Âm thanh trên HDMI

gmdept

Các bác giúp em với!

Em dùng cáp HDMI nối từ PC ra TV. PC dùng main MSI 785GM E51, trong đó có video&sound tích hợp, đã cài đủ driver bằng đĩa main kèm theo. Tuy nhiên, chỉ truyền được phần hình mà không truyền được phần tiếng ra TV. Trong control panel vào phần Sound, máy tính không nhận ra có cáp HDMI cắm vào (tùy chọn âm thanh cho HDMI bị mờ đi, không cho phép điều chỉnh) trong windows7 hoặc không nhận hiện ra lựa chọn cho âm thanh HDMI trong windows XP

Có phải cáp HDMI của em có chất lượng quá kém không?

DAIYOU

Active Member
Ðề: Âm thanh trên HDMI

Mình nghĩ cái cáp HDMI nó truyền được cả hình và tiếng nhưng thực tế nếu cắm qua PC nó khác ở chỗ HDP là trên PC dùng VGACard và SoundCard ,2 cái tách biệt nhau hẳn ,vì vậy chỉ đáp ứng được 1 trong 2 tiêu chí đó thôi .
Không phải do lỗi của PC bạn nhé.

PC nhà mình không có cổng HDMI nhưng mình kết nối qua LCD bằng cáp VGA để lấy hình ,còn âm thanh lấy qua cổng jack 3,5mm cắm vào LCD.

Một số LCD đời mới có cổng Optical ,trên Soundcard cũng có thì dùng cổng này cho âm thanh hay hơn jack 3,5mm

Chỉnh sửa lần cuối:

gmdept

Cảm ơn bác DAIYOU nhiều.

Em vẫn nghĩ là bo mạch tích hợp nên sound và video sẽ tự động link với nhau. Trong driver đều có HDMI sound driver. Hiện nay, em dùng cáp HDMI 10m loại noname (do PC để hơi xa TV).

Có bác nào có hiện tượng giống em không?

Tôi nghĩ khi cắm HDMI và đã tùy chỉnh trong chế độ của Sound card chọn HDMI thì chắc chắn sẽ tích hợp cả âm thành và hình ảnh luôn.
Bác xem lại Driver của card âm thanh xem như thế nào và thử dây ngắn hơn xem thế nào nhé.

tamco76

Bạn nên đổi cáp hdmi đi, vì cáp của bạn là noname...chất lượng không tốt. Mình xài cáp sony giá 300k, 3met. hình ảnh và âm thanh...verygood. CHÚC BẠN XEM PHIM NHƯ Ý.

ping_pong29

Các bác giúp em với!

Em dùng cáp HDMI nối từ PC ra TV. PC dùng main MSI 785GM E51, trong đó có video&sound tích hợp, đã cài đủ driver bằng đĩa main kèm theo. Tuy nhiên, chỉ truyền được phần hình mà không truyền được phần tiếng ra TV. Trong control panel vào phần Sound, máy tính không nhận ra có cáp HDMI cắm vào (tùy chọn âm thanh cho HDMI bị mờ đi, không cho phép điều chỉnh) trong windows7 hoặc không nhận hiện ra lựa chọn cho âm thanh HDMI trong windows XP

Bạn đã kích hoạt driver cho cổng HDMI chưa, nếu dùng win 7 thì bạn kích phải chuột vào ký hiệu âm thanh rồi chọn Playback Devides, sau đó bạn xem trong danh sách playback có phần ra âm thanh của cổng HDMI ko. nếu ko thì bạn kích phải chuột vào list đó chọn show disable devides. nếu thấy có xuất hiện rồi thì kích hoạt phần ra cổng HDMI, nếu vẫn không nghe thấy âm thanh trên tivi thì bận disable các cổng ra khác chỉ để cổng ra HDMI thôi xem được không vì có một số thiết bị một lúc chỉ cho sử dụng một cổng ra. Bạn thử xem nhé.

bạn nên thử dây khác và tv khác xem ntn ! nhưng có lẽ ko phải do dây vì mình đã dùng nhiều dây mà ko thấy dây nào ko cho ra đường tiếng < dây của mình cũng toàn hàng TQ, chắc tệ đến mức đấy là cùng :) >

trantuyen123

Các bác ơi giúp em với! E vừa lắp cái card HDMI từ PC -> Tivi Samsung. E cài driver vga nvidia rồi, card màn hình đã nhận, nhưng không hiểu sao tivi cứ kêu tách tách mỗi lần dùng chuột, hoặc xem video là bị. Giúp em với giúp em với.
Em đang cài cho khách mà nó bị thế.

gianghh

Bạn vào Manager của Computer, Disable âm thanh onboard là được nhé!
Các bác giúp em với!

Bên trên