9 mẹo để chụp được ảnh đẹp hơn với smartphone

ngoctm

Member
Không cần quan tâm việc phải mang thêm máy ảnh để chụp. Dưới đây là cách để có những bức ảnh đẹp nhất với thiết bị luôn bên bạn mọi nơi: smartphone.

Đa phần chúng ta không phải là nhà nhiếp ảnh chuyên nghiệp, nhưng chúng ta vẫn biết đánh giá đâu là bức ảnh đẹp. Giờ đây khi mà nhiều smartphone có máy ảnh đã bắt kịp hoặc vượt qua cả các máy ảnh kỹ thuật số đời gần mới nhất. Vì vậy mà tôi thấy không việc gì cứ phải mang 2 thiết bị đi kèm mỗi khi chúng ta đi chơi. Vậy nếu bạn giống tôi và chỉ muốn sử dụng smartphone của bạn chụp ảnh, đây là danh sách các mẹo mà bạn nên nhớ để có thể chụp được những bức ảnh hài lòng.

Làm sạch ống kính

Smartphone chủ yếu nằm trong tay, túi và ví mà tất cả đều là cơ hội cho dầu và sợi bông tụ tập trên bề mặt ống kính. Hãy dành chút thời gian loại bỏ chúng trước khi bạn thấy chúng nằm chồng lên bức ảnh của bạn.

Giữ vững khi chụp

Run tay? Gió thổi mạnh? Trong khi không phải ai cũng muốn kéo theo cái giá ba chân (tripod) để giữ ổn định máy ảnh của mình, có một giải pháp rẻ và nhẹ cho vấn đề này. Xem video dưới đây nhé. Bạn cũng có thể tỳ vào vật cứng khi chụp (để giảm bớt chuyển động của chính bạn) hoặc tìm cách nào đó để cân bằng điện thoại.

[video=youtube_share;hjqPuHFoqhE]http://youtu.be/hjqPuHFoqhE[/video]​

Ánh sánh là bạn hữu

Ánh sáng tự nhiên làm bạn ngạc nhiên với bức ảnh của mình nhưng đôi khi tạo bóng trên một số vật thể khác do cường độ mạnh. Bạn có thể sử dụng đèn flash khi ban ngày để giúp loại bỏ các bóng phụ này. Thêm nữa, bạn nên để cho ứng dụng máy ảnh giây lát điều chỉnh các điều kiện ánh sáng hiện tại khi bạn mở nó; việc này sẽ giúp sửa một số vấn đề về "cân bằng trắng - white balance".

Thử các góc khác nhau

Khi không có gì bạn có thể làm với ánh sáng hoặc bạn không thể có chụp ảnh bạn muốn, hãy di chuyển xung quanh! Như một quy tắc chung, nếu bạn có cơ hội chụp vài bức ảnh của cùng quanh cảnh hoặc đối tượng, bạn nên chụp nó nhiều góc khác nhau như bạn muốn. Điều đó có thể là cứu tinh khi bức ảnh bạn nghĩ hoàn hảo thực sự trở thành mờ, nhòe hoặc với quá nhiều bóng và bạn đã có vài ảnh ở góc dự phòng để chọn.

Tăng độ phân giải

Nếu smartphone của bạn có tùy chọn cho kích thước ảnh, kích thước ảnh lớn nhất là sự đánh cá tốt nhất của bạn. Nói chung, bức ảnh lớn hơn, chi tiết hơn sẽ có thể được nắm bắt. Điều này đặc biệt đúng khi định lại kích thước ảnh sau đó và chúng vẫn rõ ràng và sắc nét.

Tránh dùng zoom kỹ thuật số

Zoom số là ý tưởng tuyệt vời về lý thuyết, nhưng trong thực tế nó có thể làm hỏng những bức ảnh tốt nhất của bạn. Chỉ zoom để gần hơn đến đối tượng hoặc thậm chí thử mẹo tiếp theo nếu bạn thực sự cần chụp gần một vài thứ nhỏ để rõ ràng hơn.

Hiệu chỉnh các chế độ chụp đặc biệt

Khi nỗ lực chụp các đối tượng nhỏ hơn với sự rõ ràng tuyệt vời. Chế độ Macro (chế độ cho chụp gần, thường chụp hoa, côn trùng và các đối tượng nhỏ) là tốt nhất.Thiết lập có thể thường thấy ngay trên ứng dụng chụp ảnh. Ngoài ra, nhớ tắt chức năng này khi chụp ảnh phong cảnh hoặc chân dung nếu không bạn sẽ thấy ảnh rất nhòe. Một số ứng dụng máy ảnh sẽ tắt nó tự động, nhưng nên kiểm tra kép thiết lập sau khi bạn dùng nó lần đầu. Bên cạnh chế độ Macro bạn có thể sẽ thích dùng các tùy chọn khác như chế độ daylight - ánh sáng ban ngày, fluorescent - phản quang, hay thậm chí là landscapes.

Hiểu thời gian đáp ứng

Thường là có thời gian trễ (delay) giữa lúc bạn ấn nút cửa chớp số với lúc thực sự ảnh được chụp. Vâng, thời gian trễ này rất nhỏ, nhưng khoảnh khắc ngắn đó vẫn tạo nên sự khác biệt giữa bức ảnh đẹp và xấu. Để cảm nhận thời gian trễ hãy chụp một vài bức ảnh mẫu.

Tìm các trợ giúp từ ứng dụng

Khi bức ảnh không thỏa mãn kỳ vọng của bạn - và thực sự khi khoảnh khắc đã qua - quay lại một trong các ứng dụng camera sẵn có cho các smartphone. Android và iPhone có thể có các lựa chọn tốt nhất, nhưng các ứng dụng sẵn có cho các platform khác cũng thế. Các ứng dụng đó có thể điều chỉnh màu sắc, góc độ, hoặc thêm các bộ lọc nghệ thuật làm bức ảnh kém hoàn hảo của bạn trở nên tốt hơn.

Bạn còn chưa thấy mẹo gì trong danh sách này? Hãy chia sẻ với tôi và diễn đàn những mẹo của bạn cho việc chụp ảnh điện thoại nhé.

Nguồn CNET

trailatk

Member
Ðề: 9 mẹo để chụp được ảnh đẹp hơn với smartphone

Mấy cái này mình cũng biết, lúc nào cũng để res cao nhất có thể và không bao giờ Zoom số. Còn mấy cái kia thì ít khi quan tâm :D

ab9742

Member

Thông tin bổ ích.Hình 1 là S2 của at&t :D

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member

[h=2]Em thấy smartphone của Nokia chụp ảnh là ngon lành cành đào nhất, hỗ trợ flash, chụp trong đ/k ánh sáng yếu ảnh vẫn nét căng mịn :)>-[/h]

nvt992

Member

haiz.marco...cái máy của mình đến focus còn chả có :(

Vẫn thíx cái máy ảnh hơn, ví dụ máy cơ hehe

vodanhdaisu

Active Member

cái "string pod" sáng tạo quá, bao h đi du lịch cũng phải thủ 1 cái thôi :))

mlphan87

Member

em lại ko đồng tình lắm với ý kiến tăng độ phân giải ảnh tối đa nên khi chụp vì độ phân giải tối đa là do nội suy để tăng lên chứ ko phải là gốc của cảm biến nên rõ ràng là ko ổn :p

em lại ko đồng tình lắm với ý kiến tăng độ phân giải ảnh tối đa nên khi chụp vì độ phân giải tối đa là do nội suy để tăng lên chứ ko phải là gốc của cảm biến nên rõ ràng là ko ổn :p

Cái này mình lại không đồng ý. VD máy 12Mp, 4000*3000, tăng độ phân giải tối đa nghĩa là bạn chụp ở chế độ tối đa 12Mp, đừng chụp ở các chế độ 1024*768 hay 1M, 2M, 5M chẳng hạn. Còn cái vấn đề nội suy kia chắc là bạn nhầm với việc dùng zoom số rồi !

::Bạn có cái Website đẹp đó.

allway

Well-Known Member

Dùng máy ảnh mà nháy thì chắn chắn là hơn cái XÌ MAC PHONE rồi.

nhn3230

bài hay quá, rất bổ ích, nhất là đoạn giữ vững máy khi chụp :D

zainpose

Member
Mặc dù bài viết của bạn không có gì mới lạ. Hầu như ai cũng biết. Nhưng dù sao cũng cảm ơn vì đã chia sẻ.

Bên trên