4K player - Review Himedia Q10 Pro

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Box q10 pro của mình lâu lâu lại bị thế này http://www.upsieutoc.com/image/hmOe
mình đang up fimware 103, có bác nào có fimware mới chưa, cho mình xin với. Thanks.
Bạn thử phiên bản 1.0.3 custom bên Futeko :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1202415&p=8871524&viewfull=1#post8871524
Link tải :
http://www.mediafire.com/download/c...pdate&themed)_HMD-1.0.3_2016-05-23.124800.zip
Nhớ up qua Recovery Mode : shutdown box, chọt lỗ reset phía sau máy và giữ, bật nguồn cho đến khi upgrade menu --> nhả nút reset ra.

tyfnmax

Active Member
Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Mình để ý thấy lỗi UI scratch thường xảy ra khi trước đó tắt màn hình trước khi tắt Q10 Pro. Các bác có thấy vậy không ?

chenzenvl

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Hic hic, bác đòi cao quá bác ơi. Để mình liệt kê thông số để bác thấy để hài lòng nhé, trước đó thì bác cần phải hiểu rõ 2 điểm ảnh hưởng đến tốc độ copy (bỏ qua cấu hình thiết bị, xem như cùng CPU, RAM, GPU ....):
- Thứ nhất là Băng thông (bandwidth của chuẩn kết nối) của giao thức kết nối
- Thứ hai là tốc độ đọc/ghi của ổ đĩa (HDD or SSD..)
* Với việc chép file từ ổ HDD qua HDD với SATA 3 thì lúc này SATA3 là đóng vai trò là giao thức kết nối (tất nhiên cùng với sợi dây hỗ trợ):
- SATA 3: tốc độ bandwidth lý thuyết 6Gbps
- Tốc độ chép file thực tế: 100MBps = 800Mbps, chiếm khoảng 15% lý thuyết
* Với Q10 bác chép qua LAN 1Gbps
- LAN 1Gbps là tốc độ lý thuyết
- Thực tế tốc độc chép: 25Mbps = 200Mbps = 20% lý thuyết
* USB 3.0:
- Tốc độ lý thuyết 5.0 Gbps
- Thực tế: tầm 70-80MBps = 560-640Mbps, khoảng 15% lý thuyết như SATA
Vậy bác được tới 20% tốc độ lý thuyết mà bác còn ko hài lòng mà mình giận bác luôn =)))))

bro phán sai rùi nhé, mạng nhà mình LAN 1Gbps tốc độ copy đạt được ~80MB là bình thường :D

eolohd

Active Member

Bác chụp em cái ảnh với. Thực sự e chưa thấy bao giờ. Mạng em xài cat6 bấm trực tiếp cũng chỉ đạt 1/3 số đó. USB 3.0 mới đạt số đó trong khi lý thuyết là 5Gbps. :(

tittom79

Well-Known Member

E vừa Upgrade được Q10 lên phiên bản mới rồi, chưa dùng nhiều, nhưng e cảm giác có vẻ nuột hơn phiên bản trước.

E cũng đang dùng Dune Max, e xin có mấy nhận xét khi so sánh Q10 Pro với em Dune Max như sau:

- Về hình ảnh: Q10 không có tươi và sống động bằng Dune. Nhưng hơn được là xem được 4K mà không bị giật hình.
- Về âm thanh: Q10 Pro này không lại được với em HD Dune Max. Tiếng của Q10 Pro bị khô, chói và mỏng hơn so với Dune Max.
Nhận xét mang tính chủ quan, mong các bác góp ý thêm. :)

Em cũng hiểu là nếu so sánh về giá thành và tính năng thì với những gì mang lại Q10 cũng xứng đáng với số tiền bỏ ra.

Chúc cả nhà HDvietnam cuối tuần vui vẻ!

meocon

Well-Known Member

Có khách vừa lấy Q10 pro Lite , đang xài DUNE D1 , lại khen âm thanh ahy hơn DUNE D1 :) , hình ảnh đẹp hơn :)

himediatechvn

Active Member

E vừa Upgrade được Q10 lên phiên bản mới rồi, chưa dùng nhiều, nhưng e cảm giác có vẻ nuột hơn phiên bản trước.

E cũng đang dùng Dune Max, e xin có mấy nhận xét khi so sánh Q10 Pro với em Dune Max như sau:

- Về hình ảnh: Q10 không có tươi và sống động bằng Dune. Nhưng hơn được là xem được 4K mà không bị giật hình.
- Về âm thanh: Q10 Pro này không lại được với em HD Dune Max. Tiếng của Q10 Pro bị khô, chói và mỏng hơn so với Dune Max.
Nhận xét mang tính chủ quan, mong các bác góp ý thêm. :)

Em cũng hiểu là nếu so sánh về giá thành và tính năng thì với những gì mang lại Q10 cũng xứng đáng với số tiền bỏ ra.

Chúc cả nhà HDvietnam cuối tuần vui vẻ!

Cảm ơn bác.
Bác update phiên bản 1.0.3 trải nghiệm HDR,
Bản thân HIMEDIA Q10 Pro với Công nghệ HDR và Hisilicon Imprex 2.0 thấy màu sắc tươi và sáng đẹp hơn đáng kể với các thiết bị Android box và đầu HD khác đấy chứ.
:)

thong61uk

Well-Known Member

xem trên Q10 pro bị co lại 2 bên , nhờ các bác hướng dẩn xem full với

lohado2

Active Member

Các bác dùng Q10 pro vẫn xem ace ,sopcat bình thường chứ?. Của e tịt hết rồi

tittom79

Well-Known Member

Cảm ơn bác.
Bác update phiên bản 1.0.3 trải nghiệm HDR,
Bản thân HIMEDIA Q10 Pro với Công nghệ HDR và Hisilicon Imprex 2.0 thấy màu sắc tươi và sáng đẹp hơn đáng kể với các thiết bị Android box và đầu HD khác đấy chứ.
:)

_ Bản thân HIMEDIA Q10 Pro với Công nghệ HDR và Hisilicon Imprex 2.0 thấy màu sắc tươi và sáng đẹp hơn đáng kể với các thiết bị Android box và đầu HD khác đấy chứ. _ Vậy có phải chỉnh trong cài đặt gì để đạt được điều này không bác?

Với lại các bác cho e hỏi là phụ đề tiếng Việt của đầu Q10 nhà e nó cứ bị lỗi, không hiển thị được đúng từ mà cứ hiển thị dạng chữ hình.

Có bác nào bị lỗi tương tự không ạ? Cách khắc phục như thế nào các bác giúp e với ạ. Chân thành cảm ơn các bác!

tittom79

Well-Known Member

Dạ xin lỗi Ban quản trị (BQT), e tìm đọc cách khắc phục lỗi phụ đề được rồi ạ.

Hướng dẫn cơ bản cho vài bạn mới xài himedia lần đầu, mấy cái này tưởng ai cũng biết chứ:

2. Chỉnh ngôn ngữ máy về tiếng Việt nếu ko muốn lỗi phụ đề.

3. Đặt tên sub trùng tên phim nếu muốn load

Còn mấy cái cơ bản nữa nhưng khi nào thấy ai ko biết thì sẽ bổ sung, haiz

Vậy nhờ BQT xóa giúp e cả 2 bài cho đỡ tốn tài nguyên cũng được ạ. Cảm ơn BQT.

oldfriend

Moderator

khi đang play phim bằng trình mặc định, bấm Menu/ chọn PQ Setting/ cài đặt trong đó cho hợp với mắt của bác.

quyetcbm

Member

E có vấn đề này mà mãi k tìm ra được đó là phụ đề rời không trùng với tên phim thì không tìm thấy, còn nếu đổi tên phụ đề trùng với tên phim thì lại OK. mong các bác chỉ giúp.

oldfriend

Moderator

E có vấn đề này mà mãi k tìm ra được đó là phụ đề rời không trùng với tên phim thì không tìm thấy, còn nếu đổi tên phụ đề trùng với tên phim thì lại OK. mong các bác chỉ giúp.

dùng kodi thì muốn chọn phụ đề ở đâu, tên gì cũng được. Còn trình mặc định thì chắc phải gửi yêu cầu gửi qua bển cho nó làm :D

meocon

Well-Known Member

Vấn đề này đã có nhiều bài hướng dẫn rùi a , từ xưa giờ chơi HDplayer là sub phải trùng tên với phim mới có sub nha

quyetcbm

Member

Vấn đề này đã có nhiều bài hướng dẫn rùi a , từ xưa giờ chơi HDplayer là sub phải trùng tên với phim mới có sub nha

Himedia 910B của e không cần đổi tên phụ đề vẫn cứ load đc bình thường mà

chenzenvl

Well-Known Member

Himedia 910B của e không cần đổi tên phụ đề vẫn cứ load đc bình thường mà

đó là nó load đại và cho phép duyệt file sub thôi :)
cái đó thì chéc quá đơn giản nhưng căn bản hãng ko thích làm :D

quyetcbm

Member

Vậy là do thằng Q10 Pro này nó làm cho đường ARC của TV bị lỗi à ? Thảo nào mấy hôm nay mình cố gắng setup đưa hình và tiếng từ Q10 Pro vào TV bằng HDMI 3 (Deep Color) trên con TV LG 84UB980T rồi xuất âm thanh ra bằng cổng HDMI 2 (ARC) rồi kết nối với Receiver Yamaha RX-V3067 bằng cổng HDMI out (cả 1 lẫn 2) có chức năng ARC mà không được.

Chiều này làm về thử rút hẳn ông Q10 này ra xem liệu ARC có kết nối được không.

Thân

Lỗi này của bác xử lý đc chưa

Các bác chỉ giúp cách xử lý con Himedia Q10 Pro bị lỗi như hình với

Các bác chỉ giúp cách xử lý con Himedia Q10 Pro bị lỗi như hình với

mình cũng bị như bạn lúc mới up firmware bác thử tắt đi mở lại để yên 1 lúc, rồi kết nối mạng, mở CHPlay, rồi chờ uống nước 1 lúc coi.

Bên trên