Amp ly không có nút chỉnh bass treble là amply tốt ?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Amp ly không có nút chỉnh bass treble là amply tốt ?

Ặc sở dĩ amp không có nút bass treble là vì để nó còn ................ bán EQ đấy các Bác ơi!!!!!!!!!!!! =))

audio&video

Active Member

đúng đó bác cái này là do quan điểm sản xuất của các hãng.nhưng cá nhân em thấy tư duy sản xuất của các hãng bây giờ đa số tính toán kỹ thuật rất kỹ lượng ,và làm mạch direct không cho can thiệt treble bass. ví dụ nguồn âm như nào thì cho ra đúng chất âm như vậy.

sangcom

Member

Theo em nghĩ thì có thể chỉnh được bass treble thì vẫn hay hơn để phù hợp với gu nghe mỗi người , chuẩn đối với tai người này nhưng dở với tai người khác, mà định nghĩa "Chuẩn" ở đây còn lắm mơ hồ. Chứ giờ mua một con amply mà không thể căn chỉnh được cái gì, nó cho mình nghe thế nào mình phải nghe thế đó thì thà không nghe còn hơn. Riêng em thì thích loại có thể căn chỉnh được các chức năng càng nhiều càng tốt, phải "vọc" được em nó mới thích, chứ rước em nó về mà không có gì để sờ mó gì thì chán chết...

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Những cái này làm gì có treble, bass gì đâu

hien20071982

Active Member

mấy cái vụ bass-treble em cũng ít dùng, em sử dụng nút bypass, nguồn phát sao em nghe vậy.

phamhongson

Well-Known Member

Em thì nghĩ là các loại amp bình thường thì đèu có treble và bass, còn loại không có 2 núm này thì hoặc là dòng cao cấp, hoặc là loại chuyên dụng, thậm chí chỉ là power chứ chưa hẳn là amp.
Riêng với em ngày xưa còn hay xài 2 nóm này chứ hiện em toàn set source direct hết

toanh04

Member

Nói chung các bác xài hàng khủng, có hiểu biết về âm nhạc, về thiết bị, nghe những thể loại nhạc "bác học" thì mới chơi được kiểu direct như vậy, Còn như em chơi toàn đồ cỏ và nghe ba loại nhạc thị trường nếu ko có 2 cái nút đấy thì không nghe nổi... :(

lan806

Well-Known Member

Bác lan806 chơi toàn đồ gấu :D

Thỉnh thoảng ngắm cho đỡ ..... vật thôi bác ạ :) chứ làm gì có nhiều thế

Nói chung các bác xài hàng khủng, có hiểu biết về âm nhạc, về thiết bị, nghe những thể loại nhạc "bác học" thì mới chơi được kiểu direct như vậy, Còn như em chơi toàn đồ cỏ và nghe ba loại nhạc thị trường nếu ko có 2 cái nút đấy thì không nghe nổi... :(
Mình cũng chơi nhạc bình dân thôi chứ đâu cầu kỳ gì thậm chí hơi thập cẩm nữa ấy chứ: Jazz, hòa tấu, thính phòng, pop, blue, đỏ, vàng, xanh, nhi đồng,... nghe được hết :)
Còn ngày xưa mình cũng thích dùng bass, treble, và cả EQ nữa, sau này thì bớt dùng và hiện nay là không dùng nữa :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Penumbra

Active Member

Em không biết accuphase là gì

Em dùng PC nên vẫn chỉnh được, ví dụ loudness các bác xem có chính xác không:

Bộ loa bạn không nhạy và tiếng trung (middle) yễu xìu lắm hay sao mà đưa tần số 1, 2kHz và 1,8kHz lên cao quá vậy?

Em ở nhà cũng có 1 em equalizer, nhưng chỉ nghe khi mở mp3 hoặc lấy tiếng từ TV xuống thôi. Amplifier mà không có chỉnh bass, treble thì nguồn nhạc, đầu phát phải xịn mới nghe hay được. Còn dùng mấy CD, CDP cỏ thì tiếng đục, khô lắm.

dù có hay ko có nút chỉnh thì các tín đồ củng chết và hết tiền vì cái quan điểm của mình còn nhà sản xuất thì loại gì nó củng bán được va khách hàng có quan điểm thế nào thì vẫn mua hàng của nó cả !

HungCD

Bộ loa bạn không nhạy và tiếng trung (middle) yễu xìu lắm hay sao mà đưa tần số 1, 2kHz và 1,8kHz lên cao quá vậy?

Em ở nhà cũng có 1 em equalizer, nhưng chỉ nghe khi mở mp3 hoặc lấy tiếng từ TV xuống thôi. Amplifier mà không có chỉnh bass, treble thì nguồn nhạc, đầu phát phải xịn mới nghe hay được. Còn dùng mấy CD, CDP cỏ thì tiếng đục, khô lắm.

Biểu đồ ở trên thì từ 200Hz đến 1,8kHz là 0 dB mà bác hiểu thế nào đấy, có chỉnh lên cao tý nào đâu ?!

Còn về loudness bác guc gồ bảo vì tai người kém nhạy với tần số cao và rất thấp khi âm lượng nhỏ (< -20dB) nên khi nghe nhạc "về đêm" phải bù lại thôi nếu không tai bác sẽ không thưởng thức được cả dải âm nhạc:

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtuantkh

trở lại câu hỏi của bác: tốt hay ko là do cách nghe và quan điểm về âm nhạc (chứ ko phải là âm thanh nhé) của mỗi người. Thực tế cho thấy vô số amp cỏ có nút chỉnh rồi cũng không ít hàng cao cấp thì gần như nhẵn thín và ngược lại. Cá nhân em thì vẫn thích amp có 2 cái nút đó để chỉnh theo thế loại nhạc và chất lượng của nguồn nhạc.

sieulong

Well-Known Member

thôi chết em rồi, cái amp của em vừa có bass, treb và cả mid... vậy cái amp của em tệ quá rồi :(

Bên trên