6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

[just]Android là một hệ điều hành rất dễ dàng tùy chỉnh nhiều tính năng và có thể cấp phép cho một bên thứ 3 sử dụng các tùy chọn mà không có bất kỳ yêu cầu nào về bản quyền. Bạn có thể tùy chỉnh gần như bất cứ điều gì có trong Android, bao gồm một số những điều sau đây được sắp xếp hơi “kỹ” một chút mà bạn không phát hiện ra.

1. Thay đổi bàn phím

Mặc định bàn phím của Android có rất nhiều sự lựa chọn. Nếu không thích các kiểu được tích hợp trong hệ điều hành bạn có thể tìm kiếm một giao diện bàn phím của bên thứ 3 và chuyển đổi chúng thành ngôn ngữ và bàn phím thiết bị của bạn.

Điều đó cho phép các nhà phát triển phần mềm khác có thể thử nghiệm ngay trên thiết bị của bạn để tìm kiếm một chế độ làm việc tốt nhất. Giao diện bàn phím phổ biến hiện nay là “Swype” được mặc định trong một số thiết bị Andorid thông minh như là phiên bản beta miễn phí từ nhà sản xuất. Swype cho phép bạn gõ từ với những ký tự riêng, trong khi đó SwiftKey sử dụng các ngôn ngữ lập trình tự nhiên để tự động dự đoán những từ mà bạn dự tính sẽ gõ và những từ đã được sử dụng trong lúc sử dụng các ứng dụng khác.

2. Chọn hệ thống Home Screen

Màn hình hiển thị mặc dịnh của Android có thể điều chỉnh. Bạn cũng có thể sử dụng một phần mềm khác từ hãng thứ 3 để có thể trang trí cho thiết bị của bạn. Giao diện phổ biến hiện nay là GO Launcher EX bao gồm tất cả những lập trình thay đổi cấu hình. Nếu bạn sử dụng Gingerbread hoặc Froyo hoặc các phiên bản cũ hơn nhưng giống như Android 4.0 + ICE Cream Sandwith, bạn có thể thử bằng Holo Launcher để có một cái nhìn trực quan hơn trong thiết bị.

Để thay đổi Launcher mặc định, nhấp và nút Home trên thiết bị và sau đó lựa chọn một Laucher mới.

3. Thay đổi giao diện màn hình mới

Bạn có thể thay đổi màn hình đăng nhập khác của bạn. Ví dụ chẳng hạn bạn sử dụng hệ thống WidgetLocker cho phép bạn thêm các lựa chọn khác ở màn hình đăng nhập và có rất nhiều tùy chọn để cho bạn sắp sếp chúng một cách mà bạn có thể cảm thấy dễ dàng khi sử dụng. Màn hình khóa phím được tùy chỉnh không phải là phổ biến như hệ thống Home Screen.

4. Thiết lập trình duyệt mặc định của bạn

Android cho phép bạn cài đặt trình duyệt của bên thứ 3 trong thiết bị và đặt nó làm trình duyệt mặc định (Internet hoặc Chrome). Khi bạn gỡ bỏ trình duyệt mặc định và cài đặt một trình duyệt khác và khi một liên kết mới được gọi hệ thống sẽ tự động tìm kiếm trình duyệt mới mà bạn đã cài đặt mặc định.

Trong thực tế, các trình duyệt sử dụng cho Android của các hãng khác nhau mặc dù có sự khác nhau về giao diện đồ họa nhưng cơ bản chúng vẫn được viết trên nền tảng là các trình duyệt sử dụng cho Windows.

Google không hạn chế tương tác của các trình duyệt thuộc hãng thứ 3 như Apple. Firefox xây dựng cho Android vẫn giữ được giao diện truyền thống của mình giống như trên Windows. Open Mobile sử dụng cho IOS được thay thế một giao diện mới. Chrome sử dụng cho iPhone được “cải biên” thành hệ thống Safari. Tuy nhiên, trình duyệt cho Android cũng có một số ưu tiên riêng cho Android. Ví dụ như Chrome của Windows sẽ chả bao giờ xài được thư viện JavaScript của trình duyệt viết riêng cho Android.

Mặc dù bạn có thể thay đổi trình duyệt riêng của bạn trên thiết bị Android thì các trình duyệt như Chrome và Firefox sẽ vẫn là sự lựa chọn thích hợp nhất.

5. Thay đổi dịch vụ email

Khác với iOS, bạn có thể dễ dàng cài đặt một số dịch vụ email của bạn và thiết lập các ứng dụng này theo thứ tự xuất hiện email khi bạn gọi một liên kết trong địa chỉ email bất kỳ nơi nào trong hệ điều hành. Các ứng dụng email dành riêng cho Android của một hãng thứ 3 không phổ biến bằng trình duyệt web (thường Android sử dụng gmail cho người sử dụng). Microsoft và Yahoo đã lên kế hoạc sản xuất và cung ứng các dịch vụ và ứng dụng riêng cho Hotmail và Yahoo! Mail và bạn có thể cài đặt một trong số chúng làm ứng dụng mặc định của bạn nếu bạn muốn. Ngoài ra còn một ứng dụng email khác mà bạn có thể tham khảo sử dụng là K-9 Mail.

6. Xây dựng một hệ điều hành mới (Tùy chỉnh ROM)

Android là phần mềm mã nguồn mở, do đó cộng đồng người sử dụng có thể dựa trên mã nguồn đó và cả tạo nó ra các phiên bản sửa đổi với nhiều tính năng được bổ sung – chúng được gọi là tùy chỉnh ROM. ROM tùy chỉnh phổ biến nhất là CyangenMod. Các thay đổi trên ROM phổ biến nhất là thay đổi hệ điều hành Android cơ sở chạy được trên nhiều thiết bị. Đây không phải là một hành động “hack” trên một hệ điều hành đóng, các nhà phát triển CyanogenMod bắt đầu công việc với mã nguồn của Android và xây dựng thêm để phát triển cộng đồng, phát triển riêng các phiên bản của họ.[/just]

Theo Howtogeek

tulong07

Member
Ðề: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Vụ thay đổi dịch vụ mail trên iOS vẫn có, tác giả nên xem lại. Trên ipad của mình hiện tại sử dụng 3 loại mail(gmail,hotmail,yh mail,...) bình thường và có thể thêm hoặc xóa.
Việc thay đổi giao diện màn hình trên iOS vẫn có thể tùy chỉnh đc mà ?
Bài viết này là Copy & Paste ???

anhtuanngoc

Well-Known Member

Một số vẫn sử dụng được với iOS đã được bẻ khóa trên thiết bị

gaconst

trên androi thì từ 1-5 ko cần root( có thể gọi là bẻ khóa )
còn 6 thì cần root ^.^

bài này copy past bên genk.vn, một số điều cần quyền root mới làm đc, nếu thế JB iphone hay ipad cũng có thể làm đc gần như đầy đủ những điểu ở trên :D

dvha

Member

Vụ thay đổi dịch vụ mail trên iOS vẫn có, tác giả nên xem lại. Trên ipad của mình hiện tại sử dụng 3 loại mail(gmail,hotmail,yh mail,...) bình thường và có thể thêm hoặc xóa.
Việc thay đổi giao diện màn hình trên iOS vẫn có thể tùy chỉnh đc mà ?
Bài viết này là Copy & Paste ???
Bài viết đã nói rõ là "không yêu cầu bất cứ gì về bản quyền", có nghĩa là những chức năng này được tùy biến mà không cần phải bẻ khóa hay làm những việc không đc Apple cho phép. Còn chức năng email thì bản thân iOS có sẵn chương trình email mặc định của nó, chúng ta chỉ thêm bớt các tài khoản mail của các dịch vụ thôi. Trong khi android mỗi 1 dịch vụ mail có thể viết ứng dụng mail riêng của mình để cài vào android.

tienphat01vn

cái ROM em thấy up tới up lui cuối cùng cũng vậy,up được mấy ROM đầu còn có vẻ thấy thích,tới mấy cái sau riết rồi chán lại quay về ROM gốc,với lại kiếm được một bản ROM hoàn chỉnh mượt mà hết các chức năng và ít ngốn pin cũng không phải là dễ

Kuangvn

Member

Những tùy biến trên thì JB iOS làm được hết đấy chứ, chỉ có Swype là không được , tuy nhiên iOS ngon ở chổ ra phiên bản iOS mới liên tục và update cho idevice cực dễ, còn Android thì hơi căng pải đợi developer hoặc nhà sản xuất cook lại rồi mới phát hành cho người dùng.

noob

Member
Mấy thứ "đáng mơ ước" này có cho tiền mình cũng chẳng làm. Vì sao? Vì mình không rảnh! Thời gian để đi kiếm tiền và làm nhiều việc khác, ai rỗi hơi đi thay đổi giao diện với mấy thứ linh tinh làm gì? Tùy chỉnh xong đem đi khoe à? Hay là ngồi tự nhìn rồi tự sướng?

woodhouse

Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Mấy thứ "đáng mơ ước" này có cho tiền mình cũng chẳng làm. Vì sao? Vì mình không rảnh! Thời gian để đi kiếm tiền và làm nhiều việc khác, ai rỗi hơi đi thay đổi giao diện với mấy thứ linh tinh làm gì? Tùy chỉnh xong đem đi khoe à? Hay là ngồi tự nhìn rồi tự sướng?
Bro này chắc suốt đời chỉ có 2 bộ đồ thôi nè ,1 bộ ở nhà và 1 bộ đi làm .

nvt992

Member

tùy chỉnh xong là sướng ở mình chứ, giống như bác trên nói, về nhà mặc quần áo ngủ, đi làm 1 bộ đóng thùng, ngày ngày như thế chả phát chán à.
còn nếu viện lí do time với bận thì e thấy ng ta thường dùng: mtb + nokia hoặc bb

woodhouse

tulong07

Member

Bài viết đã nói rõ là "không yêu cầu bất cứ gì về bản quyền", có nghĩa là những chức năng này được tùy biến mà không cần phải bẻ khóa hay làm những việc không đc Apple cho phép. Còn chức năng email thì bản thân iOS có sẵn chương trình email mặc định của nó, chúng ta chỉ thêm bớt các tài khoản mail của các dịch vụ thôi. Trong khi android mỗi 1 dịch vụ mail có thể viết ứng dụng mail riêng của mình để cài vào android.
máy chưa JB vẫn làm đc -,-

thực tình mấy cái ứng dụng này em chả bít xài cái nào.họa may chỉ bít thay đổi home screen.

noob

Member
Re: Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Cái này gọi là ngụy biện "loại suy sai": Việc thay đồ và thay giao diện điện thoại không giống nhau. Bộ đồ tôi mặc có ảnh hưởng trực tiếp đến tôi và tất cả những người tôi tiếp xúc, giao diện điện thoại thì không. Thực chất nó chẳng mang lại lợi ích "thực tế" nào cả. Chẳng ai lên lương cho bạn vì bạn hay thay đổi giao diện điện thoại. Phụ nữ bị thu hút vì bạn thay đổi giao diện điện thoại thường xuyên? KHÔNG! Nhưng với bề ngoài của tôi thì có. Bạn hiểu tôi nói gì chứ?

Trauvanght

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Bác công kích chủ thớt như thế là không đúng rồi, bác đọc lại nội dung chủ đề đi. Với lại đây không phải là chuyện dỗi hơi, chẳng nhẽ bác làm việc 24/hai bốn à? Hay bác không có ĐT Android?
Kiếm tiền là quan trọng nhưng không phải là thứ quyết định một cuộc sống có đầy ý nghĩa muôn màu muôn vẻ được. Trong đầu lúc nào cũng nghĩ đến tiền là không được đâu. Cứ lao đi kiếm tiền rồi chẳng để ý cái gì xung quanh, vốn sống bị hạn chế đi, sau này bị trầm cảm đấy.
Cái này gọi là ngụy biện "loại suy sai": Việc thay đồ và thay giao diện điện thoại không giống nhau. Bộ đồ tôi mặc có ảnh hưởng trực tiếp đến tôi và tất cả những người tôi tiếp xúc, giao diện điện thoại thì không. Thực chất nó chẳng mang lại lợi ích "thực tế" nào cả. Chẳng ai lên lương cho bạn vì bạn hay thay đổi giao diện điện thoại. Phụ nữ bị thu hút vì bạn thay đổi giao diện điện thoại thường xuyên? KHÔNG! Nhưng với bề ngoài của tôi thì có. Bạn hiểu tôi nói gì chứ?
Nhưng bác cũng nên mua lấy vài bộ nữa tiện khi mưa gió, giặt không khô quần áo còn có bộ khác thay.

noob

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Bác công kích chủ thớt như thế là không đúng rồi, bác đọc lại nội dung chủ đề đi. Với lại đây không phải là chuyện dỗi hơi, chẳng nhẽ bác làm việc 24/hai bốn à? Hay bác không có ĐT Android?
Kiếm tiền là quan trọng nhưng không phải là thứ quyết định một cuộc sống có đầy ý nghĩa muôn màu muôn vẻ được. Trong đầu lúc nào cũng nghĩ đến tiền là không được đâu. Cứ lao đi kiếm tiền rồi chẳng để ý cái gì xung quanh, vốn sống bị hạn chế đi, sau này bị trầm cảm đấy.

Sao tôi lại bị trầm cảm? Tôi có nhiều tiền, mua được những thứ mà nhiều người mơ chẳng được. Tôi đi du lịch khắp thế giới, xung quanh tôi không thiếu người mà bạn ao ước được 1 lần nhìn thấy ngoài đời... Bạn tưởng tôi kiếm tiền ra để trưng bày chắc ^^ Tôi kiếm tiền ra để tiêu bạn ạ! Tôi kiếm tiền để mua tất cả những gì tôi cần - những thứ mà cái giao diện Android không mang lại được cho bạn.
Hay bạn nghĩ giao diện Android có thể chữa trầm cảm?!!
Đúng là tôi không làm việc 24/24. Thời gian rảnh rỗi đó tôi đi gặp gỡ bạn bè, dành thời gian cho gia đình, đi xem phim, nghe hòa nhạc... Tôi phí thời gian vào việc thay đổi giao diện điện thoại làm gì???

Nhưng bác cũng nên mua lấy vài bộ nữa tiện khi mưa gió, giặt không khô quần áo còn có bộ khác thay.
Bạn không hiểu tôi nói gì :)

Chỉnh sửa lần cuối:

bladies

Active Member

Cái vụ gì chứ thay đổi giao diện là không bao giờ có, thế nên em mới không thích iphone, nhìn vào điện thoại Windows Mobile/Phone hay Android thì cứ 10 cái điện thoại sẽ có 6-7 cái giao diện khác nhau, cứ để 1.000.000 cái iphone thì 1.000.000 cái y chang nhau !

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Sao tôi lại bị trầm cảm? Tôi có nhiều tiền, mua được những thứ mà nhiều người mơ chẳng được. Tôi đi du lịch khắp thế giới, xung quanh tôi không thiếu người mà bạn ao ước được 1 lần nhìn thấy ngoài đời... Bạn tưởng tôi kiếm tiền ra để trưng bày chắc ^^ Tôi kiếm tiền ra để tiêu bạn ạ! Tôi kiếm tiền để mua tất cả những gì tôi cần - những thứ mà cái giao diện Android không mang lại được cho bạn.
Đúng là tôi không làm việc 24/24. Thời gian rảnh rỗi đó tôi đi gặp gỡ bạn bè, dành thời gian cho gia đình, đi xem phim, nghe hòa nhạc... Tôi phí thời gian vào việc thay đổi giao diện điện thoại làm gì???

Bác nói có cái đúng của bác. Mình hiểu. Nhưng bác nói phí thời gian vô cái DT thì mình ko ủng hộ bác lắm. Mua 1 cái điện thoại dắt tiền và 1 cái DT cùi nó khác nhau chỗ nào? ĐIện thoại dắt tiền nó có hệ điều hành và mình có thể tùy biến trên nó. Bạn mua 1 cái điện thoại chục tr, mua về chỉ nghe gọi, nhận email..... vứt. Bạn mua 1 cái dt cũng giá đó, nhưng bạn thay đổi đc giao diện mới, thay đổi màn hình, phím khóa,lâu lâu gặp bạn bè bạn lấy dt ra nghe nó nhìn nó bảo "mày làm thế nào hay vậy" => bạn đã hiểu về cái dt bạn xài có chức năng gì. Bạn đã hiểu đc cái bạn đã bỏ tiền ra mua. Còn bạn đi gặp bạn bè. Nó hỏi điện thoại bạn Android bạn thay đổi giao diện đc ko, thay đổi hình nền đc ko mà bạn lại ko biết. Dù nó ko nói nhưng nó sẽ nghĩ bạn khác đấy.
Mình tuy chỉ xài dt cùi, 4tr thui nhưng cũng có Android, Mình cũng tập tành Up ROM thay đổi giao diện và giờ cái Hệ điều hành DT nó đẹp lung linh, Ông trong phòng xài IPhone cũng phải tiếc vì bò tiền vô cái Iphone chục tr của ổng. Còn 1 bà trong phòng cũng xài Iphone. Tưởng ngon lắm hỏi thay đổi nhạc chuông đc ko? Ko biết. => Mua cái Iphone ko biết để làm gì. Khoe mình có Iphone ư trong khi ko biết thay đổi nhạc chuông cái DT mình. Haiz.

Trauvanght

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 6 tùy chỉnh Android mà người dùng iOS chỉ có nằm mơ

Bác có vẻ căng và thẳng thế? Nếu nói tiếp sẽ lạc đề mất.
[-X

Bác không hiểu em nói gì rồi!

Bên trên