(2,7x3m)~gần 8m vuông thì nên mua loa gì

sjp7mau

Member
Nhu cầu cho phòng chiếu film HD mini
như đã nói
phòng nhà bạn mình nhỏ 1 chiều 2,7m + 1 chiều 3m
HTPC đang chạy main BIOSTAR TA785G3-HD

Cho mình hỏi mua loa nào xem film HD thì vừa, có phải mua thêm sound card đi kèm với loa đó không

tư vấn giúp mình nhé

bingboong

Member
Ðề: (2,7x3m)~gần 8m vuông thì nên mua loa gì

Phòng 8m2 ? Bác ở trại nào mà cán bộ cho lắp đồ chơi trong phòng vậy bác? :D

sjp7mau

Member

Phòng 8m2 ? Bác ở trại nào mà cán bộ cho lắp đồ chơi trong phòng vậy bác? :D

Tư vấn chứ đừng trêu nhé
mỗi người mỗi cảnh, nhà như nào thì nhu cầu như thế

nhà nhỏ thì phòng nhỏ
giải trí là nhu cầu của mọi người mà

mình có phòng riêng, đi làm dành dụm được khoản kha khá nên tự đầu tư thôi

manhthang

Huyền Thoại

Phòng diện tích nhỏ bạn mua bộ Logitec Z5500 về xem phim HD với HTPC là đẹp nhất.

hanmeHD

Member

Bác Thắng nói đúng đó, vote cho Z5500, nhà mà 8m2 rước e 5500 về đập rung rinh, khéo bay bản lề cửa

MrMilan

Banned

Lúc đầu z5500 là một sự lựa chọn ko tồi.
Sau này thì tính tiếp, nhà to hơn, phòng to hơn, tiền rủng rinh hơn thì mới đầu tư bộ khác

sjp7mau

Member

Bác Thắng nói đúng đó, vote cho Z5500, nhà mà 8m2 rước e 5500 về đập rung rinh, khéo bay bản lề cửa

ối trời, mình chỉ cần nghe vừa thôi
chứ đâu cần nghe to thế

không biết bác này trêu mình hay sao, chứ nếu Z5500 thừa thãi quá thì có nên không

mình chỉ cần nghe âm thanh hay, âm nào ra âm đó chứ không cần to

:)) không khéo mua Z5500 về lại fai xây lại nhà thì chết :))

hnim47

vậy bác nói kinh phí bác dành cho bộ loa là bao nhiêu thì anh em mới góp ý chuẩn cho bác được chứ. 8m2 thì chỉ nên loa vi tính như z5500 đỡ tốn diện tích bác ạ

sjp7mau

Member

vậy bác nói kinh phí bác dành cho bộ loa là bao nhiêu thì anh em mới góp ý chuẩn cho bác được chứ. 8m2 thì chỉ nên loa vi tính như z5500 đỡ tốn diện tích bác ạ

kinh phí thì cũng thể cố đến con Z5500
nhưng có còn nào rẻ hơn phù hợp với phòng mình không

nếu không có con nào ra hồn, thì bắt buộc fai chơi con z5500 thôi

sjp7mau

Member

mình mới coi xong
thấy bảo các loa 5.1 thường (tất cả các tiếng đều ra ở các loa như nhau = All in one fai không)

Rieng Z5500 thì mỗi 1 loại âm sẽ đi ra ở 1 loa vệ tinh chuyên, như thế âm sẽ chuẩn hơn
đúng không vậy
nếu như thế thì phải đi cùng sound card không và loại nào??

babyblue

Well-Known Member

mình mới coi xong
thấy bảo các loa 5.1 thường (tất cả các tiếng đều ra ở các loa như nhau = All in one fai không)

câu này sai nặng rồi bác ơi.Thường thì nó cũng tách ra đàng hoàng chứ.Trừ khi nguồn phim của bác không có DTS or DolbyDigital lúc đó loa sẽ giả lập 5.1 thì câu này của bác mới đúng "tất cả các tiếng đều ra ở các loa như nhau = All in one fai không"

lehoang40

Trong dàn âm thanh 5.1 cần phân biệt các định dạng:
1. Âm thanh DTS, Dolby Digital: nguồn phát (phim, nhạc) phải có chuẩn âm thanh DTS, DD, Player (DVD player, HD player, sound card của máy tính) phải xuất được âm thanh DTS raw (hoặc origin), Amply (hay receiver) phải có chuẩn DTS, có thể giải mã được DTS từ nguồn ngoài. Khi đó các bạn sẽ nghe rõ các tiếng có tính định hướng rõ rệt từ loa: center phát lời thoại, các loa trước và sau, phải và trái, sẽ phát âm thanh theo định hướng của phim: ví dụ khi máy bay trực thăng cất cánh từ sau ra trước, từ bên phải màn hình qua trái màn hình, các bạn sẽ nghe rõ âm thanh của tiếng quạt trực thăng từ sau ra trước, từ phải qua trái.
2. Giả lập vòm: Prologic, neo cinema ...: khi thiếu 1 trong 3 yếu tố kể ở trên, âm thanh là stereo đơn thuần, vào amply, amply sẽ cố gắng phân tách theo kiểu: trung âm đẩy vào center, treble và bass thì để loa front và surround, nghe cũng thấy các loa phát hơi khác nhau, nhưng không trọn vẹn và không có tính định hướng.
3. 5 channel stereo: cũng do thiếu 1 trong 3 yếu tố trên, ở chế độ này thì 5 loa phát tiếng như nhau.

bác cứ chuẩn bị sẵn 1 khoản đi khám tai khẩn trương nếu bác mua z5500 :p theo em bác mua mấy loại loa vinh tính khác tầm trung thôi, em không phải dân bán loa nên cũng không biết tư vấn lắm, bác nếu ở hà nội thì ra chỗ ngọc khánh, loa.com.vn họ sẽ tư vấn và cho bác nghe thử loa, bác thấy hợp lý thì thịt thôi, chứ 1 là Z5500 giá cũng hơi cao với lại bass của nó cũng gớm cả về công suất lẫn diện tích, phòng bác diện tích hơi khiêm tốn mà chắc bác cũng phải giường chiếu đồ đạc nữa nên em sợ Z5500 không phải là lựa chọn hợp lý đâu bác à

onggia

Well-Known Member

Phòng càng bé âm càng tập trung xem phim các thích mặc dù cảm nhận về hướng nó ko rõ thôi :))

buonnguqua

Active Member

Nếu Z5500 to thì mua con LG-904
Room 8m2 mà bật 2 con này chắc được 1/3 nấc ,
bật lớn hơn dội âm mà chết @-)

manhthang

Huyền Thoại

Nếu Z5500 to thì mua con LG-904
Room 8m2 mà bật 2 con này chắc được 1/3 nấc ,
bật lớn hơn dội âm mà chết @-)

Phòng nhỏ mà mua loa cột về bác định treo chắc :D
Mua bộ Altec Lansing khoảng 3tr là ok nhất, vừa rẻ vừa gọn lại đảm bảo là thương hiệu lớn.
Ví dụ bộ VS3251

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Em đề xuất như thế này:

Nếu nhu cầu bác vừa xem phim vừa nghe nhạc 50/50 thì làm mấy bộ 5.1 của creative, altec....mấy bộ này mặc dù xem phim không bằng Z5500 nhưng cũng đủ làm bạn chìm đắm trong những bản nhạc hoặc đi vào trong những thước phim hành động. (kg mua z5500 vì nghe nhạc ẹ lắm). Nhà em có bộ 5.1 của creative mua cách đây 6 năm giờ vẫn còn nghe ngọt ngào. :-bd

Còn về vấn đề cs của dàn loa đối với phòng nghe thì theo em nghĩ chọn thế nào để volume đừng mở thấp hơn 1/3 và đừng cao hơn 2/3 là ok.

Ps: Bác nhớ kiếm thêm con sound card nào ngon ngon nữa nhé.

Các bác tiếp giùm em nhé!

phòng em kích cỡ cùng thế! Nhưng em nghe nhạc nhiều hơn là xem phim! xem phim là phụ thôi! chọn cái nào đây các anh Harman Kardon SoundSticks II hay aego m 2.1! nhà bé em sợ chơi 5.1 không có chỗ bày

sjp7mau

Member

Híc đúng là phòng nhỏ
còn đồ đạc nữa
mình cũng đi nghe thử Z5500 rồi, hay như rạp, nhưng mà khủng quá
ở cái phòng thử, tầm 15m2, bật loa 3/5 công suất mà cảm giác rung rung
phòng mình như thế ko ổn rồi,cửa thường, tường 10 phân chắc không chịu được

Bro tư vấn mình loại loa nào 2 chấm + card sound: nghe nhạc hay, kết hợp phần mềm giả lập nghe phim ko đến nỗi tệ thế là được rồi

Bên trên