[Xtreamer]: Help! USB-N Xtreamer có xài được cho Egreat, HDX hay TviX k?

megymax

Member
Các bác cho em hỏi, cái wireless USB-N của con Xtreamer có xài được cho các model của hãng khác k? như TviX, HDX hay Egreat?

tunggiao

Member
Ðề: Help! USB-N Xtreamer có xài được cho Egreat, HDX hay TviX k?

Em nghĩ về nguyên tắc là xài được, tại chưa có để thử chứ wireless USB của Xtreamer là hàng bán rời của Realtek mà

tdhvn

Active Member

Nhân tiện nói về Wifi của Xtreamer, tôi bê bài này của Duonglv bên hdhanoi.com qua để anh em tham khảo:
Hướng dẫn dùng USB Wifi của Xtreamer cho máy tính chạy Windows hoặc Linux

Mọi khách hàng khi mua Xtreamer chính hãng thường được bán kèm với một thiết bị thu wifi chuẩn N qua cổng USB. Thực chất thiết bị này là RTL8191SU của Realtek, có thể dùng được cho các đầu HD khác, và thậm chí cả PC (chạy windows hoặc Linux). Vì vậy khi mua Xtreamer, mọi người đừng bỏ cái usb wifi này đi để tiết kiệm 2-3 trăm nghìn, bởi vì một thiết bị tương tự như vậy dùng cho máy tính có giá từ gấp rưỡi đến gấp đôi.

Để sử dụng cho máy tính để bàn (bắt wifi đỡ phải nối dây LAN lằng nhằng), sau đây là các bước hướng dẫn cụ thể:

- Download driver cho thiết bị:

+ Windows driver: download tại mediafire hoặc tại netload

+ Linux driver: download tại mediafire hoặc tại netload

- Sau khi download xong, bắt đầu giải nén và cài đặt. Cài đặt xong khởi động lại máy.

- Sau khi khởi động xong, ví dụ với Windows, ta sẽ thấy phần mềm REALTEK 11n USB Wireless LAN Utility chạy ở góc dưới bên phải. Cắm USB Wifi vào cho nó nhận tự động rồi bắt đầu scan wifi như bình thường giống như làm trên Laptop.

Chúc các bạn vui vẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

Có bạn nào đã thử dùng cái usb wifi này để xem phim SD ? HD 720p , 1080p qua wireless chưa ?
Có bị giật hình không ? Âm thanh tốt , hay nhanh, chậm ? Khoản cách truyền tín hiệu bao xa ? Phòng này qua phòng khác được không ?
Nếu không , thì tác dụng thực sự của cái usb wifi này để làm gì vậy các bạn ?
T/b : trong hình “ given as free gift ” , mua máy được tặng kèm , sao lại phải mua vài trăm ngìn ???

nhaque11

Member

hay quá bác TDHVN hướng dẫn luôn cách cài cho HDX-1000 đi. Thanks

tdhvn

Active Member

hay quá bác TDHVN hướng dẫn luôn cách cài cho HDX-1000 đi. Thanks

Cái đó phải thử xem firmware của HDX-1000 có hỗ trợ driver cho em này không đã bác à, bác Hoangtuan_Neu đang sẵn HDX thì thử xem?

VICH

Để lát em thử với HDX em báo lại các bác :)

Còn về vụ xem phim HD qua ăngten này thì em đã test sơ sơ với cả 2 con access point G và N của Linksys. Về căn bản:

- Với Access Point chuẩn 802.11g thì ..xem cả 720p và 1080p đều giật
- Với Access Point chuẩn 802.11n thì xem phim 720p có phim giật có phim không, cái này em chưa biết tại sao, hình như tùy theo cách RIP phim thì phải. 1080p thì vẫn giật các bác ah :( Hi vọng các FW tới sẽ cải tiến

Còn nếu các bác dùng ăng ten này cho vụ xem YouTube và các kênh truyền hình Internet có sẵn trong XTreamer thì vô tư đi, kể cả chuẩn G cũng chạy phăm phăm. Tất nhiên là hình thì so với HD thì quá xấu rồi :D

tdhvn

Active Member

Để lát em thử với HDX em báo lại các bác :)

Còn về vụ xem phim HD qua ăngten này thì em đã test sơ sơ với cả 2 con access point G và N của Linksys. Về căn bản:

- Với Access Point chuẩn 802.11g thì ..xem cả 720p và 1080p đều giật
- Với Access Point chuẩn 802.11n thì xem phim 720p có phim giật có phim không, cái này em chưa biết tại sao, hình như tùy theo cách RIP phim thì phải. 1080p thì vẫn giật các bác ah :( Hi vọng các FW tới sẽ cải tiến

Còn nếu các bác dùng ăng ten này cho vụ xem YouTube và các kênh truyền hình Internet có sẵn trong XTreamer thì vô tư đi, kể cả chuẩn G cũng chạy phăm phăm. Tất nhiên là hình thì so với HD thì quá xấu rồi :D

Thế bác thử mạng có dây thì tình hình thế nào?

hoangtuan_neu

Active Member

Cái đó phải thử xem firmware của HDX-1000 có hỗ trợ driver cho em này không đã bác à, bác Hoangtuan_Neu đang sẵn HDX thì thử xem?
Em đã test nhưng không thấy nó hỗ trợ bác ợ :(:)(:)((

VICH

Thế bác thử mạng có dây thì tình hình thế nào?

Mạng có dây (LAN) chạy vô tư bác ah :D Kể cả sát thủ Celine Live in Las Vegas bác ah :D

HDX 1000 chưa tìm ra cách nào cho nó nhận USB wifi cả, để cài thêm NMT Application xem có khá khẩm gì ko :(

funeral

Thế là tèo ah. Nhà em hơi khó đi dây mạng lằng nhằng, có wifi vẫn hơn
Em đang định sắm HD player mà chưa biết chọn em nào vì:
- Xtreamer có wifi thì lại chỉ hỗ trợ HDD 2.5" (đắt lòi)
- K200 với HDX xem ra lại ko hỗ trợ cái usb wifi kia.
Các bác có giải pháp nào cho em ko? Wifi em chỉ để vào internet tho thoảng ngó nghiêng youtube linh tinh thôi, ko có ý định chạy HD qua đó :D

tdhvn

Active Member

Các bác có giải pháp nào cho em ko? Wifi em chỉ để vào internet tho thoảng ngó nghiêng youtube linh tinh thôi, ko có ý định chạy HD qua đó :D

Bác có thể dùng Xtreamer + Wifi + HDD gắn ngoài thì đáp ứng đúng nhu cầu đấy.

VICH

Bác tdhvn nói chuẩn rồi đấy. XT vào internet qua wifi vô tư mà, còn ổ cứng thì bác mua ổ 3.5 gắn ngoài xem qua USB là OK như ổ 2.5 gắn trong.

hoangtuan_neu

Active Member

Vậy bác thử dùng Xtreamer Wifi với TViX 6500/ 7000 xem có được không? Nghe tin vỉa hè là dùng được đấy.
Bác này nói chuẩn không cần chỉnh. USB Wifi của em Xtreamer này chạy tốt với TViX 6500A/7000A :x . Tin vỉa hè giờ đây trở thành tin chính thức :)) :)) :))

megymax

Member

vậy là tình hìh thì vẫn phải đợi tiếp rùi, hy vọng fw sắp sắp tới sẽ giải quyết được...

Các bác cho em hỏi, con Belkin của em để security WPA2, dùng wifi-N của Xtreamer connect vào rồi mà nó k nhận ra ổ share..

Vậy thì USB Wifi-N của Xtreamer hỗ trợ những chuẩn nào..

tdhvn

Active Member

vậy là tình hìh thì vẫn phải đợi tiếp rùi, hy vọng fw sắp sắp tới sẽ giải quyết được...

Các bác cho em hỏi, con Belkin của em để security WPA2, dùng wifi-N của Xtreamer connect vào rồi mà nó k nhận ra ổ share..

Theo như tài liệu thì phần bảo mật, nó hỗ trợ WPA thôi, bác thử lại đưa về WPA xem? Vì bảo mật rắc rối, nó sẽ ảnh hưởng tốc độ đường truyền bác ạ.

VICH

Mình biết bệnh này rồi :) Do nó ko nhận Workgroup ấy mà. Lần đầu mình làm cũng vậy, conect sucessful rồi nhưng ko thấy thư mục share đâu cả. Vào My Computer > Properties xem thì thấy PC workgroup vẫn để default là WORKGROUP. Thử mê tín bấm vô cái Network ID wizard rồi next next một hồi, bạn nhớ là nó hỏi domain hay workgroup thì chọn workgroup nhé, còn tên thì vẫn để mặc định là WORKGROUP, khởi động lại PC xong thì XT nhận :D

Bạn thử xem ;)

megymax

Member

có lẽ bác nói đúng, dùng wifi-N với con Belkin wifi-N mà chiếu 1080p Transformer 2 và G.I.Joe, the Proposal thì bị giựt như R&B..

Chiếu 720p cũng có vài phim cũng giựt giựt vài đoạn như the Proposal... :( chẳng lẽ fải chạy LAN, chạy LAN thì còn gì là Xtreamer :(

Meg2k

Mình biết bệnh này rồi :) Do nó ko nhận Workgroup ấy mà. Lần đầu mình làm cũng vậy, conect sucessful rồi nhưng ko thấy thư mục share đâu cả. Vào My Computer > Properties xem thì thấy PC workgroup vẫn để default là WORKGROUP. Thử mê tín bấm vô cái Network ID wizard rồi next next một hồi, bạn nhớ là nó hỏi domain hay workgroup thì chọn workgroup nhé, còn tên thì vẫn để mặc định là WORKGROUP, khởi động lại PC xong thì XT nhận :D

Bạn thử xem ;)

Vấn đề của em là chẳng connect được từ Xtreamer vào WPA2 AP ở nhà của em.....chưa test WPA nhưng test WEP thì OK (em thì không có ý kiến về vụ này, Xtreamer xem qua LAN NAS mà con giựt lên giựt xuống thì làm gì xem qua Wifi được trơn tru, chỉ muốn test nó có connect được hay không thôi, cái USB Wifi của nó dùng để ngoái lỗ tai cho vui thôi :D chừng nào nó cải thiện vụ xem phim qua mạng tốt một tí rồi hay tính đến vụ Wifi).

WPA kết nối được hả megymax?

Bên trên