Active và Passive speakers là gì?

Thỉnh thoảng chúng ta cũng hay nghe dân audiophile bàn luận và có đề cập đến 2 loại loa này. Vậy mong các bạn vào định nghĩa giúp.
Xin cám ơn.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Active và Passive speakers là gì?

Thỉnh thoảng chúng ta cũng hay nghe dân audiophile bàn luận và có đề cập đến 2 loại loa này. Vậy mong các bạn vào định nghĩa giúp.
Xin cám ơn.
Có sự khác biệt như sau...

01. Active Speakers: Có bộ phận "Amplifier" đi kèm/gắn sẵn bên trong/ "Build-in".
[Vd: "Powered Speakers" và "Sub-Woofer" là "Active Speakers".]

02. Passive Speakers: Đòi hỏi "Amplifier" rời... kết nối bên ngoài.

Note:
a) Active: Chủ động
b) Passive: Thụ động

Chỉnh sửa lần cuối:

eHOLIC2

Well-Known Member

Có sự khác biệt như sau...

01. Active Speakers: Có bộ phận "Amplifier" đi kèm/ráp chung bên trong/ "Build-in".
Như vậy thì những cái loa tui hay thấy ghi là "powered speaker" cũng chính là "Active Speaker" phải không Mod Đại ca? Hay nó chỉ là một loại khác trong "gia đình" Active Speaker?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Như vậy thì những cái loa tui hay thấy ghi là "powered speaker" cũng chính là "Active Speaker" phải không Mod Đại ca? Hay nó chỉ là một loại khác trong "gia đình" Active Speaker?
Vâng! Đúng thế bác à..! "Powered Speakers" và "Sub-Woofers" là "Active Speakers".

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn bạn DATAVIEWER, bài của bạn đã được dán.

Câu này đọc hỉu chít liền... :D
Sao thế bác..! - Bà "xã" bác không cho mua sắm những thứ đó à..!? Bác phải thuyết phục mạnh hơn nữa để khiêng về một thứ vài ba cái, nghe cho vui cửa vui nhà..! :D

Cả 2 loại "Powered Speakers" & "Sub-Woofers" đều cần được cắm vào ổ điện trên vách tường... thì mới hoạt động được.
[Bởi cả 2 đều có "Amplifier" gắn sẵn bên trong.]

caothudeche

Moderator

Vâng! Đúng thế bác à..! "Powered Speakers" và "Sub-Woofers" là "Active Speakers".

Cám ơn bạn DATAVIEWER, bài của bạn đã được dán.

Câu này đọc hỉu chít liền... :D

Sub-Woofers có 2 loại nhé.
Cách gọi thông thường là Sub Hơi & Sub Điện.
Sub Hơi chính là Passive Speaker. Nhiều người vẫn khoái chơi loại này lắm. Tín hiệu vào lấy từ đầu ra Output của Ampli
Sub Điện là Active Speaker: Nó có mạch điện đảm nhận nhiệm vụ chính là khuếch đại và cắt tần bên trong. Tín hiệu ra lấy từ các đầu tín hiệu từ nguồn phát (CD, DVD, HDP...) hay Line out, LFE Out trên AVR.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Sub-Woofers có 2 loại nhé.
Cách gọi thông thường là Sub Hơi & Sub Điện.
Sub Hơi chính là Passive Speaker. Nhiều người vẫn khoái chơi loại này lắm. Tín hiệu vào lấy từ đầu ra Output của Ampli
Sub Điện là Active Speaker: Nó có mạch điện đảm nhận nhiệm vụ chính là khuếch đại và cắt tần bên trong. Tín hiệu ra lấy từ các đầu tín hiệu từ nguồn phát (CD, DVD, HDP...) hay Line out, LFE Out trên AVR.
Vâng! Đúng vậy. :D
Khi đi sâu hơn thì chia làm 2 loại:
a) Active Sub-Woofers hay còn gọi là "Powered Sub-Woofers".
b) Passive Sub-Woofers (kết nối với "Receiver/Amplifier" rời từ bên ngoài)

Bên trên