1 câu hỏi mới! liên quan đến việc đấu loa

locnp

Well-Known Member
Ðề: 1 câu hỏi mới! liên quan đến việc đấu loa

nbs, synergistic, stealth, siltech, kubasona trông đều na ná thế này cả, e cũng ko rõ là ra làm sao. như trước đây e đã viết là do bác thành lập HGA là kỹ sư trưởng của NBS trước đây về đức và thành lập cty này nên mẫu mã và chất lượng âm thanh sẽ ko thua kém. do sinh sau đẻ muộn và cũng chưa có nhiều tên tuổi nên giá của hãng hiện đang rất mềm so với các hãng kia và sản phẩm trước đây của hãng còn chất lg thì vượt trội, có thể so bì với các hãng kia mà giá gấp đôi gấp 3. e nghĩ dây của HGA rất đáng đc quan tâm khi vật liệu làm dây cũng ko khác j so với Siltech cả và có phần đặc biệt hơn, to nặng hơn, kỹ thuật khác.

Vấn đề này cũng khó có kết luận lắm bác sonrock, có những sợi dây đắt tiền phối không hợp cũng chết như thường. Tốt nhất bác nên đi nghe nhiều để biết dàn mình còn bị yếu chỗ nào, từ đó mình tìm cách khắc phục, dây nhợ cũng chỉ là 1 phần ảnh hưởng trong đó.

locnp

Well-Known Member

Em thấy mấy cái dây xịn xịn nó hay có kiểu xoắn ở đầu giống cái dây này:

Em cũng thấy thế, những sợ dây kiểu này thường dằn nền khá tốt, bass sâu gọn. Có lẽ việc xoắn xít thế này có tác dụng tăng cường cái gì đó trong dây mà em chưa biết, em mù về điện :(

sonrock

cái này e biết rồi bác ạ :), nhưng e cố tránh càng đi nghe nhiều càng tốt vì mấy chỗ e đang và sắp định đi nghe toàn hàng khủng 50-100k+ cho bộ dàn. đến đó nghe toàn nhà mấy bác lớn tuổi chơi audio từ trẻ, lúc còn ít tiền với đồ cỏ đến giờ thì thừa tiền và bộ dàn cũng hoàn tất rồi. nghe kiểu đó lại ước j mình già thêm vài chục tuổi thì chít e ạ :p.

cái việc khắc phục này thì phải nghe bộ của mình thật kỹ, hiểu biết về từng thiết bị và các e nó kêu ra sao rồi mới tính được bác ạ, chứ đi nghe nh nhà các bác kia xong 1 là chán dàn mình, 2 là bị loạn vì các trường phái khác nhau, 3 là rất hạnh phúc với những j mình đang có rồi đâm ra bỏ bê thì cũng chết :D.

cái e nói bên trên là ý giá và chất lượng của HGA cables so với các hãng khủng khiếp kia thì là 1 sự lựa chọn tốt thôi bác ạ. có vô số các hãng nữa nhưng cứ nhẩn nha chơi rồi tìm hiểu. e cũng rất thích dây của XLO nhưng 1 là quá đắt, 2 là khó tìm đồ. bên UK của e ko thấy dealers đâu cả mà s/h hay ex-demo thì tuyệt nhiên ko bjo thấy luôn. đáng buồn là dây này cũng rất lắm hàng giả :(, y như Siltech, Nordost và Kimber. thật đáng chán!

ps: e quên mất ko nói với các bác là cặp HGA Ultra Silience MK2 này dây bên đỏ to và nặng hơn dây bên đen. Nhìn bằng mắt thường thấy dây bên đỏ dẹt hơn, to hơn và nặng hơn. còn dây bên đen thì tròn và nhẹ hơn chút xíu.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Bên UK mà cũng dây giả sao bác? Thế thì chết thật rồi :(

sonrock

Dạ UK thì thú thực là e ko biết có dây giả hay ko vì chưa dính, nhưng trên các 4r ở đây vẫn cảnh báo suốt ấy mà. Thế nên nếu ko mua ở shop hay ng bán uy tín thì dễ dính đạn lắm ạ, nhất là ebay - 1 nơi vô thưởng vô phạt và thượng vàng hạ cám. Nếu e ko nhầm thì mấy cái dây rẻ rẻ cũng còn có cảnh báo đồ giả chứ ko nói là dây đắt. Các bác mua hàng trên ebay hay các nguồn ko tin cậy thì cẩn thận món này nhé. Hãng Siltech còn phải treo thông báo này ngay tại trang chủ thì các bác biết sao rồi đấy ạ :(

onggia_diehard

Dạ UK thì thú thực là e ko biết có dây giả hay ko vì chưa dính, nhưng trên các 4r ở đây vẫn cảnh báo suốt ấy mà. Thế nên nếu ko mua ở shop hay ng bán uy tín thì dễ dính đạn lắm ạ, nhất là ebay - 1 nơi vô thưởng vô phạt và thượng vàng hạ cám. Nếu e ko nhầm thì mấy cái dây rẻ rẻ cũng còn có cảnh báo đồ giả chứ ko nói là dây đắt. Các bác mua hàng trên ebay hay các nguồn ko tin cậy thì cẩn thận món này nhé. Hãng Siltech còn phải treo thông báo này ngay tại trang chủ thì các bác biết sao rồi đấy ạ :(

Cardas,SIltec,Audioquest,XLO là e thấy có nhiều dây giả made in Hongkong nhất,chất lượng hàng fake nghe nói là cũng thượng vàng hạ cám luôn,có loại chất lượng khác có loại chất lượng lại rất tê.E vừa bế cái Bel DAC 3 giống bác sonrock về đang ngồi nghe xem nó khác gì ko hehe.

sonrock

Hihi, tinh hình tnao hả bác? E đã bê con bc dac3 về đâu, đang lăn tăn mua thêm dac rồi lấy cd2 làm cơ hay e lays luôn con esoteric x-03se về. Thêm tiền vào cũng chỉ đc con dac ngon nữa thôi là như nhau mà đỡ phải thêm cái dây tín hiệu, chưa tính e đang ngó mấy cục pow và mono nữa :(. Chắc trước lúc chuyển nhà e lại thay cdp quá, chuyển xong rồi là amp....

Bên trên