Add sub 3D vào phim 3D để xem trên TV 3D

hieutuban

Member
Bác nào hướng dẫn em vụ này với. E muốn xem phim trực tiếp từ HDD nối với TV, nhưng sub 3D gồm file .idx, .sub, .xml nếu xem thế kia thì k hiện sub được. Ai giúp em cách merge sub với phim 3D OU file .mkv với ah

crazyboy1304

Moderator
Ðề: Add sub 3D vào phim 3D để xem trên TV 3D

Hiện một số dòng tivi 3D mới cho phép trập hình phim nhưng phụ đề vẫn hỗ trợ : srt. Bạn thứ copy srt vào film rồi trập hình trên tivi xem có được không ?

hieutuban

Member

Hiện một số dòng tivi 3D mới cho phép trập hình phim nhưng phụ đề vẫn hỗ trợ : srt. Bạn thứ copy srt vào film rồi trập hình trên tivi xem có được không ?
xem đc .srt ah
nhưng đấy là sub thường, còn sub 3D e thấy nó có 3 file là .sub .idx .xml
giờ muốn add sub 3D kia vào phim ý ah.Anh nào giúp e với

keobeond

Member
Re: Ðề: Add sub 3D vào phim 3D để xem trên TV 3D

Mình xem 3d =kmplayer trên PC tivi Lg6410 hình ảnh thì ngon nhưng chữ của phụ đề thì hiện lên rất to ko đọc đc ,còn phim có thuyết minh thì ko biết add file thuyết minh như thế nào ? Nhờ bác chỉ giúp tí nha ? Cảm ơn nhiều !!!

keobeond

Member
Re: Ðề: Add sub 3D vào phim 3D để xem trên TV 3D

Mình xem 3d =kmplayer trên PC tivi Lg6410 hình ảnh thì ngon nhưng chữ của phụ đề thì hiện lên rất to ko đọc đc ,còn phim có thuyết minh thì ko biết add file thuyết minh như thế nào ? Nhờ bác chỉ giúp tí nha ? Cảm ơn nhiều !!!

tongpro9x

Member

bác không cần phải add sub chi cho mắc công. bác chỉ cần đổi tên file xxx.mkv giống với tên sub xxx.srt thui. tv tự động nhận và chuyển đổi chứ add chi cực khổ vậy

AJbadboy

bác không cần phải add sub chi cho mắc công. bác chỉ cần đổi tên file xxx.mkv giống với tên sub xxx.srt thui. tv tự động nhận và chuyển đổi chứ add chi cực khổ vậy

sub 3D định dạng .sub và kèm file .xml nữa, còn srt thì khỏi nói, ai xem phim mà chẳng biết vấn đề đổi tên phim giống tên phụ đề.

hdd-hdp

Ai bảo các bạn là sub dạng .idx/sub là sub 3D của phim 3D thế nhỉ? Giờ cứ .srt cho nó nhanh chứ xem loại kia làm gì cho toét mắt ra?! :D

kratoshn

Ðề: Re: Add sub 3D vào phim 3D để xem trên TV 3D

Ai bảo các bạn là sub dạng .idx/sub là sub 3D của phim 3D thế nhỉ? Giờ cứ .srt cho nó nhanh chứ xem loại kia làm gì cho toét mắt ra?! :D

Bạn đã thử chạy phim 3D trên TV 3D, và xem với sub thường đuôi .srt chưa mà nói. Xem cực kì khó chịu, nhiều đoạn 3D ko đọc đc chữ. Ko có sub 3D thì tắt phụ đề đi thì tốt hơn.
Có cách nào chuyển sub 3D thành 3D mà vẫn ở đuôi .srt hoặc .ass không nhỉ. Tivi 3D samsung của mình lại không đọc đc đuôi .sub

le_hung214

Trường hợp này thì HDP giải quyết tốt, đầu tư 2t5 cho 1 HDP em nghĩ ko phải 1 khoản quá lớn khi bác đã có TV 3D :)

NotForMe

Bạn đã thử chạy phim 3D trên TV 3D, và xem với sub thường đuôi .srt chưa mà nói. Xem cực kì khó chịu, nhiều đoạn 3D ko đọc đc chữ. Ko có sub 3D thì tắt phụ đề đi thì tốt hơn.
Có cách nào chuyển sub 3D thành 3D mà vẫn ở đuôi .srt hoặc .ass không nhỉ. Tivi 3D samsung của mình lại không đọc đc đuôi .sub

Mình vẫn đau đầu với thể loại phụ đề 3D này! Nếu như bác kia nói mua cái HDP để chỉ xem phim 3D thì chỉ tổ phí tiền!
Với cái bộ dàn Sony e690 của mình cũng coi tạm được phụ đề 3D dạng IDX/SUB (Vobsub), chứ chưa nói đến hàng Samsung!!! Bác thử dùng cái MKVToolNix để gắn chúng vào chung 1 file xem có đọc được không?
Con LED Sharp nhà mình cũng dùng theo cơ chế đó!

bác có dùng đầu chiếu hd không bác, hay cắm trực tiếp vào tv
- nếu bác cắm trực tiếp vào, em không biết cách add sub idx/sub vào phim (đã hỏi nhiều nhưng chưa bác nào chỉ), nhưng em đã add thử file srt vào, khi mở 3d trên tv chập hình lại phụ đề nó lại tách ra bác à rất khó chịu không coi được.
- cuối cùng em đã chọn giải pháp mua đầu phát hd player để coi 3d, coi duoc ca moi phu de, bác kiem con nào rẽ rẽ như em đây mà mua, hiện giờ em nghe nói con kiwi giá cũng được đó bác khoan 2trieu mấy

kratoshn

bác có dùng đầu chiếu hd không bác, hay cắm trực tiếp vào tv
- nếu bác cắm trực tiếp vào, em không biết cách add sub idx/sub vào phim (đã hỏi nhiều nhưng chưa bác nào chỉ), nhưng em đã add thử file srt vào, khi mở 3d trên tv chập hình lại phụ đề nó lại tách ra bác à rất khó chịu không coi được.
- cuối cùng em đã chọn giải pháp mua đầu phát hd player để coi 3d, coi duoc ca moi phu de, bác kiem con nào rẽ rẽ như em đây mà mua, hiện giờ em nghe nói con kiwi giá cũng được đó bác khoan 2trieu mấy

Mình cũng làm con HDlife v9 rồi, mà sub cũng chẳng nổi lên 3D đc, đành dùng tool convert sub thường thành sub 3D rồi dùng 3D của TV chập hình là nổi sub, nói chung là đã giải quyết đc, mà sub 3D hay bị bóng ma sub lắm T_T

hieusghd

Member
hieutuban: bạn thân mến, tivi thì xem phim 3D cũng được nhưng mà bạn muốn xem ok nhất cả phim lẫn phụ đề thì bạn nên đầu tư thêm chút nữa là mua cho mình 1 cái đầu phát HD,3D full nha bạn, cái này cũng rẻ, khoảng 3,5 triệu trở lại thôi.
Cái này hiện nay là nhu cầu chung rồi, thay thế đầu phát đĩa CD,DVD ở nhà thôi, chép phim vào ổ cứng và thưởng thức phim, đỡ phải đi mua đĩa hihi

leevhien

Đối với phụ đề đuôi *.rst mình có thể xem trên tivi 3d của LG ngon lành, nhưng lại không thể xem trên đầu chiếu 3D đơn cực, không biết tại phần mềm không hỗ trợ hay chưa biết cách chỉnh. Mấy ông kỹ thuật viên của công ty Vinacinema khi xuống lắp ráp rạp chiếu cho bên mình cũng không chỉnh được. Sub phim nó chỉ hiện có phân nữa bên thôi, tức là nếu chiếu chế độ 2D nó chia 2 màn hình 2 bên giống nhau thì sub ra đủ, còn cuyển qua 3d thì nó bị cắt phân nữa sub, phim thì vẫn xem bình thường. Chỉ còn cách là Add phụ đề "cứng" vào file phim luôn (tức là 2 kênh left & righ hoặc above & bottom mỗi bên đều có phụ đề khớp với nhau) thì xem ok, không vấn đề gì. vấn đề là dùng phần mềm nào để add cho nó trùng vị trí 2 bên????

cddns

Member

Bạn này nói có lý nè. coi phim 3d mà phụ đề thừong rất khó chịu mắt.

rốt cuộc vẫn chưa có bác chuyên gia nào hỗ trợ sub srt cho 3D khi dùng HDP nhỉ, mình cũng mới chơi 3D, đang tìm cách làm sub, thấy sub idx, ass hay gì đấy cứ mờ mờ ảo ảo thế nào ấy, có sub srt rõ, nét ghê, nhưng lại phân đôi ra, không biết cách làm! nhờ chỉ giáo với, cám ơn các bác chuyên gia

mình cũng đang nghiên cứu vấn đề này mong các bạn giúp mình nhé

cái này bác dùng chạy qua pc hay laptop ấy, rồi dùng kmp mà chạy cho nhanh

Bên trên