ghi âm/trình diễn kém thì ngon vì nó có thể "làm mượt" các khuyết điểm. Nếu nghe các thể loại liên quan đến classic thì tránh nó ra... Theo mình thấy, phải đến dòng Sopra thì Focal mới hết các nhược điểm này và tiến gần hơn tới classic

kiet2201

Active Member
Nói đến đánh giá âm nhạc và thiết bị phát nhạc khó lắm bác ạ. Nó phục thuộc nhiều vào cách nghe nhạc, cảm nhận nhạc của mỗi người. Về cơ bản, Focal xuất hiện ở VN lâu rồi và cũng không phải dòng loa được số đông ưa chuộng nên giá cả hợp lý (so với chất lượng). Do đó, bác đã ưng rồi thì cứ múc thôi, chỉ cẩn để ý đi một vòng các showroom săn hàng hạ giá vì mặt hàng này khi sale off thì khá tàn bạo.

Cá nhân mình thấy Focal mang đặc trưng của đội Nam Âu. Trung âm (vocal) tốt, ngọt ngào, mượt mà (có tí "phủ màu" âm thanh ở đây) nhưng bass của Focal khá dị so với các dòng loa Ý, khá cứng, nặng ..., được cái mạnh mẽ (như kiểu tinh chỉnh extra-bass). Nếu nghe Pop, rock, country.... hoặc nhạc Việt nói riêng, album chất lượng ghi âm/trình diễn kém thì ngon vì nó có thể "làm mượt" các khuyết điểm. Nếu nghe các thể loại liên quan đến classic thì tránh nó ra... Theo mình thấy, phải đến dòng Sopra thì Focal mới hết các nhược điểm này và tiến gần hơn tới classic
Em cảm ơn bác, em chưa nghe nhiều để có thể so sánh được như bác nhưng qua nhận xét của bác em cũng sẽ nghiên cứu thêm vì bỏ ra từng đó tiền do vậy mà em cũng ko dám vội vàng. Hy vọng sẽ được nghe góp ý của các bác kinh nghiệm trên diễn đàn để đưa ra lựa chọn hợp lý.

dangthanhthe

Well-Known Member
Bác bổ sung thêm thông tin thì ae dễ nói hơn.

- Loại nhạc hay nghe (ca sỹ tiêu biểu, nhạc công, nhạc trưởng, nhạc sỹ...)

- Thời gian nghe nhạc trung bình mỗi ngày...

Bên trên